+ Trả lời Chủ đề
Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 32

Chủ đề: Chia sẻ những tình huống & kỹ năng khi đi du lịch

Phát ngôn viên eMông Group eMông's Avatar
    Thanks
    1,066

Chia sẻ những tình huống & kỹ năng khi đi du lịch

Từ ý tưởng tạo một topic chia sẻ kỹ năng do chị Hạ đỏ gợi ý bên Trà đá bốt Hàng Đậu của chị Na9, eMông lập topic này để các Mông dân có gì hay ho trên mạng liên quan đến chủ đề này thì tương vào đây để học được thêm cái gì bổ cái đấy.

Nếu hôm nay là ngày đẹp topic ra đời câu được nhiều khách, nhiều chủ đề thì sẽ xem xét nâng hẳn tầm thành một box cho nó xôm.

Mông dân icemain's Avatar
    Thanks
    177
    Em cũng đồng ý phương án như bác Casper, chỉ bổ sung thêm là những người cứu trợ thì cần lưu ý vụ thông tin liên lạc phải đảm bảo và những người đi trước nên để lại dấu vết / hướng di chuyển khi gặp ngã rẽ trong trường hợp mất liên lạc. Nhà Chụt, Nhà Na già lưu ý không sử dụng vụn bánh làm dấu nhé
    Bố Cú - Mẹ Kún yêu Sóc + Thỏ con nhiều nhiều...

3. The Following User Says Thank You to icemain For This Useful Post:

Mouse7023 (25-08-2011)

Mông dân lukytran's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    114
    Theo mình thì nên tìm hiểu và lấy số liên lạc của bệnh viện / cở sở y tế gần nhất và dọc đường đi để khi có sự cố có thể gọi được trợ giúp nhanh nhất. Chúng ta không biết điều gì có thể xảy ra nên khó có thể chuẩn bị cho tất cả tình huống xấu nhất. Giải pháp tốt nhất là khi sự cố xảy ra thì phải tư vấn được với ai đó có chuyên môn và gọi cứu trợ nhanh nhất có thể.

Trong nhiều trường hợp, sự nhiệt tình và ngu dốt (thiếu kiến thức cho nó dễ nghe) có thể lấy đi cả mạng người.

Trong chuyến Mộc Châu vừa rồi mình cũng lấy số của các đồn công an và CSGT dọc đường đi, lưu sẵn vào máy. Thông tin bệnh viện và số điện thoại của bệnh viện. Rất may là không phải dùng đến.

5. The Following 3 Users Say Thank You to lukytran For This Useful Post:

Mouse7023 (25-08-2011), NHOCBEO (27-08-2012), photokei (22-03-2013)

Mông dân McMillant's Avatar
    Thanks
    41
    nếu đi trong rừng bất ngờ gặp bọn xấu (buôn ma túy, buôn ngừoi, buôn đồ xấu) thì làm thế nào ạ ?
    (2 trường hợp: đã bị bọn nó nhìn thấy và chưa bị bọn nó phát hiện )

7. The Following User Says Thank You to McMillant For This Useful Post:

photokei (22-03-2013)

Mông dân hado0601's Avatar
    Đang ở
    Ha Noi
    Thanks
    28
    nếu đi trong rừng bất ngờ gặp bọn xấu (buôn ma túy, buôn ngừoi, buôn đồ xấu) thì làm thế nào ạ ?
    Nếu chúng nó không làm gì mình thì mình cũng không làm gì cả...
    Còn nếu chúng nó làm gì xấu với mình thì nên cầu nguyện hoặc luyện thật nhiều sách trinh thám và hi vọng lúc ý rơi vào tình huống như truyện.
    Kidding tí, cơ mà chúng nó làm gì xấu thật thì bó tay chịu chết thôi

Mông dân dự bị sondaica's Avatar
    Thanks
    18
    Trích dẫn Gửi bởi McMillant Xem bài viết
    Gặp buôn lậu: Mình chưa gặp bao giờ nhưng đoán là thế này:
    - Nếu lỡ gặp mà chúng chưa phát hiện thì cứ nhẹ nhàng mà tránh (khi nào đảm bảo an toàn 100% thì gọi công an thông báo sau)
    - Nếu lỡ để chúng phát hiện thì cứ giả vờ mình không phát hiện ra chúng để chúng tầu thoát sau đó giải pháp như dòng trên.
    - Nếu chúng phát hiện ra là mình đã phát hiện ra chúng thì tùy cơ ứng biến xem chúng muốn gì. Thường là muốn giữ mình lại và tịch thu hết điện thoại. Gặp trường hợp này ko nên chống cự mà tranh thủ cắm trại nghỉ ngơi đốt lửa uống rượu với chúng luôn, coi như gặp 1 đội phượt thôi. Ngoan ngoãn thì chỉ mất điện thoại ko thì mất thêm nhiều thứ khác.

Trường hợp gặp buôn lậu thực ra cũng ko đáng sợ bằng gặp cướp.
    + Gặp cướp:
    Gặp cướp thì tùy tình hình mà ứng phó.
    Bản thân mình trước ngủ đêm vật vờ ở biển Thanh Hóa cũng gặp cướp nhưng là cướp vớ vẩn nên sau 1 hồi thi gan (không bên nào dám động thủ trước) mình tri hô đồng thời chiếu đèn pin lên thế là nó chạy rẽ đất.

Gặp cướp nên chia làm 2 loại:
    Loại 1 là cướp vặt - vũ khí thô sơ (dao cùn, gậy gộc, chai bia):
    - Trong trường hơp này mình ko nên run sợ, xét tương quan lực lượng thấy ổn thì cứ cương lại với nó là được.
    - 100% bọn này ko dám động thủ trước.
    - Thường diễn biến sẽ là: Nó xin tiền mình, mình không cho, 2 bên đứng gườm gườm nhìn nhau 1 hồi lâu sau mỏi chân quá thì ngồi bệt gườm nhau tiếp.
    - Không nên lao vào đánh chúng trước
    - Chờ cơ hội cảm thấy đối phương có vẻ bớt hung hãn liền tri hô kết hợp chiếu đèn pin vào mặt làm chúng hoảng sợ bỏ chạy
    Loại 2 là cướp chuyên nghiệp – vũ khí hiện đại, mặt mày bặm trợn (sẹo ngang dọc, xăm trổ đầy mình):
    - Trường hợp này đành ngoan ngoãn làm theo yêu cầu của chúng
    - Cử người ngoại giao tốt nói chuyện xin xỏ hòng giảm bớt thiệt hại (ví dụ cho nó tiền nhưng xin lại cái xe để đạp về)
    - Ngấm ngầm ghi nhớ toàn bộ hình ảnh cũng như đối thoại của chúng để trình báo công an sau

Không có con đường cùng
    chỉ cần ta có 1 ... cái búa

10. The Following 4 Users Say Thank You to sondaica For This Useful Post:

Casper_HN (26-08-2011), eMông (26-08-2011), McMillant (27-08-2011), photokei (22-03-2013)

Mông dân hèn hạ NHOCBEO's Avatar
    Thanks
    553
    em là sợ nhất cái vụ gặp cướp, có nhiều khi không biết rơi vào trường hợp đó thì làm thế nào. Sơn đại ca nói là dưới góc độ của con trai. Chứ con gái thì sợ chết khiếp, ko những bị cướp mà còn có thể có nhiều điều tệ hại hơn nữa ý chứ.
    Do đó, em nghĩ, đi đâu xa thì nên tránh đi tối, nếu trời tối rồi thì nên tìm chỗ nghỉ ngơi cho sớm. Nên đi với nhiều người.

Mông dân dự bị sondaica's Avatar
    Thanks
    18
    Trích dẫn Gửi bởi NHOCBEO Xem bài viết
    em là sợ nhất cái vụ gặp cướp, có nhiều khi không biết rơi vào trường hợp đó thì làm thế nào. Sơn đại ca nói là dưới góc độ của con trai. Chứ con gái thì sợ chết khiếp, ko những bị cướp mà còn có thể có nhiều điều tệ hại hơn nữa ý chứ.
    Do đó, em nghĩ, đi đâu xa thì nên tránh đi tối, nếu trời tối rồi thì nên tìm chỗ nghỉ ngơi cho sớm. Nên đi với nhiều người.
    Con gái mà gặp cướp thì cứ khóc rống lên càng to càng tốt là đc

Không có con đường cùng
    chỉ cần ta có 1 ... cái búa

Mông dân McMillant's Avatar
    Thanks
    41
    không biết anh bear grylls trong Mán vs wild đã gặp cướp khi đg tác nghiệp bao giwof chưa nhỉ, lên FB hỏi anh ý

Mông dân hèn hạ NHOCBEO's Avatar
    Thanks
    553
    Trích dẫn Gửi bởi sondaica Xem bài viết
    Con gái mà gặp cướp thì cứ khóc rống lên càng to càng tốt là đc
    khóc to nó cuống quá, nó thủ tiêu thì teo đời.

Mông để dành... Na chín's Avatar
    Thanks
    1,812
    Trích dẫn Gửi bởi flamencol77 Xem bài viết
    Anh em đã ai chạy xe hai thụt chưa nhỉ?

Tính múc 1 con, chạy off cho êm... chứ cứ chạy con hardtail thấy xóc tung mông.
    Mông dân toàn người mông to thịt dày, có ai xương chọc cả ra ngoài da mông như anh đâu mà cần full suspension

Yêu Bell của mẹ nhất

+ Trả lời Chủ đề