+ Trả lời Chủ đề
Trang 4 của 241 Đầu tiênĐầu tiên ... 2 3 4 5 6 14 54 104 ... CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 2402

Chủ đề: Trà đá vỉa hè bốt Hàng Đậu

Mông để dành... Na chín's Avatar
    Thanks
    1,812

Trà đá vỉa hè bốt Hàng Đậu

Xin nhà mình một góc để thỉnh thoảng tự kỷ còn có chỗ phát tiết. Ai có nhu cầu cũng cứ tự nhiên thoải mái nhé, trà đá vỉa hè mà

---***---

Last edited by Na chín; 19-02-2013 at 01:03 PM.

Yêu Bell của mẹ nhất

2. The Following 3 Users Say Thank You to Na chín For This Useful Post:

hoanganhmap (05-08-2011), NHOCBEO (08-06-2015), Pluto (17-09-2012)

Gây sóng tạo gió Anonymous's Avatar
    Thanks
    140
    Em té.

Ai rảnh thì vào rông dài tiếp ợ.

Name: Long Lost Love
    Pass: vuhung1

Thanks
    1,812
    Trích dẫn Gửi bởi Long Lost Love Xem bài viết
    .....

Xin hết ạ!
    Vâng, đến đây thì em cũng xin cấm khẩu bất phục, và xin kết luận lại là đứa nào thích một mình thì cứ một mình, đứa nào cần bạn đồng hành thì cứ tìm bạn đồng hành (vì chả ai thuyết phục được ai là lựa chọn của mình ưu việt hơn cả )

Yêu Bell của mẹ nhất

Bới lông tìm vết flamencol78's Avatar
    Thanks
    1,824
    Bỏ qua mấy phần tranh luận trở lại với nội dung câu chuyện ở đầu thì thấy:

- Lão Giáo sư ra đưa ra ví dụ là thằng đểu

- Thằng học trò rơm rớm nước mắt gạch tên từng người trong bản danh sách Schilder là thằng điên. Sao không chỉ mặt giáo sư mà nói rằng: “Thế vào trường hợp ông thì ông chọn thế lào?”. Thử nghĩ xem bây giờ nếu do xã hội biến động mềnh gia nhập một hội kín, hội hở nào đó và để thử lòng trung thành nó bảo mềnh về nhà phơ từng người thân một chỉ để lại một người thân nhất thì mềnh phản ứng thế nào?

Biết rằng câu chuyện đưa ra là một phép thử, một điều kiện tiêu chuẩn để trắc nghiệm nhưng cái điều kiện tiêu chuẩn này là dở ẹc (chỉ nên dùng trong lĩnh vực Khoa học tự nhiên và có tính chất tương đối mà thôi). Trong khi lĩnh vực xã hội đa dạng và phức tạp hơn nhiều, lắp vào mô hình nào cũng đều có nhiều bất cập cả. Tại sao lão GS không đưa ra phần Ý kiến khác?

Mềnh nghi ngờ cái lão GS và thèng ku sinh viên này là sản phẩm của một nền giáo dục kiểu:
    “Trái tim anh ba phần tươi đỏ…
    Câu sau không dám viết tiếp - …. bắt đi tù thì chết "

Còn việc lựa chọn giữa ai và ai thuộc về một vấn đề hết sức cảm tính, chả ăn nhập gì với cái câu chuyện ở trên cả.
    Last edited by eMông; 20-07-2011 at 08:36 PM.

6. The Following User Says Thank You to flamencol78 For This Useful Post:

traitimchumnho (20-07-2011)

Mông dân icemain's Avatar
    Thanks
    177
    Trích dẫn Gửi bởi Na chín Xem bài viết
    Vị giáo sư chờ cho anh bình tĩnh lại hồi lâu và hỏi, "Lẽ ra người thân thiết nhất với em, phải là cha mẹ và đứa con, bởi cha mẹ là người sinh thành và dạy dỗ em nên người, đứa con là do em dứt ruột sinh ra, còn người vợ thì có thể tìm người khác thay thế được, vậy tại sao, với em người vợ lại là người mà em khó dời xa nhất?".

Cả giảng đường im lặng, chờ nghe câu trả lời. Chàng trai bình tĩnh và từ tốn nói, "Theo thời gian, cha mẹ sẽ là rời bỏ tôi mà đi, con cái khi trưởng thành, cũng chắc chắn sẽ rời xa tôi, người luôn ở bên, làm bạn với tôi suốt đời, thực sự chỉ có vợ tôi![/I]
    Câu chuyện này làm mình liên tưởng đến hình ảnh này trong một note đã từng viết của facebook của mình

Luận:
    Ngón tay cái tượng trưng cho cha mẹ, ngón trỏ tượng trưng cho anh chị em, ngón giữa là bản thân mình, ngón áp út là 1 người khác không nằm trong gia đình mình, ngón út là những đứa con mà mình sinh ra. Theo thứ tự ưu tiên ngón cái trước thì cách đặt hình tượng cho từng ngón rõ ràng rất logic. Cha mẹ có trước, rồi đến anh chị, rồi mới đến mình. Ngón áp út là 1 người nào đó không thuộc về gia đình, cuối cùng mình sẽ sinh con, đó là ngón út.
    Khi mình chập 2 bàn tay lại với nhau, từng ngón chụm vào nhau tương ứng ngón cái với ngón cái, ngón út với ngón út, chúng ta sẽ nhận thấy ý nghĩa của những người thân đối với mình. Ngón cái có thể tách ra xa, nghĩa rằng cha mẹ và chúng ta sẽ sớm muộn cũng sẽ tách rời. Cha mẹ sống cuộc sống riêng khi về già, mình lập gia đình riêng.
    Ngón trỏ đại diện cho anh em trong gia đình. Cũng tương tự ngón cái, 2 ngón trỏ của chúng ta có thể tách ra được, cho thấy anh em trong nhà có mức độ quan trọng đến thế nào rồi cuối cùng mỗi người cũng phải đi con đường riêng...
    Ngón giữa đại diện cho bản thân mình, cho nên không thể tách rời được. Chính vì thế, khi chập 2 bàn tay lại, ta phải áp sát lưng ngón giữa vào nhau, đại ý rằng mình không thể phân thân, chia cách bản thân mình làm hai được.
    Ngón út có ý nghĩa là nòi giống của tương lai, mầm non của thế hệ mới. 2 ngón út cũng có thể tách rời nhau, nghĩa là sau này con cái của bạn sẽ trưởng thành, lập gia đình và tách rời bạn như khi bạn đã trưởng thành và tách rời "ngón cái" của bạn vậy.
    Ngón áp út là trường hợp đặc biệt. Đó là 1 người không thuộc về gia đình mình. Nhưng người này lại không thể tách rời khỏi chúng ta được. Khác với cha mẹ, anh em (các ngón tay rời nhau được) thì bạn không thể nào tách 2 ngón áp út của mình ra được. Điều đó có nghĩa rằng "con người xa lạ" này sẽ gắn bó với chúng ta suốt đời, suốt kiếp. Đó chính là người bạn đời, và đây là lý do tại sao ta phải đeo nhẫn ở ngón tay ấy để thể hiện tình thương yêu và trái tim hướng về người đó.
    Bạn cũng có thể lý giải tại sao một người lại đeo nhẫn ở ngón trỏ (họ nghĩ về anh em), đeo nhẫn ở ngón cái (tỏ lòng hiếu thảo đối với bậc sinh thành), và đeo nhẫn ngón út (toàn tâm lo lắng cho con cái)...

Đánh trống múa rối Casper_HN's Avatar
    Đang ở
    Nơi nào đó có em
    Thanks
    1,634
    Trích dẫn Gửi bởi icemain Xem bài viết
    Câu chuyện này làm mình liên tưởng đến hình ảnh này trong một note đã từng viết của facebook của mình

Bạn cũng có thể lý giải tại sao một người lại đeo nhẫn ở ngón trỏ (họ nghĩ về anh em), đeo nhẫn ở ngón cái (tỏ lòng hiếu thảo đối với bậc sinh thành), và đeo nhẫn ngón út (toàn tâm lo lắng cho con cái)...
    Mình không đeo nhẫn, nó chửi mình đây

Thanks
    1,812
    Em cũng ko đeo nhẫn, ko biết có phải là đang bị Chính-san chửi ko

Yêu Bell của mẹ nhất

Mông dân icemain's Avatar
    Thanks
    177
    Có tật thì giật mình!

Tuy nhiên, trong khía cạnh logic hình thức thì không phải "Nếu A thì B" sẽ dẫn đến kết quả "Nếu B thì A" hoặc "Nếu không A thì không B".

Thanks
    1,812
    Lúc nãy tranh luận với anh Đăng, chủ yếu là về chuyện nên lựa chọn độc hành hay song hành trong cuộc sống, chứ thú thực, về chuyện lựa chọn giữa ai với ai thì em cũng nghĩ rằng chỉ có con cái là mình ko bỏ được dù nó tốt xấu thế nào (nước mắt chảy xuôi mà), chứ tất cả các thành phần khác đều có thể bỏ, đặc biệt là vợ/chồng bây giờ thì càng dễ bỏ hơn bao giờ hết

Yêu Bell của mẹ nhất

Thanks
    1,812
    Trích dẫn Gửi bởi Na chín Xem bài viết
    Em cũng ko đeo nhẫn, ko biết có phải là đang bị Chính-san chửi ko
    Ah quên, em đeo nhẫn ở ngón giữa, vậy nghĩa là em yêu bản thân nhất, nhỉ

Yêu Bell của mẹ nhất

Thanks
    1,812
    Mãi mới lại được vào forum, cả sáng nay rảnh chả biết làm gì, buồn tay buồn chân quá

Yêu Bell của mẹ nhất

+ Trả lời Chủ đề