+ Trả lời Chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Chủ đề: Kỹ thuật bốc đầu xe đạp

Mông dân dự bị sondaica's Avatar
    Thanks
    18

Kỹ thuật bốc đầu xe đạp

Đi xe 1 bánh là một môn nghệ thuật đòi hỏi kĩ thuật và sức mạnh . Trải qua bao nhiêu năm thăng trầm cùng sự truy đuổi ráo riết của các anh CSCĐ ( chim sẻ cô đơn , cảnh sát cơ động ), nó vẫn đã và đang tồn tại như một môn thể thao yêu thích của nhiều tổ lái trẻ. Tất nhiên là chỉ bảo trên forums thì sẽ khó hiểu hơn là đi cùng thực hành , nhưng chí ít cũng có thể giúp các tổ lái trẻ biết đại khái sơ qua và những điều căn bản về môn bốc đầu này. Bốc đầu, tức là giữ thăng bằng bằng 1 bánh xe.

Tối thứ 7 thì lượn qua Vườn Hồng (gần Lăng bác) hay công viên Thống nhất sẽ thấy cả trăm nhân tài tập tành ở đó. Lúc đầu mọi người chỉ biết bốc đầu, đi thẳng và đạp như trâu rồi hạ. Khoảng 2, 3 năm sau thì các tổ lái xe đạp đã biết được cách hãm phanh , cùng với đó kĩ thuật bốc đầu xe đạp được nâng cao hơn. Ở các tổ lái xe đạp đỉnh cao không còn cảnh bốc đầu - đạp như trâu nữa mà thêm vào các kĩ thuật như bốc đầu vào cua, một tay, bênh đôi, xoắn quẩy...
    Trước hết bạn phải chuẩn bị một chú ngựa sắt ngon, phanh ăn , không bị trùng xích hay sang vành...

Từ đầu tập nhấc đầu xe lên và đạp, kết hợp giữa vòng quay của chân và lực kéo tay. Mới tập thì thường bị lộn tu (bánh xe bị nhấc cao quá, người bốc phải nhảy ra ngoài) nhưng càng nhiều càng quen , sẽ làm cho bạn quen cảm giác giữ thăng bằng. Tập cho quen đến khi đi một đoạn chắc tay rồi thì bạn chuyển sang bước tập hãm phanh. Hãm phanh giúp cho bánh xe không bị lên cao quá để bị lộn tu , nó còn làm cho bạn điều chỉnh được tốc độ nhanh hay chậm, hay giúp bạn đi một bánh vào cua mà không bị nghiêng ... Chính về thế mà trong bốc đầu xe xe đạp thì hãm phanh là bước quan trọng nhất. Tập khoảng vài ngày là được. Khi đã đi xa và quen hãm phanh rồi , thì coi như bạn đạt gần 80 % kĩ thuật bốc xe đạp rùi đấy. Đi quen rồi thì bạn có thể thoải mái tập các kĩ thuật ở trên.

2. The Following User Says Thank You to sondaica For This Useful Post:

áo chấm đỏ (05-07-2012)

Mông dân hèn hạ è.é's Avatar
    Thanks
    47
    MTB không phải loại xe phù hợp với loại hình thể thao này đâu cậu ạ.

Ngoài ra, tớ đề nghị lập thêm hội "đánh võng lạn lách ngã xe lãng nhách" cho cậu Huy già làm hội trưởng. Sau đó thì tách thành 1 thương hiệu riêng không liên quan gì tới eMông nữa.
    Trong các buổi đạp tối, tớ nhận thấy, Huy đi cùng tập thể nhưng chuyên tách đoàn, thi thoảng đi đầu đoàn lạn lách lung tung, gây ảnh hưởng tới các thành viên phía sau, và hậu quả là 1 lần đi cùng nàng Break đã khiến nàng Break xinh tươi yêu kiều của tớ suýt xòe, được phen hết vía.
    Mình rất ghét những cậu bé trống choai kiểu đó. Bốc đồng trẻ con lãng xẹt.
    Haizzz

29 chưa phải là zà .... 29 là bởi sắp 30 dồy
    Nắng nôi đội nón đi chơi ... Ngả nón thì vẫn é tôi thôi mà

Banned ChanNhoiBong's Avatar
    Thanks
    733
    ơ kìa, cô é ko bít là nhà mình có bức ảnh độc quyền của anh Chanh à, hàng khủng bốc đầu lun í, hôm ở Đại Nội Huế đó cô . Mà nói em mới nhớ, nhà xây xong đã lâu mà chưa thấy ảnh đi Hải Vân đâu

Mông dân hado0601's Avatar
    Đang ở
    Ha Noi
    Thanks
    28
    MTB không phải loại xe phù hợp với loại hình thể thao này đâu cậu ạ.

Ngoài ra, tớ đề nghị lập thêm hội "đánh võng lạn lách ngã xe lãng nhách" cho cậu Huy già làm hội trưởng. Sau đó thì tách thành 1 thương hiệu riêng không liên quan gì tới eMông nữa.
    Trong các buổi đạp tối, tớ nhận thấy, Huy đi cùng tập thể nhưng chuyên tách đoàn, thi thoảng đi đầu đoàn lạn lách lung tung, gây ảnh hưởng tới các thành viên phía sau, và hậu quả là 1 lần đi cùng nàng Break đã khiến nàng Break xinh tươi yêu kiều của tớ suýt xòe, được phen hết vía.
    Haizzz
    Cũng không hẳn đâu chị Hiền ạ.
    Bốc đầu còn gọi là wheelie cũng là 1 kỹ thuật của xe đap và khá hữu ích trong nhiều tình huống, có điều là nó hay bị lạm dụng để thể hiện cái "đẳng cấp" nhỏ bé của các bạn thôi.

Nói chung đây không phải là 1 kỹ thuật dễ. Mình cũng đã có lần thử tập nhưng mà với kiểu đi của Ê mông thì mình thấy cũng không cần thiết lắm nên cũng đã bỏ. Thực tế thì các kỹ thuật thế này đọc hướng dẫn trên mạng chẳng có tác dụng gì nhiều lắm.

Ở ta, thường các bạn wheelie trên các xe citybike (tục còn gọi là xe cào cào) nên chỉ có một tốc độ và khi wheelie các bạn hoàn toàn không làm chủ được tốc độ đó dẫn tới nhiều tình huống không hay cũng như gây phản cảm cho người đi đường. Nay có các bạn trial, BMX hay "làm xiếc " ở công viên cũng bị dính dớp trên âu là chuyện dễ hiểu.
    Trở lại vấn đề, liệu Mtb có thích hợp để " bốc đầu"? Theo cá nhân mình, nếu như "bốc đầu" mtb, bạn sử dụng các tầng líp lớn và số nhỏ dánh cho leo núi thì tốc độ di chuyển của bạn không cao và tương đối nhỏ + hệ thống giảm xóc và phanh tốt hơn của cào cào châu chấu ~> an toàn hơn.

1 clip hướng dẫn về cách wheelie của mtb:

6. The Following User Says Thank You to hado0601 For This Useful Post:

áo chấm đỏ (05-07-2012)

Thanks
    47
    @ Bông: cô nói về vụ lạn lách đánh võng gây nguy hiểm cho người xung quanh mà. Đó chẳng là bốc đồng trẻ con lãng xẹt sao ??
    Còn vụ bốc đầu bằng xe đạp, nó đòi hỏi kỹ thuật, và cả nghệ thuật nữa, cô chỉ lăn tăn là hình như nó ko phù hợp với MTB. Với các dòng xe BMX, trial ... có lẽ sẽ phù hợp hơn.
    @ Hạ đỏ: hoàn toàn đồng ý với em.

29 chưa phải là zà .... 29 là bởi sắp 30 dồy
    Nắng nôi đội nón đi chơi ... Ngả nón thì vẫn é tôi thôi mà

8. The Following User Says Thank You to è.é For This Useful Post:

áo chấm đỏ (05-07-2012)

Mông dân dự bị sondaica's Avatar
    Thanks
    18
    Bốc đầu là nghệ thuật và người bốc là nghệ sỹ

Thanks
    47
    Ăn bốc là nghệ thuật và người bốc là nghệ sĩ

Mông dân dự bị OldBoy's Avatar
    Thanks
    4
    [QUOTE=è.é;479 và hậu quả là 1 lần đi cùng nàng Break đã khiến nàng Break xinh tươi yêu kiều của tớ suýt xòe, được phen hết vía.
    Haizzz[/QUOTE]
    Lần nào nhỉ? suyt xòe ?? Break đâu rùi???

Mông dân dự bị Break's Avatar
    Thanks
    83
    Tớ chạ có ý kiến ý cọt gì cạ, vì tớ chạ biết bốc đồng, àh, nhầm nhầm, bốc đầu
    Be good!
    Everything will be all right

Mông dân dự bị BIGHERO's Avatar
    Đang ở
    ĐÀ NẴNNG
    Thanks
    0
    bốc đầu là 1 nghệ thuật nhưng mà nêsu bốc không đúng chỗ e là không hay

+ Trả lời Chủ đề