+ Trả lời Chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Chủ đề: Giải bài toán khó

Mông dân dự bị manhxe's Avatar
    Thanks
    16

Giải bài toán khó

E hèm nhờ các bác giải cho bài toán này với.
    Chỉ với 2 triệu làm sao để có được 1 em MTB để rèn luyện thể lực nhỉ ?
    (luyện thể lực cho 1 chuyến đi để đời)
    Mong các mông nhiệt tình tư vấn, hy vọng 1 chuyến đi cùng nhà mông.

Mông dân hèn hạ NHOCBEO's Avatar
    Thanks
    553
    à, hồi trước mình đã mua lại 1 con asama địa hình ( xe nam) cũ với giá 1.5tr , và đi được cũng nhiều chuyến với nhà Mông đấy. Đi đường địa hình nhiều thì Asama chỉ tốt lúc đầu thôi, về sau rất hay bị vỡ tay đề. Còn đi trong thành phố thì vô tư đi, có đi chục năm asama vẫn tốt chán.
    Mọi người chê asama thậm tệ nhưng mình nghĩ với số tiền ít như thế thì có được 1 con xe đi cũng là tốt rồi. Khi nào có điều kiện tốt hơn thì mình sắm xe mới cũng có sao đâu.

3. The Following User Says Thank You to NHOCBEO For This Useful Post:

manhxe (12-09-2011)

Mông dân hado0601's Avatar
    Đang ở
    Ha Noi
    Thanks
    28
    à, hồi trước mình đã mua lại 1 con asama địa hình ( xe nam) cũ với giá 1.5tr , và đi được cũng nhiều chuyến với nhà Mông đấy. Đi đường địa hình nhiều thì Asama chỉ tốt lúc đầu thôi, về sau rất hay bị vỡ tay đề. Còn đi trong thành phố thì vô tư đi, có đi chục năm asama vẫn tốt chán.
    Mọi người chê asama thậm tệ nhưng mình nghĩ với số tiền ít như thế thì có được 1 con xe đi cũng là tốt rồi. Khi nào có điều kiện tốt hơn thì mình sắm xe mới cũng có sao đâu.
    Em lại không nghĩ thế chị H ạ. Em đi asama một thời gian thì thấy:
    - trong thời kỳ nó còn tốt: có rất nhiều bệnh vặt cực kỳ khó chịu(đề không chuẩn, kẹt xích, lệch phanh), làm mình phải luôn tay luôn chân chỉnh cái nọ sửa cái kia. Sau đấy tức quá dek chỉnh nữa thì nó chuyển sang thời kỳ thậm tệ.
    - trong thời kỳ này nếu cố đi thì vẫn đi được thôi nó sẽ giống như một cái xe bình thường đi trong thành phố, đề đóm hoàn toàn bị vô hiệu.
    @manhxe
    Nói chung điểm tốt asama là hợp túi $ (với mình 2tr phá kinh hoàng trong vòng hơn 1 năm) + bộ khung khá tốt. Mình vẫn để nó đấy, chờ bao h có $ thì sẽ xem thử xem có thay được toàn bộ râu ria cho nó không.

5. The Following User Says Thank You to hado0601 For This Useful Post:

manhxe (12-09-2011)

Gây sóng tạo gió Anonymous's Avatar
    Thanks
    140
    quá quá quá..... dễ
    Cứ mua con xe TQ nào đó, MTB cũng được, chả MTB thì mini tàu.... nói chung càng rỉ càng tốt, đạp càng nặng càng tốt (rèn luyện thể lực mà)......
    Đảm bảo thể lực sẽ tăng gấp đôi so với đi xe xịn

7. The Following 2 Users Say Thank You to Anonymous For This Useful Post:

manhxe (12-09-2011), yosaraha (12-09-2011)

Thanks
    16
    Trích dẫn Gửi bởi Anonymous Xem bài viết
    quá quá quá..... dễ
    Cứ mua con xe TQ nào đó, MTB cũng được, chả MTB thì mini tàu.... nói chung càng rỉ càng tốt, đạp càng nặng càng tốt (rèn luyện thể lực mà)......
    Đảm bảo thể lực sẽ tăng gấp đôi so với đi xe xịn
    Con MTB TQ có lẽ là phương án tối ưu, nhưng xe TQ luyện thể lực đương thành phố liệu có theo được nhà mông không nhỉ?

Đánh trống múa rối Casper_HN's Avatar
    Đang ở
    Nơi nào đó có em
    Thanks
    1,634
    Trích dẫn Gửi bởi manhxe Xem bài viết
    Con MTB TQ có lẽ là phương án tối ưu, nhưng xe TQ luyện thể lực đương thành phố liệu có theo được nhà mông không nhỉ?
    Quyết tâm là yếu tố quan trọng nhất.
    Không bỏ cuộc là phẩm chất cần thiết (ở eMông Group, câu này được hiểu là "Không đạp được thì dắt")
    Phương tiện tốt tăng sự an toàn trong mỗi chuyến đi xa, nhiều ngày, cung đường khó. Phương tiện tốt không ảnh hưởng tới tập thể (ít hỏng vặt, khi hỏng cũng dễ khắc phục, dắt vác nhẹ hơn xe rẻ tiền)
    Nhiều Mông dân lâu nay vẫn dùng xe rẻ tiền và chưa bao giờ là gánh nặng của tập thể.

Cân nhắc kỹ nhé, yếu tố con người là chính, nhưng không thể phủ nhận lợi thế của phương tiện

10. The Following User Says Thank You to Casper_HN For This Useful Post:

manhxe (12-09-2011)

Mông dân Trieunam's Avatar
    Thanks
    40
    Làm con xgame,tầm 2tr là đc rồi đấy. Đi trong thành phố thì vô tư. Đi địa hình như dốc cao,rừng rú thì vác xe lên vai mà chạy,đố mông nào theo kịp=]] mỗi tội bánh nhỏ,chay đường xa với nhà Mông là đuối lắm=]]
    "Em không quen ngủ với đàn ông lạ"

12. The Following User Says Thank You to Trieunam For This Useful Post:

manhxe (12-09-2011)

Thanks
    16
    Trích dẫn Gửi bởi Trieunam Xem bài viết
    Làm con xgame,tầm 2tr là đc rồi đấy. Đi trong thành phố thì vô tư. Đi địa hình như dốc cao,rừng rú thì vác xe lên vai mà chạy,đố mông nào theo kịp=]] mỗi tội bánh nhỏ,chay đường xa với nhà Mông là đuối lắm=]]
    con này chỉ cho lên xe máy mà đi theo nhà mông thôi

Mông dân nongdancoi's Avatar
    Thanks
    167
    Cám ơn em đã đặt niềm tin vào eMong.org

Nếu muốn rèn luyện thể lực thì đi xe nào chả được hả em? Mua cào cào mà phi, cứ đạp qua đạp lại cầu Vĩnh Tuy khoảng 20 lượt/ ngày, đảm bảo em sẽ chẳng kém VĐV nào.

Còn với 2tr mà mua được MTB đi tàm tạm thì em có thể mua xe cũ,thử lên các diễn đàn xe đạp xem....

Như kinh nghiệm cá nhân của anh thì nên mua xe có chất lượng tương đối ngay từ đầu, nhiều người vẫn đi theo hướng ban đầu mua xe rẻ sau đó nâng cấp dần dần, trong quá trình nâng cấp đó thì tích lũy tiền (và kinh nghiệm) nhưng sau này khi đã nâng cấp xong đa số vẫn thừa nhận là nên mua xe tốt ngay từ đầu (vừa đỡ phải sửa chữa vặt, đỡ nâng cấp vặt, đỡ lo ngại, đỡ tốn thời gian...) có khi tổng chi phí sửa chữa nâng câp cộng với chi phí cơ hội do mất thời gian vào những việc này còn lớn hơn nhiều so với việc mua xe tốt ngay từ đầu.

Một số anh chị trong eMong thường bắt đầu bằng những chiếc xe trung bình (6-7 triệu đồng) và cho đến nay phương án này vẫn tỏ ra có ưu thế.

Chúc em sớm sắm được xe, sớm khoe được cẳng, sớm tăng được sức...

Thân

(Bài viết số 250 - một Mông dân hèn hạ mới
    If you think you can, or if you think you can't, either way, you're right - Henry Ford

15. The Following User Says Thank You to nongdancoi For This Useful Post:

manhxe (12-09-2011)

Thanks
    16
    mượn xe tập thể lực + tiết kiệm tiền mua xe tốt = tham gia cùng nhà mông , có lẽ là lời giải?

+ Trả lời Chủ đề