+ Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: Trek 3900 của tôi - Đơn giản là một người bạn

Đánh trống múa rối Casper_HN's Avatar
    Đang ở
    Nơi nào đó có em
    Thanks
    1,634

Trek 3900 của tôi - Đơn giản là một người bạn

Tại sao lại là xe đạp mà không phải là xe máy, ô tô hay đơn giản hơn là giày dép? Chính tôi cũng không lý giải được.

Hồi những năm 90 của thế ký trước, nhóm bạn chúng tôi chỉ ước mơ mỗi đứa có một cái xe đạp để tha hồ đi chơi. Hồi đó, tôi cũng có 1 chiếc xe đạp Phượng Hoàng, nó gắn bó gần suốt những năm phổ thông của tôi với đủ trò nghịch, với những chuyến đi học chở 4 người. Rồi sau đó, tôi cũng có 1 cái MTB của Trung Hoa anh hùng vào khoảng năm 93, 94 gì đó. Chả còn nhớ nói hiệu gì, chỉ biết nó là niềm tự hào của tôi lúc bấy giờ, và tôi còn nhớ là chiếc dây chuyền vàng ta 5 chỉ bán đi thêm vào 120k thì mua được nó. Nếu quy đổi theo giá vàng bây giờ, tôi đủ $ mua TREK 6500 rồi đó Tôi rất yêu quý chiếc xe… nhưng rồi khi được đi xe máy, tôi chia tay nó nhẹ như lông hồng…

Thế nhưng bây giờ, chiếc TREK 3900 cỡ khung 13” của tôi tôi lại thấy nó như một phần cơ thể mình, như một người bạn trung thành, như một niềm tự hào, như một đam mê.

… cho dù xước sát ngã đổ nhiều, nó vẫn ánh lên màu kiêu hãnh mỗi khi tôi phủi bụi hay lau xe.

Còn nhớ, năm đó tôi dự định đạp xe xuyên Việt với một em… Asama vì không đủ khả năng kinh tế để chi trả cho một chiếc xe hàng hiệu khung hợp kim. Nhưng rồi sau bao đắn đo và một phút… bồng bột (khi đó tôi nghĩ mình bồng bột), tôi đã mang về cho mình một em TREK 3900 xanh kèm với bình nước và găng tay TREK. Thế rồi, nó lăn lộn với tôi suốt hai ngàn km từ Nam ra Bắc, vượt bao đèo dốc, bao mưa gió, trơn trượt, ngay cả khi tôi ngã xe sau đó phải khâu 6 mũi ở đầu gối tôi vẫn đạp xe không rời… Rồi khi về tới HN, nó lại gắn bó với tôi trên đường đi làm, đi chơi, đi chụp ảnh và trên những chặng eMông…

Hôm nay, khi em Break chat YM với tôi hỏi ý kiến về việc mua xe, tôi có khuyên là hãy suy nghĩ kỹ bởi nó sẽ theo mình lâu dài, nó sẽ là một người bạn của mình, tôi bỗng nghĩ tới TREK 3900 khung 13” của tôi. Đúng! Nó là một người bạn của tôi.

Tôi không yêu xe đạp như một đam mê, không hiểu biết về xe đạp như một tay chơi chuyên nghiệp cũng như không chết mê chết mệt vì một em xe long lanh nào. Tôi chỉ biết tôi có 1 cái xe tốt, chạy được trên mọi con đường tốt xấu, ngã đổ không phải vấn đề của nó và lâu lâu mang ra lau chùi nó lại sáng bóng lên. Một kẻ trung thành âm thầm. Lăn bánh êm ái, không bệnh tật lặt vặt, không khó lên đĩa xuống líp, không tuột cái nọ rơi cái kia, không kêu lạch cạch khi qua ổ gà ổ chó ổ voi, không bạc phai màu trong mưa gió,… cho dù xước sát ngã đổ nhiều, nó vẫn ánh lên màu kiêu hãnh mỗi khi tôi phủi bụi hay lau xe.

Cũng kỳ lạ như eMông, một nhóm người lấy xe đạp làm phương tiện chứ không phải mục đích, lấy chinh phục cung đường lạ mục đích chứ không phải điểm đến mỹ miều, tôi yêu chiếc xe của tôi như một người bạn. Không giống như đam mê chụp ảnh của tôi, nếu ngày xưa tôi yêu chiếc 350D tới mức nào thì ngay khi tôi đủ khả năng có 30D tôi chán nó tới mức đó, và khi tôi chia tay 40D để đến với 5D cũng vậy. Tương lai của 5D tôi đang quý mến cũng sẽ bị phụ bạc khi tôi có khả năng có 1Ds MkIII.. TREK 3900 của tôi không phải là một chiếc xe rất xịn, nó là loại kém chất lượng nhất trong dòng xe tên tuổi, nhưng khi có điều kiện mua 1 cái xe khác tốt hơn xịn hơn, tôi sẽ cất người bạn của tôi đi, treo lên một góc trong nhà cho con trai tôi sau này đi nếu nó thích hoặc để ngắm mỗi khi nhớ về ngày xưa. Không ai bán một người bạn cho dù được giá.

Một xe đạp, một máy ảnh, một cung đường offroad, một người để yêu thương.

2. The Following 6 Users Say Thank You to Casper_HN For This Useful Post:

alooooooo123 (26-07-2010), dangman (17-05-2012), haixu88 (03-07-2012), schumi (26-07-2010), tantit (06-04-2012), wagashi (29-07-2010)

Mông dân dự bị mamendangsay's Avatar
    Thanks
    7
    @Casper_HN : Anh mới xin được cái xe này, chả biết là xe gì nữa, thỉnh thoảng tham gia với eMong được ko? Xe này lâu lắm ko dùng nên nó kẽo kẹt, chú chỉ giúp anh chỗ mang ra bảo dưỡng với.
    Hậu tạ cocacola thoai nhỉ???

Mông dân hado0601's Avatar
    Đang ở
    Ha Noi
    Thanks
    28
    Hì, bác có xe đạp là được rồi. Đằng này lại còn có xe địa hình nữa thì quá tốt. Về bảo dưỡng thì bác gặp trực tiếp với anh em vào các buổi off để anh em tư vấn cho bác nhé

5. The Following User Says Thank You to hado0601 For This Useful Post:

mamendangsay (11-08-2010)

+ Trả lời Chủ đề