+ Trả lời Chủ đề
Trang 5 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3 4 5 6 CuốiCuối
Kết quả 41 đến 50 của 58

Chủ đề: Hà Nội - mưa tháng 3

Mông dân dự bị yeuhanoi's Avatar
    Thanks
    26

Hà Nội - mưa tháng 3

Chào các bác êMông tôi là thành viên mới đăng ký sinh hoạt trên diễn đàn. Tôi thấy các bác có nhiều điểm tương đồng với sở thích của mình nhưng sức khoẻ của tôi không được tốt nên tôi đang cố gắng tập luyện để trong một ngày gần đây có thể tham gia vào một chuyến đi nào đó do các bác tổ chức. Hiện giờ tôi mới mua được một cái xe đạp MTB và đang làm quen với xe đạp.
    Xin chia sẻ với các bác ê Mông một vài tấm ảnh về hành trình tập xe của tôi với chủ đề: Hà Nội - mưa tháng 3. Tôi mới vào topic của các bác nên có gì còn bỡ ngỡ xin các bác chỉ giáo.

Hà Nội, mưa tháng 3 có gì phảng phất như hơi thở của SaPa, Đà Lạt. Người Hà Nội có nhiều người không thích cái tiết trời mưa phùn rả rích bẩn thỉu nhớp nháp này nhưng tôi lại thấy nó thật đẹp, thật Hà Nội.

Đường Hoàng Hoa Thám, vài cây hoa sưa đã lác đác nở hoa

Last edited by yeuhanoi; 28-03-2011 at 02:13 PM.

Đánh trống múa rối Casper_HN's Avatar
    Đang ở
    Nơi nào đó có em
    Thanks
    1,634
    Trích dẫn Gửi bởi yeuhanoi Xem bài viết
    Lướt qua các topic của eMông tôi tự nhận thấy có lẽ mình hơi già so với đa phần các bạn trẻ ở đây.

Tuy vậy chắc một góc riêng riêng nhỏ bé trong này sẽ không làm mọi người thấy khó chịu.

Các bạn eMông, một số là 7x, đa số là 8x, một số nữa là 9x - một thế hệ mới với những ấn tượng mới về Hà Nội thân yêu của chúng ta. Đó là quy luật cái mới phủ định cái cũ... không ai có thể sống bằng hoài niệm mãi được. 10,20 năm nữa sẽ lại có một thế hệ mới lớn lên, cái giờ đây lại trở thành cái cũ mất rồi. Duy còn lại đây không gian của Hà Nội, không khí Hà Nội cái mẫu số chung gắn kết các thế hệ.

Thế hệ của tôi lớn lên trong thời bao cấp. Những con phố ở Hà Nội khi ấy giản dị và êm đềm lắm. Ký ức tuổi thơ của tôi là một thời trẻ con vụng dại với những trò chơi vụng dại. Chúng tôi chơi đánh khăng, chơi đánh đáo, bắn bi, gảy dây chun, chơi thủ tương... (chắc nhiều trò các bạn trẻ bây giờ cũng chẳng biết). Mùa hè làm dân trèo me, trèo sấu, nhảy tàu điện từ Quán Thánh lên Bưởi, đến khi mùa vải chín rộ đứa nào khéo tay sẽ chọn được những quả vải hạt to nhất (bây giờ vải hạt bé tí) để làm quay. Quay làm xong để cho "chiến" phải ngâm dưới bùn mà ở thành phố đâu có sẵn như ở nông thôn. Có sao đâu? bùn ở đây nghĩa là những cái cống thoát nước bây giờ đó. Quay làm xong đem ra cống thả và ngâm trong bùn một ngày là đen nháy trông rất pro Hoặc chơi chiến trận giữa 2 khu phố. Nghĩa là bọn trẻ con ở phố này tập hợp thành một nhóm - phố kia thành một nhóm kiếm gạch đá ném nhau bay vèo vèo. Chỉ đến khi người lớn can thiệp đuổi cho chạy tán loạn mới thôi. Có khi còn bị bắt dắt về nhà cho bố mẹ đánh roi quắn đít.
    Chào bác yeuhanoi!

Em thuộc thế hệ 7x đời trung, cũng còn nhớ lắm cái Hà Nội trong vắt ngày xưa...

Vừa rồi mưa lạnh, tối 9h ra đường đột nhiên thấy ấm áp quá một Hà Nội như xưa, vắng, đẹp, êm ả... bất chấp gió lạnh ~10 độ, em vẫn dành cả tiếng đồng hồ lanh thang nhặt lại những mảnh vụn Hà Nội xưa còn vương lại.
    Mông dân nhiều 8x, 9x nhưng đa phần các bạn trẻ tham gia đạp xe đều có rất nhiều cá tính, và cũng có mẫu số chung là yêu cái đẹp êm ả, yêu một sự bình yên.
    Mong sớm gặp mặt bác tại một chuyến đi gần nhất của eMông Group

Thanks
    26
    Trích dẫn Gửi bởi Casper_HN Xem bài viết
    cũng còn nhớ lắm cái Hà Nội trong vắt ngày xưa...
    Xin cảm ơn Casper_HN. Tôi rất vui khi vào đây tìm được sự đồng cảm như vậy. Hẹn gặp lại vào một chuyến đi của eMông

4. The Following User Says Thank You to yeuhanoi For This Useful Post:

Casper_HN (29-03-2011)

Mông dân dự bị Break's Avatar
    Thanks
    83
    Đọc bài viết của yeuhanoi xong mà thấy nhớ thời ngày xưa đến nao lòng. Hồi xưa bọn trẻ con chúng em còn chơi trò dại ko tả đc đó là trò lội sông Tô Lịch, lội từ bờ bên này sang bờ bên kia. Đứa nào sang được đến nơi thì cảm giác sung sướng và oai hùng lắm. Toàn những đứa trẻ con lít nhít ko biết bơi, nghĩ lại sao mà ngây thơ thế
    Be good!
    Everything will be all right

Mông dân dự bị Lumos's Avatar
    Thanks
    2
    Năm nay đông dài nhỉ , góp với bạn yeuhanoi 1 bài thơ cũ cho những ngày cuối tháng 3 này...

ĐÔNG SÓT

Hà Nội khe khẽ trở mình
    rét nốt những ngày đông sót
    em trốn giữa dòng người xuôi ngược
    dắt nỗi buồn về đâu?

làm gì có niềm vui nào ở mãi với ngày sau
    mà nàng Bân cứ mải mê đan áo
    một ngày nắng sẽ lên
    gió sẽ tàn
    mùa sẽ qua
    cái rét im lìm đi trốn
    em nhạt nhòa trong nỗi nhớ mong manh.

em bỏ lại sau mình những ước mơ như mầm lá xanh
    chẳng kịp chờ mưa để vươn mình thành tán
    dẫu vẫn biết đánh đổi nào cũng làm mình xước xát
    sao không thấy lòng bình yên.

Hà Nội dịu dàng hay khắc khoải trong đêm
    lặng yên nghe gió cả cười những kẻ lang thang
    hong nỗi niềm trước gió
    tách trà nóng còn nguyên vết son môi màu đỏ
    nghiêng lòng rót một câu thơ

nghiêng lòng thức một cơn mơ

7. The Following 2 Users Say Thank You to Lumos For This Useful Post:

Casper_HN (29-03-2011), yeuhanoi (29-03-2011)

Mông dân dự bị Lumos's Avatar
    Thanks
    2
    Trích dẫn Gửi bởi Lumos Xem bài viết
    lặng yên nghe gió cả cười những kẻ lang thang
    hong nỗi niềm trước gió
    thấy cmt ở trên có lão Casper bất chấp cái rét lang thang hong nỗi niềm trước gió thì phải

Thanks
    26
    Hôm nay vào đây không ngờ topic của mình đông vui thế này. Cảm ơn mọi người.

Sắp hết tháng 3 rồi - có khi phải làm topic tháng 4 thôi nhỉ. Không biết lấy chủ đề là gì cho tháng 4 đây? Chắc lại phải dở "Thương nhớ Mười hai" ra để tìm ý tưởng tháng 4 Hà Nội thôi.

Thanks
    26
    Trích dẫn Gửi bởi Break Xem bài viết
    Đọc bài viết của yeuhanoi xong mà thấy nhớ thời ngày xưa đến nao lòng. Hồi xưa bọn trẻ con chúng em còn chơi trò dại ko tả đc đó là trò lội sông Tô Lịch, lội từ bờ bên này sang bờ bên kia. Đứa nào sang được đến nơi thì cảm giác sung sướng và oai hùng lắm. Toàn những đứa trẻ con lít nhít ko biết bơi, nghĩ lại sao mà ngây thơ thế
    Trò nghịch ngợm tuổi thơ của Break làm yeuhanoi nhớ đến "ngày xưa ơi" của một thời đã xa. Hồi đó nhà tôi gần hồ Trúc Bạch. Lúc đó nghĩa là những năm 83,84 xung quanh hồ còn hoang hóa lắm. Chỗ trạm 66 (hòn đảo nhô ra bên hồ Trúc Bạch phía đường Trấn Vũ) là một trận địa pháo với cơ man nào là chuối mọc lúp xúp. Ven hồ đầy bùn, bà con vẫn còn đi vét bùn về trộn với than đá đập vụn rồi phơi lên thành từng viên than (giống như than dính trên tường ở Bát Tràng ấy chứ không phải than tổ ong mãi sau này mới có). Bọn trẻ con hay trốn bố mẹ ra ven hồ chơi và ký ức về sự dại dột đó chính là cái chết của một cậu bạn câm (cậu này hơn mình 2 tuổi) mải bắt chuồn chuồn ngã xuống hồ chết đuối. Người ta kiêng không cho người chết vào nhà nên khi xác cậu được vớt lên đành để ngoài vỉa hè và khâm liệm ngay tại đó. Đêm đó từ nhà nhìn ra ánh nến chập chờn và tiếng khóc ai oán của gia đình cậu bạn làm tôi ám ảnh mãi không thôi. Lúc 10 giờ đêm, tôi và thằng bạn cùng phố vẫn hay chơi với cậu câm lén trốn bố mẹ ra ngoài đường rồi không bảo nhau hai thằng cùng hướng về phía quan tài của cậu câm ở xa xa để chào từ biệt...

Phát ngôn viên eMông Group eMông's Avatar
    Thanks
    1,066
    Cám ơn bạn yeuhanoi đã thổi một không khí mới vào eMông Group forum.

BĐH xin phép đc mở một mục mới là "Hà Nội sắc hương" và chuyển bài viết của bạn tới đó. Rất mong bạn tiếp tục duy trì mạch cảm hứng Hà Nội này và chờ topic tháng Tư của bạn.

Thanks
    26
    Thank eMông đã có sự ưu ái nhất định với topic của tôi.
    Sẽ tiếp tục chia sẻ với các bạn

13. The Following 3 Users Say Thank You to yeuhanoi For This Useful Post:

Administrator (29-03-2011), Casper_HN (29-03-2011), eMông (29-03-2011)

Mông dân hèn hạ Mouse7023's Avatar
    Thanks
    784
    Em ko chém gió đâu nhé, nhưng đọc những bài viết của bác Yeuhanoi, em thấy được quay lại với tuổi thơ của ... bố em. Những ký ức mà em được nghe kể nhiều ơi là nhiều từ hồi bé tí và...cực kỳ ngưỡng mộ thèm thuồng. Mỗi tội, đến thời em mà đi oánh nhau giữa các quân khu thì bố em ... chặt gãy chân.

Giang hồ ta chỉ giang hồ vặt
    Nghe tiếng cơm sôi cũng nhớ nhà

+ Trả lời Chủ đề