+ Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Những câu nói ảnh hưởng cuộc đời bạn:D

Mông dân hèn hạ Mập Đại Ka's Avatar
    Đang ở
    Hanoi
    Thanks
    616

Lightbulb Những câu nói ảnh hưởng cuộc đời bạn:D

Mỗi ngày hãy chia sẻ những câu nói, cuốn sách, triết lí, bài hát, bộ phim mà có thể làm thay đổi cuộc đời bạn

Giải thích chi tiết nó ảnh hưởng tới bạn như thế nào thì càng tốt nhé
    You are amazing! Don't let anyone else tell you otherwise!

2. The Following 2 Users Say Thank You to Mập Đại Ka For This Useful Post:

eMông (22-09-2011), yosaraha (22-09-2011)

Đang ở
    Hanoi
    Thanks
    616
    22/9/2011

Nếu có phá sản thì tốt nhất hãy phá sản trước 30 tuổi. Bởi vì lúc đó bạn vẫn còn thời gian để đứng lên ( Rich dad,poor dad-Volume 1- Robert Kiyosaki)

Đánh trống múa rối Casper_HN's Avatar
    Đang ở
    Nơi nào đó có em
    Thanks
    1,634
    "Thế giới 6 tỷ dân này, gặp được nhau đã là một điều kỳ diệu" - Khuyết danh

Trân trọng mỗi người bạn, mỗi quan hệ, thấy câu này tự nhiên thấy thích, và từ đó luôn làm theo.

5. The Following 4 Users Say Thank You to Casper_HN For This Useful Post:

dangman (24-09-2011), Mập Đại Ka (27-09-2011), traitimchumnho (22-09-2011), yosaraha (22-09-2011)

Banned Minh's Avatar
    Thanks
    1
    "Nothing either good or bad, but thinking makes it so"
    Hamlet Act 2, scene 2, 239–251. Shakespeare

Ko có thứ gì trên đời là tốt hay xấu, chỉ có ý nghĩ tạo ra chúng. Chúng ta nên nhìn nhận 1 sự vật, sự việc theo nhiều góc độ, đặt mình vào hoàn cảnh, góc độ khác nhau. Từ đó mới đưa ra nhận xét và phán xét, quyết định làm gì đó. Và từ đó cũng đừng có mà suy tư nhỏ nhen hay lo sợ gì cả, ko có gì xấu hay tốt cả, mình thích là mình làm thôi ... ko ảnh hưởng đến hòa bình thế giới là đc ... hehe

Mông dân hado0601's Avatar
    Đang ở
    Ha Noi
    Thanks
    28
    Thiên lý chi hành, thủy ư túc hạ.
    Đi xa ngàn dặm cũng bắt nguồn từ những bước chân riêng lẻ.

Lão Tử
    Đạo Đức Kinh

Mình bắt gặp câu này lần đầu là ở một quyển sách tiếng anh được dịch sang tiếng Việt. Mãi sau mới biết chính là của Đạo Đức Kinh trong lão tử.
    Nguyên văn cả đoạn thế này.
    Kì an dị trì, kì vị triệu dị mưu, kì thuý dị phán; kì vi dị tán. Vi chi ư vị hữu, trị chi ư vị loạn.
    Hợp bão chi mộc, sinh ư hào mạt. Cửu tằng chi đài, khởi ư luỹ thổ; thiên lí chi hành, thuỷ ư túc hạ.
    Vi giả bại chi; chấp giả thất chi. Thị dĩ thánh nhân vô vi cố vô bại, vô chấp cố vô thất.
    Dân chi tòng sự, thường ư cơ thành nhi bại chi. Thận chung như thuỷ, tắc vô bại sự. Thị dĩ thánh nhân dục bất dục; bất quí nan đắc chi hoá, học bất học; phục chúng nhân chi sở quá, dĩ phụ vạn vật chi tự nhiên nhi bất cảm vi.
    *
    Cái gì an định thì dễ nắm, điểm chưa hiện thì dễ tính, giòn thì dễ vỡ, nhỏ thì dễ phân tán. Ngăn ngừa sự tình từ khi chưa manh nha, trị loạn từ khi chưa thành hình.
    Cây lớn một ôm, khởi sinh từ cái mầm nhỏ; đài cao chín tầng khởi từ một sọt đất, đi xa ngàn dặm bắt đầu từ một bước chân.

Dụng tâm làm thì thất bại, cố chấp ý riêng thì hỏng việc. Vì vậy thánh nhân không làm nên không bại, không chấp trước nên không hỏng việc.

Người ta làm việc, thường gần tới lúc thành công lại thất bại, vì không cẩn thận như lúc đầu. Dè sau như trước thì không hỏng việc, cho nên thánh nhân chỉ muốn một điều là vô dục (không muốn gì cả), không quí bảo vật; chỉ muốn học cho được vô tri vô thức để giúp mọi người lầm lạc trở về với đạo, giúp vạn vật phát triển theo tự nhiên, mà không dám làm (tức can thiệp vào).
    Quyết làm là làm bằng được, bỏ được tính xấu : ngại khó ngại khổ. Bình tĩnh chậm rãi tiến chắc từng bước.
    P/s:Đạp xe với ê mông cũng khiến mình thấm thía câu này khá nhiều

Đang ở
    Hanoi
    Thanks
    616
    27/9/2011

"Nếu một ngày nào đó, bạn cảm thấy băn khoăn, chênh vênh hay cảm thấy lạc lối trên con đường mình đang lựa chọn. Hãy dừng lại đôi phút, chỉ đôi phút thôi để tự hỏi mình: với bạn thế nào là hạnh phúc? Tự tìm câu trả lời về giá trị sống của bản thân bạn mới nhìn thấy kim chỉ nam cho con đường tiếp theo. Giá trị sống là những gì bạn cho là quý giá, là quan trọng là có ý nghĩa đối với riêng bản thân bạn ( Sức khỏe, hay gia đình, tình yêu hay tiền bạc, bạn bè hay xã hội...sự bình yên hay đấu tranh không ngừng với cuộc sống, nhàn hạ hay tham vọng...)... Bởi giá trị sống là gốc rễ, và cây đời chỉ có thể kết trái khi gốc rễ chắc chắn và đâm sâu vào lòng đất!

Còn cuộc sống thì bao giờ cũng đầy rẫy những khó khăn Và thử thách sinh ra chỉ để tạo những anh hùng Thành quả chưa chắc đã phải là bông hoa tươi đẹp nhất mà chặng đường bạn chăm bón, nuôi nấng cái cây cùng với nhiều mồ hôi và nước mắt để nhìn ngày nó hé nhụy mới là những gì bạn lưu giữ trong tâm trí mình lâu dài nhất. Thế nên cố gắng lên nhé MM! Đừng từ bỏ"

Quote from Mập Đại Ka ngày 27/9/2011.
    Last edited by Mập Đại Ka; 27-09-2011 at 08:36 PM.

+ Trả lời Chủ đề