+ Trả lời Chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18

Chủ đề: Bốt hàng đậu thần thánh và eMông

Mông dân dự bị Mèo Mập Béo Ú's Avatar
    Thanks
    177

Bốt hàng đậu thần thánh và eMông

Hôm qua, đúng là kiểu như tỉ năm rồi mới được ngồi ở Bốt hàng đậu (nói quá tí ti) vì cũng phải tầm đấy thời gian chả đi được chuyến chính thức nào với diễn đàn.

Như thế nào được gọi là chuyến đi chính thức ?( theo quan điểm cá nhân của Mèo Mập): đi đạp xe trải nghiệm, có lên lộ trình tour tiếc đàng hoàng, có off trước chuyến đi ở Bốt Hàng Đâu, và sau khi về lại dắt díu nhau ra đấy thanh toán nợ nần ân oán:d, tranh nhau nói, tranh nhau cười. (Nếu tính theo hệ quy chiếu này thì hình như đấy là chuyến Chế Tạo- Trung Thu Yêu Thương 2012 , í ẹ )

Tại sao phải là Bốt Hàng Đậu? Ngày xưa trong eMông có một chặp tranh luận kịch liệt về bản sắc eMông là cái mả mẹ gì, hồi đấy Mèo Mập chưa vào nên không tham gia, nhưng quan điểm riêng của cá nhân cho tới tận thời điểm này vẫn là: bản sắc nhà mông thể hiện rõ nhất chính ở cái Bốt hàng đậu . Cho dù ông tai to bụng nậy (7L), hay cái em mình hạc xương mai (è é); dù đi ô tô 7 chỗ hay xe đạp asama ghẻ (hihi) đã ra bốt hàng đầu ngồi là như nhau tuốt. Bình dị, dân dã, mộc mạc, chân chất, ồn ào, bụi bặm....mà quan trọng nhất vẫn là cái chữ rẻ. Một cốc trà đá 3k, đĩa hướng dương 10k, muốn gọi thêm là thỉnh thoảng quay sang lấm lét nhìn thủ quỹ, những hôm nào hoánh tráng lắm, mới dám dõng dọc kêu to: cho em 1 cốc nước sấu nhiều nước, nhiều đường, nhiều đá chị ơi ^.^

Kỉ niệm nhớ nhất với Bốt Hàng Đậu hình như là cái vụ off sau chuyến đi dài ngày chính thức đầu tiên-chuyến đi thay đổi tuổi trẻ của mình- chuyến đi đẩy mình tới những tháng ngày ăn ngủ cùng xe đạp ( và dân đi xe đạp ) - Chuyến đi đảo Cát Cát -Cát Bà (hình như 7/7/2011)

Buổi off hôm đấy, nhớ nhất là Vương Linh ( Linh xinh), người thì bé mà miêng như cái còi, không nói thì thôi, đã nói là như hét vào tai người khác ( ố ô), nhưng mặt thì xinh, nhìn trẻ măng, mình tưởng sinh năm 89, ai dè sau mới phát hiện ra sinh cùng ngày với mình nhưng hơn mình tận 2 tuổi. Có lẽ cũng một phần có thị, mà những chuyến đi rồ dại, điên khùng có thêm bạn đồng hành hợp cạ cùng chí hướng, cùng style mới kéo mình theo Emong dài dài đến thế.

Hồi đấy hay lắm, có khi 1 tháng mới ị ra được 1 tour, tour là phải ngâm cứu lịch trình kỹ lắm, hạn chế số người, rồi off lên off xuống, mà cũng chỉ có Emong là dẫn đầu cho cái kiểu du lịch xe đạp, các nhóm xe đạp khác chưa phát triển, cũng không có nhiều người máu đi xe đạp đến mức sáng có thể vác xe chạy Gióng, 9h đã có mặt ở HN ăn sáng cafe như giờ.

Thế nên tại buổi off hậu chuyến đi mà lại đề xuất cuối tuần chạy luôn Ba Vì dù anh em toàn đứa mới là khủng khiếp và hoành tráng lắm. Ặc Bị Điên, tên thể hiện đúng bản chất con người hắn- chỉ vừa được khai quật sau chuyến Cát Bà- mà dám đứng lên làm trưởng tour Ba Vì lại lôi kéo được một đống thanh niên cứng đâm đầu chạy theo dưới trời nắng gần 4 xịch độ ở cái khung 1-2h chiều ở trên đường Láng Hòa Lạc quả là oách xà lách.

Cũng từ chuyến đi đó, một nhóm mông bệnh hoạn ra đời, sau này là mầm mống của phiến quân li khai emong, chuyên chống đối và cãi nhau với BQT

Thôi để đấy, bao giờ rảnh kể tiếp.
    Last edited by Mèo Mập Béo Ú; 15-08-2014 at 04:33 PM.

2. The Following 12 Users Say Thank You to Mèo Mập Béo Ú For This Useful Post:

Casper_HN (15-08-2014), Cu Tuấn (16-08-2014), dihockhongdanhban (08-09-2014), flamencol78 (15-08-2014), Kiu (15-08-2014), Mộc miên (15-08-2014), Mr_Bom (15-08-2014), Na chín (19-08-2014), Nhip (15-08-2014), tuansaker9 (16-08-2014), vnpcworld (15-08-2014), vuongchicuong (22-08-2014)

Mông dân Hòa's Avatar
    Thanks
    228
    Thật thà lòng phèo tim phổi của thằng Hòa Trym này mà nói là ứ nhớ từ bao giờ rồi mới đăng nhập trở lại diễn đàn - kể cả Ê mông trên phây búc (vì lý do cá nhân). Đăng nhập lại chỉ vì bà Mập này :3

Hậu sinh nên vào muộn cũng chẳng có cơ hội đi đc nhiều vs các anh các chị trong Ê mông. Và nhờ diễn đàn này mà thay đổi đời em (có thêm nhiều bạn mới già có trẻ có tầm tầm nhỡ nhỡ cũng có , mở mang đầu óc-trí tưởng tượng :v, và lấy đi tuổi thơ trong sáng chuyển sang thời dậy thì mãnh liệt với trái tim rớm máu bít iu huhu

Ngày đầu tiên ra mắt Ê-mông sau một năm âm thầm xem qua mạng, sau khi đã mua đc xe đạp thì vác mông ra Bốt Hàng Đậu. Nhưng hỡi ôi cái lão Phạm Hải đầu xỏ rủ rê mọi người ra Bốt hôm đó là ếu có ai ra cả, đang đứng lơ ngơ thì anh Tuxedo xuất hiện, thôi thì hai anh em ngồi làm cốc trà đá đã rồi về. Sau đó có một chị xuất hiện, và rồi một giọng nói ấm áp,truyền cảm cất lên, thằng bé giật mình móa nghe yêu vãi nhưng khổ nỗi mặc cho chị giải thích chị nổi tiéng lắm, lên báo rồi nhá, miêu tả rồi lấy ví dụ minh họa...thằng bé vẫn ứ biết chị là ai hóa ra là chị Mập. Ấn tựơng đầu tiên về bà Mập là không có ấn tượng gì cả ạ, vì lúc đó em chỉ bị ám ảnh bới chị Mít cài hoa trên tóc đạp xe ở rặng tre Mường Lát hiu hiu......Sau đó thằng bé cứ ngồi suýt xoa chị Mít Vương Linh em là em ngưỡng mộ thế này thế kia, để đc nhận một ánh mắt dò xét của anh Tu mà mãi sau này mới biết anh Tu vs chị Mít là

Đó kỷ niệm lần đầu tiên với Bốt Hàng Đậu và hai anh chị trong Ê mông mà em gặp nhưng chả có duyên vì chưa đi tour nào ra hồn với anh chị ấy bao giờ

4. The Following 7 Users Say Thank You to Hòa For This Useful Post:

Casper_HN (17-08-2014), flamencol78 (17-08-2014), Mộc miên (17-08-2014), Mèo Mập Béo Ú (18-08-2014), Na chín (19-08-2014), vnpcworld (18-08-2014), zĩn (17-08-2014)

Mông dân Cu Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    193
    28 năm sống ở đất kẻ chợ, chỗ tụ tập vui chơi cũng nhiều, mà những lúc vò đầu nghĩ chỗ đi chơi cũng không phải là ít... thế nhưng thú thực thì vườn hoa Hàng Đậu là nơi mà trước đây chưa bao giờ mình đặt chân lên cái vỉa hè nơi này. Thế nên nó vẫn là vùng đất bí ẩn đối với mình từ trước khi tham gia với eMông.

Lần đầu đi off với eMông để đăng ký tour Hoa gạo 2014, lần đầu tiên mình đặt chân đến đây. Cái lần đầu bỡ ngỡ và xao xuyến bước đi trên vùng đất bí ẩn này. Và rồi đến nay và cả sau nay bao nhiêu lâu nữa không biết, cái sự bí ẩn của nó cũng đi cùng với những chuyến đi cùng với eMông.

Tuy là lần đầu đến điểm hẹn nhưng chẳng khó khăn để tìm vị trí ngồi của đoàn, vì từ ngoài đường đã nghe thấy tiếng của ba bốn chục ông đang ngồi chồm hỗm bô lô ba la rồi. Đến nơi thì vì là lính mới nên ngại ngùng lắm, nhưng sao ông bà nào cũng nhìn mình cười nhăn nhở rất thân thiện (giờ thì mình cũng thế nếu thấy ai mới mới tham gia off ). Hỏi thăm xem giờ đăng ký qua ai thì mọi người chỉ sang bác Linga, xin lỗi anh Linh vì lúc đó e đã nghĩ sao ông trưởng đoàn của nhóm đạp xe lại nhỏ người, đi giầy tây, quần áo sơ vin thế này, giọng nói thì nhẹ nhàng và hiền lành như ông Bụt Đó là những kỷ niệm đầu tiên với Bốt Hàng Đậu và với eMông.

Thế rồi sau 7 chuyến đi lớn nhỏ, cái địa điểm Bốt Hàng Đậu đã trở thành một nơi gắn kết mình với những con người đầy nhiệt huyết và đam mê, là địa điểm bắt đầu để đưa mình đến với những chuyến đi mới đầy niềm vui và rất nhiều bí ẩn của eMông.

6. The Following 8 Users Say Thank You to Cu Tuấn For This Useful Post:

camhap (17-08-2014), Casper_HN (17-08-2014), flamencol78 (17-08-2014), Mộc miên (17-08-2014), Mèo Mập Béo Ú (18-08-2014), Na chín (19-08-2014), vnpcworld (18-08-2014), zĩn (17-08-2014)

Mông dân hèn hạ meodiendihoang's Avatar
    Đang ở
    Hơi xa 1 tí
    Thanks
    131
    Mặc dù chuyến ọp đầu tiên của em hông phải là ở Bốt Đậu, nhưng em Oem vẫn xin được kể lại ấn tượng với những người đầu tiên ấy.

1/Anh Linh còi, Cu Tuấn ơi, anh ý hiền dịu và nhẹ nhàng từ lần ọp đầu tiên của mình cơ. Thế nên mình đoán là ông này từ trước trước trước nữa vẫn trung thành với style ý. Kiểu bị bệnh dịu dàng ý.

2/Lão Long Lòng Lợn. Mình ngồi cạnh một ông (ông số 3 phía dưới) rồi đến lão ý. Mình thấy lão ý nói từ đầu đến cuối buổi, thi thoảng ngừng nói là xen vào một tràng cười. Hồi ý mình ngây thơ đến nỗi phát biểu câu xanh rờn "em thấy ở đây, nhìn anh là đứng đắn nhất đấy".

3/Lão Đăng già. Đây là lão số 3. Lão ý ngồi ngay cạnh mình, cả buổi hình như chỉ cười với gãi đầu vì bị lão số 2 trêu . Nam mô a dì đà, với lại em nhớ mặt anh ý dài dài, dài lắm ý. Trên mạng thì sắc bén đanh đá, ngoài đời thì ngược lại. (đoán thế)

4/Cô Giáo ÒE ÓE. Bạn ý ngồi đối diện mình. Điệu lắm ý hjhj. Ăn nói nhỏ nhẹ, rồi rất take care mình vì mình là người mới. Hướng dẫn mình đủ điều. Nói chung là giờ mà có chức danh kiểu như "trưởng ban chăm sóc và tư vấn khách hàng của Emong". É sẽ rất hợp vị trí ấy.

5/Ai nữa nhể, ah Naxuê. Nó trẻ măng, ăn mặc xì tin. Răng trắng, cười xing, cũng hiền hiền (hình như ngồi cùng lão số 2 nên ai cũng hiền). Hồi ý nó khỏe nhất, mọi người mặt ai cũng bạc phếch còn nó thì cầm dao rựa đi chặt cây cho đỡ khỏe.

6/Mụ Phương vô tích sự. Bà ý là người lôi mình vào Emong. Hồi ý mình rất ngưỡng mộ bà ý, rất là cá tính, khoác áo da, ngồi cả dãy mỗi mình đốt thuốc phì phèo, kiểu "bà mày rất là cool nhé". Giờ ngẫm lại, mình thấy nhận định ban đầu quả là quá vội vàng.

7/Huyền gầy. Cái thủa vẫn chưa phải là Linh phu nhân. Hồi ý mình có cảm tình với bạn ý, chỉ vì khi mình nói sinh năm 84 bạn ý thốt lên" eo, trẻ thế". hí hí.
    8/ ... gì đấy, cái gì mà trên FB là Lan hay gì đấy. Xinh. Hết.

Sau này ra Bốt Đậu, nhớ mãi cái cảm giác trời se se lạnh, uống trà nóng, căn hướng dương và mơ màng với những cung đường. Nhắc mới nhớ, hình như nửa năm nay chưa ra Bốt Đậu, Mập nhờ !
    Cứ đi sẽ đến ok

8. The Following 3 Users Say Thank You to meodiendihoang For This Useful Post:

flamencol78 (19-08-2014), Mèo Mập Béo Ú (19-08-2014), Na chín (22-08-2014)

Mông dân dự bị Kiu's Avatar
    Đang ở
    nowhere
    Thanks
    180
    Chuyến đi đầu tiên của em với nhà Mông là ọp ở chỗ này đấy ạ, từ đấy trở về sau chuyến đi nào cũng toàn ọp ở Bốt hoặc chỉ muốn ọp ở Bốt chứ không phải là chỗ khác
    Đối với một đứa sinh ra và lớn lên ở cách cái bốt đấy chưa đầy 2km mà không biết nó ở đâu thì nghe hơi phi lí nhưng cái gì cũng có thể xảy ra tạ ơn trời là dù hôm đó có tối mịt mùng thì mình vẫn nhìn ra mấy cái xe đạp dựng lung tung ở vỉa hè. Chuyến đấy là ọp để đi Hải Thịnh, ít người đi lắm mới cả căn bản hôm đó tối dã man nên chả nhớ rõ có bao nhiêu người nữa :-ss.

Hồi đó chưa có xe đạp nên em đi xe máy,chả biết ai với ai hết, em hỏi đây có phải ê mông không ạ thì mọi người bảo ở đây chỉ có ê đít thôi. Ánh đèn pha rọi đúng phóc mặt anh Linh đầu tiên xong ông ấy cười toe một cái quả thật lúc đó mình hơi bất ngờ vì anh lạ hoắc này là trưởng tua, căn bản vì anh ấy ít khi lên Facebook nói chuyện quá nên mình không có điều tra được gì
    Kế đó là gã alexoxo người động viên mình đi off, tư vấn trang phục và cách make up cho lần đầu tiên ra mắt coi ảnh nhiều rồi nên gặp gã này là mình nhận ra ngay. Có cả anh Thiệu người đen thùi lùi đứng ngay cạnh bật đèn pin cho mình viết đăng kí , ông Lông cắp pô ( thề là hôm đấy lão này ít nói cực), anh Thành NC ( chả nói cái rì, mãi lúc phủi mông đi về mới biết có mặt ), zan' Béo, bạn Hòa- hụt tua Tam Đảo của bạn ý mình vùng vằng lắm thế là lần này bạn ấy đứng ra bảo lãnh mượn xe cho mình có mấy chị líu lo nữa nhưng em chả nhớ lắm ( em xin lỗi tại trời tối quá ạ )

Anh Linh đi về một lúc thì có ai đấy hỏi mình là đã đạp xe bao giờ chưa, mình bảo cũng hơi hơi thế là anh Thiệu lấy xe anh ấy ra cho mình leo lên đi thử. Lạy Chúa yên cao dã man, ngày xửa ngày xưa mình toàn đạp xe yên thấp nên cái nào phải nhổm người mới lên đc yên làm mình sợ hết hồn , mãi mới lên đc yên đạp vài phát rồi nhảy xuống luôn, thề là lúc đấy nghĩ ngay đến 1 môn thể thao mạo hiểm gì đấy nhưng lỡ đăng kí rồi mà tính mình khổ nỗi lại sĩ diện nên dù sợ phát khiếp vẫn phải làm mặt cool :'(

Cũng thật may mắn chuyến đầu tiên đấy chả bị sao dù phải hồn nhiên chốt đoàn cùng anh Phích, đạp có 30km mà mệt gần chết, thế mà rồi sau đó mình mua xe rồi đạp đến tận bây giờ hihi
    Ngày mai mây vẫn bay, để lại bầu trời cùng tôi theo đuổi
    Không oán thù, không hối hận là một vẻ đẹp đời người

10. The Following 3 Users Say Thank You to Kiu For This Useful Post:

flamencol78 (21-08-2014), Mèo Mập Béo Ú (21-08-2014), Na chín (22-08-2014)

Mông dân dự bị Dzung Redbull's Avatar
    Thanks
    2
    Thế mới là Kiu kiên cường. vượt qua sự sợ hãi của bản thân, ta sẽ thấy đời đẹp biết bao !

Đánh trống múa rối Casper_HN's Avatar
    Đang ở
    Nơi nào đó có em
    Thanks
    1,634
    Mình tham gia eMông không phải ở Bốt Hàng Đậu (trộm vía với eMông có lẽ ta nên dùng Bốt như một DANH TỪ chung đòi hỏi phải viết hoa) mà là ở trà chanh vỉa hè Nhà Thờ. Cái thời đó cùng với cái thời mình chơi ảnh ngồi trà chanh còn vắng hoe loe toe vài nhóm. Lấy sđt mấy đứa gọi điện nhắn tin rồi ra ngồi với một đám quây tròn. Tất cả nhìn mình rất chi là dò xét...

Sau một hồi làm quen, rồi tham gia vào câu chuyện, mình... thất vọng vì không được như kỳ vọng. Sao mà cái nhóm này nó tủn mủn làm vậy, đạp xe du lịch gì mà rón rén quá, đi chả xa mấy, ăn nghỉ toàn chỗ sướng...

Cảm giác lần đầu có thế thôi, nhưng sau đó các chuyến đi, sau đó chuyển sang Bốt thì là cả một câu chuyện dài, có lẽ hôm nào rỗi viết tiếp...

13. The Following 2 Users Say Thank You to Casper_HN For This Useful Post:

flamencol78 (21-08-2014), Na chín (22-08-2014)

Mông dân dự bị Kiu's Avatar
    Đang ở
    nowhere
    Thanks
    180
    Bốt hàng Đậu dân dã trà đá hướng dương. Không phải cởi giày cởi dép, ngồi đúng bàn đúng chỗ mà chỉ cần bảo anh/chị ngồi dích vào em ngồi với đôi khi còn được í ới gọi nhau ; cũng không phải gửi xe lằng nhằng, ngồi chán thì đứng dậy bóp xe này 1 cái, nắn xe kia 1 bên. Thú thật là các lần ọp trừ đúng lần đầu tiên ra là còn để chốt có đi được hay không chứ các lần sau e toàn ra để nhìn mọi người thôi chứ chả nghe cái rì
    Ngày mai mây vẫn bay, để lại bầu trời cùng tôi theo đuổi
    Không oán thù, không hối hận là một vẻ đẹp đời người

15. The Following 3 Users Say Thank You to Kiu For This Useful Post:

flamencol78 (22-08-2014), Mèo Mập Béo Ú (22-08-2014), Na chín (22-08-2014)

Mông dân dự bị Dzung Redbull's Avatar
    Thanks
    2
    Tớ thì lại cứ thích ọp ở chỗ mấy cái con ngựa đen sì cơ ( chẳng thấy cái bốt nó thần thánh ở chỗ nào) có lẽ vì nơi ấy nó hơi xa phố phường một chút, xa rời cái âm thanh chát chúa của kẻ chợ ( nhất là cái bà bán nước, người thì như cái kẹo mút dở lại còn xăm trô nữa chứ. may là mấy lần ra đấy, mình chưa ăn cơm ) Quán nước thanh vắng bên khu đo thị mới Ciputra cho mình cảm giac bình yên bên những người bạn !

17. The Following User Says Thank You to Dzung Redbull For This Useful Post:

Na chín (22-08-2014)

Bới lông tìm vết flamencol78's Avatar
    Thanks
    1,824
    Trích dẫn Gửi bởi Dzung Redbull Xem bài viết
    Tớ thì lại cứ thích ọp ở chỗ mấy cái con ngựa đen sì cơ ( chẳng thấy cái bốt nó thần thánh ở chỗ nào) có lẽ vì nơi ấy nó hơi xa phố phường một chút, xa rời cái âm thanh chát chúa của kẻ chợ ( nhất là cái bà bán nước, người thì như cái kẹo mút dở lại còn xăm trô nữa chứ. may là mấy lần ra đấy, mình chưa ăn cơm ) Quán nước thanh vắng bên khu đo thị mới Ciputra cho mình cảm giac bình yên bên những người bạn !
    Tình yêu với nàng Bốt Hàng Đậu phải từ từ bác ạ. Qua mỗi chuyến đi, ở đó sẽ còn lại hình ảnh những ánh mắt, nụ cười lưu vào trong ký ức... Ý nghĩa "thần thánh" của kon bé chủ topic là ở chỗ đó.

Còn bà bán nước thì có lẽ đây là quán thứ 3 mà nhà Mông tụ tập, trước đó còn 2 bà khác nữa cơ. Vấn đề bà bán nước có thể do bác mới ra lần đầu nên bị ấn tượng bởi những chi tiết như vậy. Có những Mông dân nhiều khi chả liên quan nhưng vẫn ghé qua các buổi off để nhìn nhau một tí, hóng cái không khí offline cho đỡ nhớ mà thôi.

19. The Following 4 Users Say Thank You to flamencol78 For This Useful Post:

Kiu (25-08-2014), Mộc miên (22-08-2014), Mèo Mập Béo Ú (22-08-2014), Na chín (22-08-2014)

+ Trả lời Chủ đề