+ Trả lời Chủ đề
Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 2 3 4
Kết quả 31 đến 31 của 31

Chủ đề: [Chia sẻ] Những cuốn sách hay

Mông dân dự bị Mèo Mập Béo Ú's Avatar
    Thanks
    177

[Chia sẻ] Những cuốn sách hay

Tôi chưa bao giờ tưởng tưởng về một tuổi thơ mà không có sách đọc. Có thể bởi cái thời tôi sinh ra, ở một vùng quê nghèo khó, ti vi cũng hiếm chứ đừng nói đến máy tính bảng, game, các khu công viên và giải trí... Những ngày hè lớp 4, lớp 5 là những ngày tuyệt vời nhất, được tha thẩn lần mò trên thư viện huyện, ngấu nghiến từ Pipy tất dài, Không gia đình, Đội du kích thiếu niên Đình Bảng cho tới những cuốn tiểu thuyết dày mấy trăm trang mà giờ nghĩ lại không thể nào nhớ nổi tên... Mỗi một câu chuyện lại cho tôi một giấc mơ: Ước gì mình cũng sống trên mái nhà...; giá mà mình có thể bay lượn như chim... hay may mắn thay mình được sinh ra trong gia đình đầy đủ cha và mẹ...

Theo một nghiên cứu khoa học mà tôi vừa mới xem trên Nat Geo, đọc sách không chỉ giúp bạn thông minh hơn xem phim ( vì bạn phải sử dụng đầu óc để tưởng tượng ra nội dung diễn biến câu chuyện, các hình ảnh của nhân vật) mà còn giúp bạn đồng cảm và giàu tình yêu thương đồng loại hơn. Những câu chuyện, những mảnh đời trong sách là môt lần giúp bạn nhìn lại những câu chuyện tương tự có thể xảy ra ở đời thường để có con mắt nhìn thông cảm hơn với người trong cuộc!

Chưa hết, mỗi lần đọc một cuốn sách, tôi lại cảm thấy mình trở nên thật ngốc nghếch vì có bao nhiêu tri thức hay ho được gói gém trong đó, những kiến thức về đầu tư, kinh doanh, chụp ảnh; những kinh nghiệm du lịch, văn hóa, tôn giáo vvv... mà trường học không bao giờ có thể dạy hết. Và mỗi lần như thế tôi lại rú lên" giá mà mình biết sớm hơn một tí..."

Song song với việc tìm kiếm những đầu sách phù hợp cho Dự án gây dựng "Tủ sách" cho các cháu ở điểm trường Chế Tạo, Yên Bái; tôi lập topic này, mong muốn nhận được chia sẻ của các bạn về các cuốn sách mà bạn yêu thích; những cuốn sách mà bạn tin có thể thay đổi cuộc đời bạn hoặc ít ra giúp đỡ được cho một ai đó. Nếu có thể hãy tóm tắt lí do vì sao bạn thích nó để có thể hình thành chính "văn hóa đọc" ngay tại cộng đồng eMông này.

Cảm ơn sự ủng hộ và đóng góp của mọi người.

2. The Following 10 Users Say Thank You to Mèo Mập Béo Ú For This Useful Post:

Casper_HN (24-06-2014), flamencol78 (23-06-2014), Mộc miên (23-06-2014), moonlight (26-06-2014), Na chín (23-06-2014), nongdancoi (06-11-2014), Pluto (23-06-2014), thanhnc (23-06-2014), thubeongotau (23-06-2014), Yankumong (30-06-2014)

Mông dân dự bị moonlight's Avatar
    Thanks
    78
    Trích dẫn Gửi bởi NHOCBEO Xem bài viết
    Ai đọc " kỳ án ánh trăng" của Quỷ Cổ nữ rồi nào? Em thấy truyện đó kinh dị, nhưng cũng để lại ấn tượng sâu sắc.
    Thời sinh viên em đã từng đọc cuốn này. Em nhớ thời đó em đọc đúng tuần trăng. Thế là sau khi dùi mài đèn sách con bé lôi cuốn này ra đọc cảm giác hay lắm. Nhưng đọc đến trang cuối cùng sau khi đã biết kết cục câu chuyện, sau khi gập quyển truyện lại em nhìn lên ánh trăng đang sáng vằng vặc soi sau song cửa sổ con bé tự nhiên lạnh sống lưng

+ Trả lời Chủ đề