+ Trả lời Chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Chủ đề: Chúc mừng ngày Nhà Giáo Việt Nam :D

Mông dân hèn hạ musstol's Avatar
    Thanks
    142

Chúc mừng ngày Nhà Giáo Việt Nam :D

Điện thoại em đầy tin, lại hết pin, lại tha phương nơi đất tổ Vua Hùng tới giờ mới có mặt. Trên FB thấy có vài mông dân vào FB em chúc ngày này, thôi thì em cũng học đòi theo anh Linga tự sướng nơi này 1 phát hehe
    Chúc mừng em đã có được 1 dấu ấn nho nhỏ trên con đường em đang đi.
    Chúc em sớm có được sức khỏe và phong độ như ngày nào để cùng ê mông với những cung đường cùng OSCAR, cùng VÔ DUYÊN HỘI, và bên những bạn đồng hành của đại gia đình emong.
    Chúc mừng em đã có 1 ngày 20/11 đầy ý nghĩa ^^

Và, 1 điều không thể quên, xin chúc các đồng nghiệp của em nữa ^^

Chúc mừng anh Linga nhân ngày nhà giáo VN.
    Chúc mừng em Hồng Hạnh Jerry nhân ngày nhà giáo VN.
    Chúc mọi người những điều tốt đẹp nhất trong sự nghiệp trồng người ^^

Cười lên thôi cho đời bớt méo
    Cười cho khéo kẻo giống con heo

Đánh trống múa rối Casper_HN's Avatar
    Đang ở
    Nơi nào đó có em
    Thanks
    1,634
    Chúc Hạnh phúc và Sức khỏe đến tất cả những người thầy mà tôi đã học được dù chỉ một điều từ họ, và cũng gửi lời chúc như vậy tới tất cả những người thầy tôi chưa học được điều gì

Thanks
    142
    Tản mạn kể chuyện thầy trò:

Năm nay, 19/11 tôi đã rời HN tới 1 nơi mà rất có thể sẽ trở thành 1 nơi đặc biệt gắn bó với tôi. Và vì thế, ngay sau khi nhận được tấm bằng khen danh dự vào ngày 16/11, tôi thu xếp tới thăm cô thầy của mình.
    Thời gian không có nhiều, tôi đặc biệt dành tặng thời gian của mình cho cô An và thầy Trường là 2 thầy cô dạy tôi hồi đại học.
    Và tôi muốn tản mạn nói 1 chút về thầy.

Thầy là người không dễ gần, nhưng chân thành. Đó là lý do tôi dành cho thầy sự tôn kính. Nhưng tôn kính không có nghĩa là tôi luôn chỉn chu trong lời nói của mình. Ngay từ hồi đại học, và rồi tới khi ra trường, và ngay cả khi đứng trên bục giảng, tôi vẫn khá cợt nhả với thầy trong lời ăn tiếng nói.

Nhớ năm ngoái, chẳng mang hoa tới tặng thầy thì thôi, đã thế lại còn ... Sau màn chào hỏi và nụ cười toe toét khiến mấy hs của thầy sốc nặng, tôi vào thẳng vấn đề:
    - Thưa thầy, em tới thăm thầy, trước là chúc mừng thầy nhân ngày nhà giáo, sau là thầy có bó nào đẹp đẹp em xin 1 bó mang về
    Rồi nói chuyện với thầy, rồi kể thầy đủ chuyện, líu lo như hồi còn sinh viên kệ cho đám sinh viên của thầy há hốc mồm.
    Cuối giờ ra về thì mới thò ra 1 món quà trị giá 11,500đ haha, chắc là chẳng ai có món quà giá trị lớn cỡ đó cả haha, mà còn là để tặng thầy nữa chứ, thế mà thầy cực kỳ thích món quà đó nhé hehe
    Của 1 đồng, công 1 nén, nghĩ thế cho đỡ thấy áy náy với thầy hehe

Năm nay, tò tò tới nhà thầy thì thầy đang ăn tối, chào thầy rất tự nhiên rồi chờ thầy ăn tối, tôi ngồi nhắn tin.
    Thầy dùng bữa xong thì ra ngoài phòng khách, khi ấy (lần này lịch sự là mình có hoa), tôi cầm bó hoa trên tay, lại với nụ cười ranh mãnh, tôi nói:
    - Em đến xem thầy có bó hoa nào đẹp hơn bó này không thì em đổi ạ!
    Chỉ thiếu mỗi việc thầy cho ăn vài cốc vào đầu nữa thôi.
    Xong rồi quay sang khen thầy dạo này bụ bẫm , nhờ thầy bày cho bí quyết. Thầy cũng hóm, bật lại rằng phải có quà hối lộ
    Mình hớn hở như bắt được vàng, đáp luôn:
    - em tặng thầy cả cái bằng khen to tướng hôm nay em vừa được nhận ạ. Giải 3 thầy ơi
    Thầy cười haha, thầy biết là mình ma lanh nên không ngạc nhiên khi mình tranh thủ khoe khéo.
    Thực tình, khi tôi đi dạy, thầy mừng nhiều hơn lo, vì biết tính mình chẳng giống ai, khó hòa đồng được trong cái môi trường này, thế nên mỗi lần thầy sang dạy ở trường mà gặp, thầy lại hỏi nhỏ "Đã quen chưa?"
    Tự nhủ, thầy lo như vậy thì cần cố gắng nhiều. Hòa nhập nhưng không hòa tan, vẫn giữ được cái cốt cách thật riêng cho chính mình, và cái đạo đức của người thầy.

Bất giác nhớ tới 1 cô giáo, người mà tôi luôn coi đó là tấm gương, người mà từng nói "Cô chỉ dạy 30 bạn, thu 1 tháng 10 nghìn, tiền thuê phòng học 1 tháng 300 vậy là vừa đủ. Các em là hoc sinh, cô cho không được thì cô lấy làm gì? Nên em học khá, nhường chỗ cho các bạn khác nhé" - người thầy ấy, đã thay đổi cả cuộc đời tôi !!

4. The Following 4 Users Say Thank You to musstol For This Useful Post:

dangman (21-11-2011), flamencol78 (21-11-2011), hung (19-03-2012), thanhnc (21-11-2011)

Mông dân hèn hạ thanhnc's Avatar
    Thanks
    175
    Oh men, giờ mới bit bạn này làm giáo. Gửi lời chúc tới bạn vào ngày này năm sau nhé.
    Đừng quay đi khi anh cần em. Một phút thôi cho đời anh thêm dài.

Thần Hành Thái Bảo dangman's Avatar
    Đang ở
    cHƯA Bít yÊu
    Thanks
    274
    Cô chỉ dạy 30 bạn, thu 1 tháng 10 nghìn, tiền thuê phòng học 1 tháng 300 vậy là vừa đủ.
    LỬA THỬ VÀNG MỚI LÊN NGƯỜI

Thanks
    142
    Tôi nhớ lại ngày tôi học cấp 2. Khi đó, giáo viên chủ nhiệm tên là Triển. Tôi vốn sinh ra trong gia đình nhà giáo, cái lễ nghĩa hết sức coi trọng, ấy thế mà, người giáo viên ấy, tôi gọi là Triển Chiêu, và chẳng bao giờ cho danh phận phía trước cái tên ấy cả. Tôi khinh giáo viên - đó là điều mà tôi đấu tranh với bản thân mình nhiều nhất.
    Tôi khinh vì gvcn tham tiền và ...
    Tôi nhớ cái hồi tôi học lớp 8, 1 buổi học thêm (nếu ko đi học thêm là bị trù, nên miễn cưỡng phải đi) thì phải đóng 20 nghìn/1 buổi (20 nghìn ngày đó rất to, phải bắng cả trăm ngàn bây giờ). Mẹ luôn có thói quen cho tôi tiền đóng học đầu tháng, và đem đi nộp. Bất chợt có 1 tháng, Triển Chiêu gặp mẹ tôi vào bảo rằng khẩn trương nộp tiền học, vì hết tháng rồi. Mẹ về bảo sao hết tháng ko đóng tiền cho cô giáo, tôi không tin nổi vào tai mìn, bèn tới gặp Triển Chiêu, tôi nói em đã đóng tiền, cô còn ghi vào sổ bìa da đen ngày em đóng, cô kiểm tra lại xem sao. Ngày đó, tôi vẫn giữ thái độ lễ phép lắm, vì sau lần này thì tôi mới khinh miệt Triển Chiêu.
    Triển Chiêu tới gặp mẹ tôi vào bảo tôi nói dối, chắc lấy tiền đi tiêu gì rồi, đại loại là vu vạ, mẹ lặng người lại còn phải xin lỗi và đóng tiền.
    Sau lần đó, tôi không đi học thêm nữa, và nhìn Triển Chiêu khinh miệt. Kết quả là học kỳ1, Toán 6,4 mất HSG, dù điểm tổng kết cao nhất lớp. Tôi càng khinh miệt Triển Chiêu hơn, và quyết đi ngược lại cái thứ luật lệ bẩn thỉu kia. Học kỳ 2, điểm toán 7,5, tổng kết toàn năm là 8,6, tôi đứng đầu lớp trước sự bất lực của Triển Chiêu. Nhận giấy khen từ Triển Chiêu, tôi ngẩng cao đầu và nhìn con người ấy với ánh mắt đầy lạnh lùng.
    Lên cấp 3, tôi học cô Mai - người thầy đã làm thay đổi cuộc đời tôi. Người thầy ấy đã cho tôi 1 niềm tin và 1 cái nhìn về 1 hình tượng đẹp về nghề trồng người.

Trải qua nhiều biến cố, cái nghiệp lại chọn tôi, tặc lưỡi rằng duyên số. Thôi thì tự nhủ: Nếu 1 ngày, tôi còn đứng trên bục giảng, tôi sẽ không bao giờ là 1 Triển Chiêu thứ 2, và càng không bao giờ đánh đổi nhân cách người thầy lấy vài đồng bạc lẻ.
    Đó là lý do, tới giờ, tôi vẫn ngẩng cao đầu
    Hiếm tiền, hiếm bạc, hiếm của cải
    Sẵn tình, sẵn nghĩa, sẵn vinh quang

@anh Thành NC: nhà mông có nhiều người thầy mà anh

8. The Following 2 Users Say Thank You to musstol For This Useful Post:

dangman (21-11-2011), hung (19-03-2012)

Thần Hành Thái Bảo dangman's Avatar
    Đang ở
    cHƯA Bít yÊu
    Thanks
    274
    LỬA THỬ VÀNG MỚI LÊN NGƯỜI

Thanks
    142
    Trích dẫn Gửi bởi dangman Xem bài viết
    Đó là 1 câu thơ trong 1 bài thơ của 1 chị thuộc tuyển Văn quốc gia mà mình quen.
    Nguyên văn bài thơ đó như sau:

Mỏi chân mòn lốp chiếc xe tàng
    Thôi cũng chẳng mong cái sự sang
    Ngày ngày hai bữa cơm rau luộc
    Sáng sáng một lưng bát cơm rang
    Giáo án đêm nay thầy vẫn soạn
    Kiến thức mỗi mai vẫn vững vàng
    Hiếm tiền, hiếm bạc, hiếm của cải
    Sẵn tình, sẵn nghĩa, sẵn vinh quang.

Đánh trống múa rối Casper_HN's Avatar
    Đang ở
    Nơi nào đó có em
    Thanks
    1,634
    Tôi biết nhiều người thầy trong cuộc đời mình.

- Có người tự hào với "danh phận" là người thầy lắm lắm, lúc nào cũng vuốt ve cho cái danh phận ấy. Với họ, đó là một tấm áo khoác rất đẹp, nơi họ trốn chạy con người thực của mình một cách hoàn hảo.
    - Có người coi việc "làm thầy" chỉ như những việc kiểu bán hàng, chạy chợ, họ coi đó là một công việc tốn nhiều công sức nhưng được ít tiền.
    - Có người thầy yêu "nghề giáo" tới mức trong cuộc sống thường họ cũng chỉnh chu, họ là những người làm rạng danh nhà giáo.
    - Có cả người còn kém tôi cả hơn chục tuổi đời, chẳng bao giờ nghĩ mình là thầy ai, cũng dạy được cho tôi hiểu thế nào là diễm phúc khi trong 7tỷ người ta lại được gặp nhau. Trang trọng trong lòng tôi, em cũng là một người thầy.

...

Có người thầy dạy cái tốt, có người dạy cái xấu, nhưng họ đều là thầy ta. Cái tốt ta học để làm theo, làm hơn, cái xấu ta biết để không làm, để ngăn nó xảy ra.
    Cái xấu sinh ra là để phủ định bởi cái tốt, và cái tốt muốn định nghĩa được phải có cái xấu để nó phủ định.
    Trên đời toàn người tốt nghĩa là chả còn ai tốt cả!

Đã qua ngày, nhưng vẫn muốn lần nữa cám ơn tất cả những người thầy của tôi

12. The Following User Says Thank You to Casper_HN For This Useful Post:

dangman (22-11-2011)

Thanks
    142
    Hôm nay học sinh hỏi tôi rằng: cô ơi, cô có chấm môn này ko ah? Tôi gật đầu. Cậu học sinh reo lên: Thế là đỡ 1 cái phong bì rồi

Buồn thay lắm sự nực cười
    Lũ người lũ ngượm muôn đời giống nhau
    Bạc vàng lẫn với đồng thau
    Nhá nhem chẳng thể biết đâu mà lần

Ngẫm xa rồi lại ngẫm gần
    Buồn thay !

Tưởng là ớt mãi vị cay
    Mà ngờ mọi thứ đổi thay ... hết rồi !

+ Trả lời Chủ đề