+ Trả lời Chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Chủ đề: Lầy lội ở xứ Đoài

Phát ngôn viên eMông Group eMông's Avatar
    Thanks
    1,066

Lầy lội ở xứ Đoài

Cung mở hàng năm 2021 của eMông đã kết thúc với 16 thành viên tham dự (độ tuổi trung bình là 33.3).
    Trời mưa từ lúc đi đến lúc về, mặt ai cũng buồn nên thật sự không biết các thành viên có cảm thấy chuyến đi vừa ý hay không.
    Đành đợi chia sẻ của các thành viên vậy

Map cung đường

Chiều đi

https://www.google.com/maps/dir/%C4%...6794!3e2?hl=vi

Chiều về
    https://www.google.com/maps/dir/Xu%C...4668!3e2?hl=vi

Last edited by eMông; 10-03-2021 at 10:22 AM.

Thanks
    1,066
    Chuyến đi trong mưa qua rất nhiều địa danh xứ Đoài được nhắc đến trong bài thơ Mắt người Sơn Tây của nhà thơ Quang Dũng...

Bao giờ trở lại đồng Bương Cấn
    Về núi Sài Sơn ngó lúa vàng
    Sông Đáy chậm nguồn qua Phủ Quốc
    Sáo diều khuya khoắt thổi đêm trăng...

Trích bài Mắt người Sơn Tây - Thơ Quang Dũng (nhà thơ quê xứ Đoài)

Xem lại map chuyến đi thì thấy đoạn cầu sông Đáy mà eMông đi qua chuyến vừa rồi nằm rất gần các địa danh được nhắc đến trong khổ thơ trên. Có mỗi Bương Cấn là xa hơn chút về phía Quốc Oai bên trục đại lộ Thăng Long.

Còn chiều về lúc qua Đan Phượng đoạn Đoài Khê là quê nhà thơ Quang Dũng...

Thanks
    1,066
    Các thành viên tham gia

Quoc Nguyen (tay máy chính của đoàn)

Hai Pham - Mỹ Hầu Vương đại náo tiệc bàn đào

[IMG][/IMG]

Thanks
    1,066
    Ngoc Nguyen - (lần thứ 2 tham gia cùng eMông) với cảm xúc về cung đường và những người bạn đồng hành...

Vì chiếc điện thoại của mình cứ chọn máy ảnh giơ lên chưa cần biết đích lia tới là cảnh, là động vật hay là người, bất kể là xinh đẹp hay là xấu thì nó cũng đều phựt và tắt lịm nhanh hơn cả cái chớp mắt nên bữa nay mình sẽ dùng chữ vẽ lại chuyến dã ngoại bằng xe đạp với hội eMông hôm 28.2.2021. Hành trình về với cây bàng rất dị giữa cánh đồng ở đâu đó. Nơi mà mình vừa post hình lên đã có người hỏi „Về thăm cụ bàng à? Có thấy đống nháy ở đó không?“ Mình đáp: „Không. Vì trời mưa chỉ có những người siêu dở và siêu dễ thương thôi.“

Siêu dở là vì dù biết trời sẽ mưa mà vẫn cắm đầu cắm cổ ôm xe lao ra đường. Mà không phải đi 14km đâu. Đi tận hơn 104 cây …

13 người đạp, 3 người rồ ga đi vận tốc trung bình 13km/h cho quãng đường 104 km có lẻ chỉ để được „đạp“ cùng với ê Mông. Trong số 3 xe có động cơ ấy có bạn đi hẳn LX. Mình vẫn tò mò không rõ là bạn ấy đã phải đổ bao nhiêu lít xăng cho cái ngày hôm ấy. Cứ thấy đi một lúc lại …trốn đi đổ xăng. Trước khi đi còn nhắn „chờ em“. Và thế là chờ. Mình nhẩm trong đầu „ma lực gì nhỉ?“ LX dí ga một phát lên luôn 100 cây mà lại lưu luyến với động cơ chạy bằng cơm, bánh mỳ trộn cà phê và chè xanh – thể loại đạp cong mông tóe tòe loe một cơ số thứ chắc lên được 50km/h. . . Mình đoán đó là vì chữ tình. Một xe động cơ nữa là Em Lead của bà mẹ trẻ chắc cũng ham chơi. Tha hẳn 2 con nhỏ đi cùng. Trộm vía 2 em bé vô cùng dễ thương. Hai bé có chiều hướng sống chậm, cảm nhận và hưởng thụ… Vẫn chơi như các trẻ khác nhưng có lẽ khác các bé khác bởi tính cởi mở đón nhận những điều mới lạ, chiến thắng màn hình ti vi và thích cảm nhận mọi thứ xung quanh, vượt qua những bức bê tông hóa nơi phố phường chật hẹp …

Siêu dễ thương là vì mỗi người một tính cách, một môi trường, một địa vị và nhiều thứ khác nhau nhưng khi mê đi xe đạp giống nhau thì tự nhiên gần nhau. Dù có thể chỉ là gần nhau trong những khoảnh khắc ấy. Hết mình cho những khoảnh khắc ấy thì vẫn là cái tình cảm gắn bó để có thể trở thành thân.

Học
    Nếu sau này mình có hội tụ đủ điều kiện để đi (bán) xuyên Việt = xe đạp thì trước đó chắc chắn phải sắm đồ nghề và nhất định xách dép tới học lớp sơ cứu xe của anh tên 7. Nghe những người am hiểu về xe mô tả, bình luận mà cái trí não nhỏ bé của mình chỉ muốn loạn thần. Chưa kể đến lúc anh chỉ mình xích líp may ơ … số to số nhỏ … dạy cách đếm 1,2,3 ở đằng trước 1,2,3,4,5,6,… ở đằng sau. Cũng may là anh chưa chỉ cái ngón trỏ và ngón cái của tay trái và tay phải dùng ứng cho đằng trước hay sau, dùng cho số to hay số nhỏ. Nếu anh có chỉ thì rồi mình cũng quên trong vòng một nốt nhạc thôi. Bài học cho tới thời điểm này chỉ còn đọng lại là biết cách đọc số của mới cái bánh răng đằng trước và đằng sau. Nhưng nó tên là gì, đi lên dốc thì chỉnh như thế nào thì tuyệt nhiên quên tất. Bố khỉ, tại sao học bao nhiêu từ ngoại ngữ thì vào ầm ầm còn mới cái từ chuyên ngành – mình thích hẳn hoi, tiếng mẹ đẻ hẳn hoi – mà không thể nào nhớ nổi. Hoang mang
    Sở dĩ muốn xách dép đi học nghề của anh ý vì anh ấy có bộ đồ nghề bên người và anh ấy xử lý được vụ đứt xích của một thành viên siêu ham hố trong đoàn. Bạn này đạp lên dốc với một sức mạnh khủng khiếp tới mức 1 mắt xích đứt chéo ngheo. Nó bị kẹt mà bạn ý cứ khăng khăng đạp tiếp, đạp tới độ đi tong luôn cả cái đề. Báo hại cho bạn ấy là 15 cây cuối trước sân nhà là phải đạp số nhỏ - mà theo ngôn ngữ của anh 7 là đạp „nhoay nhoáy nhoay nhoáy“. Nếu là mình chắc mình đã khóc ra tiếng Đức và xin số điện thoại cứu trợ nhưng bạn ấy bảo „luyện đạp dẻo chân“ … Có chí khí. Đi cạnh mà thấy nản thì không hiểu phải đạp vậy thì mình sẽ thế nào. Có một chút phân vân về độ lì của bản thân.

Câu nói
    Khi đi qua nhiều ngôi nhà, nhiều biệt thự bỏ trống và đi qua những con phố rộng thênh thang không mới bóng người nhưng vẫn thuộc Thủ đô:
    „Anh Linh ơi, sao mà đi mãi vẫn trong Hà Nội thế?“ – Anh Linh là trưởng tour, thấy dân êMông họ gọi anh là chửa tour. Chắc vì hay nghĩ ra tour, lên lịch và cầm đèn chạy trước . Nghe êMông dân họ đồn tour anh làm thường hay bị mưa và hay được ăn củ lạc. Chẳng hiểu sao vẫn được tín nhiệm cao.
    „Anh Linh ơi, anh buôn bất động sản à?“ - ấy là vì đi qua quá nhiều những ngôi nhà, những biệt thự xây rồi bỏ không hoặc xây còn dở dang …
    „Anh Linh ơi, có thịt ba chỉ rang cháy cạnh không?“ – mình chả hiểu gì nhưng nghe thấy vui tai.
    Các câu mình hỏi toàn đại loại „Anh Linh ơi, bao giờ đến nơi?“ „Anh ơi sắp tới nơi chưa?“ „anh ơi, còn bao nhiêu cây nữa?“ … Y như một đứa trẻ con nôn nóng hỏi mẹ trên đường đi công viên hoặc trên đường về nhà nơi có chiếc tivi to bự.

Mưa
    Trước khi xuất phát bác trưởng tour động viên „mưa bụi tầm 2 tiếng là hết“ và cái kết là mưa nguyên cả ngày. Ông ấy nói đúng có nửa vế là mưa bụi. Vì mưa bụi chả bõ bèn nên chả ai mặc áo mưa ngoài mình. Sợ mưa thì ít mà sợ gió thì nhiều. Và đặc biệt hơn nữa là cái xe của mình nó bắn khủng khiếp. Nó bắn lộn tùng phèo từ dưới lên tới đỉnh đầu, từ sau ra trước và ngược lại từ trước ra sau. Nói chung chỉ hình dung cái gì không rõ ràng nó bắn lên người là mình đã không thích nên cứ mặc áo mưa cho nó lành. Ai hiểu là mình muốn giảm cân cũng được, hiểu mình dở cũng được mình chịu tất. Kể cả đã định thần sau khi bất thình lình XÒE một cú vì sờ tay bóp phanh lúc nhấc mông lên chỉnh áo mưa thì mình vẫn không từ bỏ cái áo mưa chết tiệt.

Xòe

(còn tiếp)
    - Ảnh (C) Quoc Nguyen

Link fb: https://www.facebook.com/photo?fbid=...a.414469419753

Thanks
    1,066
    Bác Thang Nguyen - một người bạn đường đáng tin cậy...

Thanks
    1,066
    Chụt...

và bài viết rất dài sau chuyến đi....

Lâu lâu em mới đạp xe lại với eMong, và em thật bất ngờ vs sức khỏe phi phàm của bản thân. Lần đầu tiên em đạp xe đến đứt xích

Cảm ơn các bô lão (gọi vậy do độ tuổi TB cao quá) của chuyến đi đã quan tâm dẫn đường, sửa xe, chờ đợi từng đoạn rẽ, ... Cảm ơn các các bô lão đã rất đoàn kết vui vẻ, ăn khỏe, đạp tốt và đặc biệt ko có ai dỗi. 😍

Mong gặp lại mọi người ở chuyến đi tháng 3 sắp tới.

Thanks
    1,066
    Chuyến này nếu anh Seven_Love không tham gia thì với ca đứt xích này cũng đành ngậm ngùi bỏ Chụt lại giữa đường

Thanks
    1,066
    Miệt Mông gọi tháng Ba về...

Thanks
    1,066
    Vợ nhặt (áo vàng khẩu trang xanh bên trái ảnh) - LX tung tăng giữa ruộng đồng...

Thanks
    1,066
    Thăm cây bàng mồ côi

+ Trả lời Chủ đề