+ Trả lời Chủ đề
Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 31

Chủ đề: [Chia sẻ] Những cuốn sách hay

Mông dân dự bị Mèo Mập Béo Ú's Avatar
    Thanks
    177

[Chia sẻ] Những cuốn sách hay

Tôi chưa bao giờ tưởng tưởng về một tuổi thơ mà không có sách đọc. Có thể bởi cái thời tôi sinh ra, ở một vùng quê nghèo khó, ti vi cũng hiếm chứ đừng nói đến máy tính bảng, game, các khu công viên và giải trí... Những ngày hè lớp 4, lớp 5 là những ngày tuyệt vời nhất, được tha thẩn lần mò trên thư viện huyện, ngấu nghiến từ Pipy tất dài, Không gia đình, Đội du kích thiếu niên Đình Bảng cho tới những cuốn tiểu thuyết dày mấy trăm trang mà giờ nghĩ lại không thể nào nhớ nổi tên... Mỗi một câu chuyện lại cho tôi một giấc mơ: Ước gì mình cũng sống trên mái nhà...; giá mà mình có thể bay lượn như chim... hay may mắn thay mình được sinh ra trong gia đình đầy đủ cha và mẹ...

Theo một nghiên cứu khoa học mà tôi vừa mới xem trên Nat Geo, đọc sách không chỉ giúp bạn thông minh hơn xem phim ( vì bạn phải sử dụng đầu óc để tưởng tượng ra nội dung diễn biến câu chuyện, các hình ảnh của nhân vật) mà còn giúp bạn đồng cảm và giàu tình yêu thương đồng loại hơn. Những câu chuyện, những mảnh đời trong sách là môt lần giúp bạn nhìn lại những câu chuyện tương tự có thể xảy ra ở đời thường để có con mắt nhìn thông cảm hơn với người trong cuộc!

Chưa hết, mỗi lần đọc một cuốn sách, tôi lại cảm thấy mình trở nên thật ngốc nghếch vì có bao nhiêu tri thức hay ho được gói gém trong đó, những kiến thức về đầu tư, kinh doanh, chụp ảnh; những kinh nghiệm du lịch, văn hóa, tôn giáo vvv... mà trường học không bao giờ có thể dạy hết. Và mỗi lần như thế tôi lại rú lên" giá mà mình biết sớm hơn một tí..."

Song song với việc tìm kiếm những đầu sách phù hợp cho Dự án gây dựng "Tủ sách" cho các cháu ở điểm trường Chế Tạo, Yên Bái; tôi lập topic này, mong muốn nhận được chia sẻ của các bạn về các cuốn sách mà bạn yêu thích; những cuốn sách mà bạn tin có thể thay đổi cuộc đời bạn hoặc ít ra giúp đỡ được cho một ai đó. Nếu có thể hãy tóm tắt lí do vì sao bạn thích nó để có thể hình thành chính "văn hóa đọc" ngay tại cộng đồng eMông này.

Cảm ơn sự ủng hộ và đóng góp của mọi người.

2. The Following 10 Users Say Thank You to Mèo Mập Béo Ú For This Useful Post:

Casper_HN (24-06-2014), flamencol78 (23-06-2014), Mộc miên (23-06-2014), moonlight (26-06-2014), Na chín (23-06-2014), nongdancoi (06-11-2014), Pluto (23-06-2014), thanhnc (23-06-2014), thubeongotau (23-06-2014), Yankumong (30-06-2014)

Đánh trống múa rối Casper_HN's Avatar
    Đang ở
    Nơi nào đó có em
    Thanks
    1,634
    Trích dẫn Gửi bởi Mộc miên Xem bài viết
    "Hành Trình Ngày Thơ Ấu" của Dương Thu Hương là một trong những quyển sách dành cho thanh thiếu niên Việt Nam mà mình rất thích. Mặc dù đọc cũng khá lâu rồi, nhưng vẫn nhớ rõ câu chuyện về hai cô bé rời Hà Nội lên biên giới tìm ba. Trên đường các cô bé đã gặp rất nhiều người tốt như anh Khiết, ông Mộc bản Nùng, các chiến sỹ đồn Khậu Phai. Trong truyện còn giới thiệu nhiều món ăn và những phong tục của vùng núi đồi miền Bắc. Mình còn nhớ món canh ếch, món Thắng Cố ngậy những mỡ, món thịt heo luộc để nguyên con, rồi thịt muối, bỏng rang, các lọai bánh Tết. Rồi chuyện bắt cọp, chuyện nướng khoai mì, chuyện phá lão thầy mo... Và rất nhiều những cuộc phiêu lưu kỳ thú của 2 cô bé.. mà trong trí tưởng tựợng của trẻ thơ lúc đó thì thật là hào hứng và hấp dẫn.
    Cuốn này mình đọc tới 3 lần.

Lớn lên thì thấy hơi có chút cường điệu, nhưng hồi nhỏ đọc thì mê ly quá luôn...

Mông để dành... Na chín's Avatar
    Thanks
    1,812
    "Hành Trình Ngày Thơ Ấu" của Dương Thu Hương là một trong những quyển sách dành cho thanh thiếu niên Việt Nam mà mình rất thích. Mặc dù đọc cũng khá lâu rồi, nhưng vẫn nhớ rõ câu chuyện về hai cô bé rời Hà Nội lên biên giới tìm ba. Trên đường các cô bé đã gặp rất nhiều người tốt như anh Khiết, ông Mộc bản Nùng, các chiến sỹ đồn Khậu Phai. Trong truyện còn giới thiệu nhiều món ăn và những phong tục của vùng núi đồi miền Bắc. Mình còn nhớ món canh ếch, món Thắng Cố ngậy những mỡ, món thịt heo luộc để nguyên con, rồi thịt muối, bỏng rang, các lọai bánh Tết. Rồi chuyện bắt cọp, chuyện nướng khoai mì, chuyện phá lão thầy mo... Và rất nhiều những cuộc phiêu lưu kỳ thú của 2 cô bé.. mà trong trí tưởng tựợng của trẻ thơ lúc đó thì thật là hào hứng và hấp dẫn.
    Nhưng hình như sách của Dương Thu Hương giờ muốn kiếm bản in cũng ko dễ lắm nhỉ.

Yêu Bell của mẹ nhất

Gây sóng tạo gió Anonymous's Avatar
    Thanks
    140
    kinh nghiệm là cần phải đọc nhiều hơn, nhiều hơn nữa. Đến độ có thể nhai, nuốt được những quyển khó đọc.
    Để đọc sách không đơn thuần là giải trí, đọc sách không phải là tìm cảm giác dễ chịu ( như mấy bài viết cảm xúc vớ vẩn xì tin, tìm một quán cà phê góc phố, ngồi thanh thản đọc sách, sống chậm.... ) mà là vật vã, dữ dội, là đấu tranh , là sống và chết với cảm xúc của nhân vật, của tác giả, là tự soi và thấy mình trong tác phẩm để tự dằn vặt, khổ đau, để tự thấy mình sống chưa xứng đáng, hay đơn giản là để được sống trong thế giới của tác giả, được "đối thoại" với tác giả như một tri kỉ.
    Đọc một quyển sách hay như bắt được vàng. Có sách hay trên giá sách như của quý trong nhà. Ấy vậy càng phải đọc nhiều, để tự biết lọc những thứ văn hóa bẩn thỉu, độc hại, ru ngủ.... để gạn lọc ra những hạt cát lấp lánh trong biển cả tri thức.
    "Sách và bạn là hai thứ không cần có nhiều, nhưng một khi đã có thì chắc chắn phải tốt"

6. The Following 3 Users Say Thank You to Anonymous For This Useful Post:

flamencol78 (24-06-2014), Kiu (14-01-2015), Mộc miên (24-06-2014)

Mông dân dự bị Mộc miên's Avatar
    Đang ở
    Trái tim không ngủ!
    Thanks
    295
    Đọc "Hành trình ngày thơ ấu" ta thấy tuổi thơ mình trong đó, những ước mơ, những ham muốn, những suy nghĩ viển vông bồng bột nhưng như thế mới là tuổi trẻ.

Có thể tác giả viết có hơi chút cường điệu, có đoạn có vẻ như hư cấu nhưng làm cho người đọc suy nghĩ khác về cuộc sống và muốn thoát ra khỏi cái vỏ ốc quen thuộc, dám làm dám thực hiện những suy nghĩ có thể là điên rồ...

Sách của Dương Thu Hương giờ muốn kiếm bản in chắc chả có vì các tác phẩm của bà hiện nay không được phép lưu hành tại Việt Nam vì lý do chính trị.
    Đời là vạn ngày sầu, mà mình thì không biết đếm

Moderator thubeongotau's Avatar
    Thanks
    160
    Trích dẫn Gửi bởi Na chín Xem bài viết
    Nhưng hình như sách của Dương Thu Hương giờ muốn kiếm bản in cũng ko dễ lắm nhỉ.
    Hè năm ngoái em đi lùng hết các hiệu sách cũ SG nhưng ko tìm thấy quyển này, tiếc sách ngày xưa quá, mưa lụt 1 trận hỏng hét cả :'(

Cơ mà em có bản PDF đấy, ai cần pm em nhoa
    "Many people will walk in & out of your life but only true love will leave foot prints in your heart. To handle yourself, use your head, to handle others, use your heart."

Thanks
    1,812
    Trích dẫn Gửi bởi Anonymous Xem bài viết
    kinh nghiệm là cần phải đọc nhiều hơn, nhiều hơn nữa. Đến độ có thể nhai, nuốt được những quyển khó đọc.
    Để đọc sách không đơn thuần là giải trí, đọc sách không phải là tìm cảm giác dễ chịu ( như mấy bài viết cảm xúc vớ vẩn xì tin, tìm một quán cà phê góc phố, ngồi thanh thản đọc sách, sống chậm.... ) mà là vật vã, dữ dội, là đấu tranh , là sống và chết với cảm xúc của nhân vật, của tác giả, là tự soi và thấy mình trong tác phẩm để tự dằn vặt, khổ đau, để tự thấy mình sống chưa xứng đáng, hay đơn giản là để được sống trong thế giới của tác giả, được "đối thoại" với tác giả như một tri kỉ.
    Đọc một quyển sách hay như bắt được vàng. Có sách hay trên giá sách như của quý trong nhà. Ấy vậy càng phải đọc nhiều, để tự biết lọc những thứ văn hóa bẩn thỉu, độc hại, ru ngủ.... để gạn lọc ra những hạt cát lấp lánh trong biển cả tri thức.
    "Sách và bạn là hai thứ không cần có nhiều, nhưng một khi đã có thì chắc chắn phải tốt"
    Đọc đoạn đầu ngờ ngợ, đọc đến câu trích dẫn thì biết chính xác bạn Anonymous này là ai

Về sách, có nhiều chỗ em đồng quan điểm với bác, nhưng làm theo thì ko làm được. Rất rất nhiều thời điểm, em vẫn thích đọc để tìm cảm giác dễ chịu

Yêu Bell của mẹ nhất

Thanks
    1,812
    Sách của Dương Thu Hương giờ muốn kiếm bản in chắc chả có vì các tác phẩm của bà hiện nay không được phép lưu hành tại Việt Nam vì lý do chính trị.
    Trích dẫn Gửi bởi thubeongotau Xem bài viết
    Hè năm ngoái em đi lùng hết các hiệu sách cũ SG nhưng ko tìm thấy quyển này, tiếc sách ngày xưa quá, mưa lụt 1 trận hỏng hét cả :'(

Cơ mà em có bản PDF đấy, ai cần pm em nhoa
    Tìm ở mấy hiệu sách cũ ngoài HN í, hồi ở ngoài đó mình vẫn thấy có sách của Dương Thu Hương, nhưng đúng là ít lắm ^^

Yêu Bell của mẹ nhất

Mông dân cực kỳ hèn hạ dau's Avatar
    Thanks
    460
    Huhu Tô giống e thế, tuổi thơ chỉ có Tứ quái TKKG, tập truyện cầm tay của NNA, 7 Viên ngọc rồng, Doremon, Tippi, Dũng sỹ Herzman , Dấu ấn rồng thiêng, Đường dẫn đến khung Thành, rồi thì hoa học trò, báo thiếu niên tiền phong, Truyện tranh, cỏ tích đủ các thể loại..
    Lớn lên tí thì đọc Hai Số phận, Thép đã tôi thế đấy, tiếng chim hót trong bụi mận gai, Nếu còn có ngày mai, trở về E Đen
    You only live once, but if you do it right, once is enough

12. The Following User Says Thank You to dau For This Useful Post:

Pluto (25-06-2014)

Mông lão Pluto's Avatar
    Đang ở
    Chuồng gà
    Thanks
    578
    Trích dẫn Gửi bởi dau Xem bài viết
    Huhu Tô giống e thế, tuổi thơ chỉ có Tứ quái TKKG, tập truyện cầm tay của NNA, 7 Viên ngọc rồng, Doremon, Tippi, Dũng sỹ Herzman , Dấu ấn rồng thiêng, Đường dẫn đến khung Thành, rồi thì hoa học trò, báo thiếu niên tiền phong, Truyện tranh, cỏ tích đủ các thể loại..
    Lớn lên tí thì đọc Hai Số phận, Thép đã tôi thế đấy, tiếng chim hót trong bụi mận gai, Nếu còn có ngày mai, trở về E Đen
    Hồi đó có muốn cũng ko có điều kiện mà .
    Thích nhất là đi mua sách cũ, giấy vàng khè, quyển nào chữ in rõ ràng thì ko sao, chứ ko thì đọc toét mắt.

Anh nghỉ hè thì đọc hết giá sách của hàng truyện chưởng

Giờ a ít đi mua sách giấy lắm, toàn đọc bằng Kindkle hoặc Aldiko trên điện thoại thôi
    Xin lỗi, anh chỉ là một huyền thoại ....

Mông dân dự bị Mèo Mập Béo Ú's Avatar
    Thanks
    177
    Trích dẫn Gửi bởi Pluto Xem bài viết
    Hix, ngày xưa vớ được sách là đọc, có cơ hội lựa chọn đâu Mập. Anh chỉ nhớ những tựa sách đã đọc thôi, còn bảo tại sao thích hoặc tóm tắt lại thì chịu
    Công nhận là khó thật đấy, em cũng định review bao nhiêu cuốn nhưng thường là chả nhớ được nội dung chi tiết; trừ những cuốn mà mình cực kỳ ấn tượng. Cơ mà, em thấy nếu làm được thì cực kỳ có ý nghĩa:

- Vì nhờ đấy mà người khác lại tìm được những cuốn sách hay cần phải đọc, ví dụ như cuốn "Hành trình ngày thơ ấu" mà chị Mộc Miên giới thiệu chẳng hạn. (Nhất định em sẽ tìm đọc cuốn này dù chỉ là bản PDF.

- Hai nữa là có trải qua công việc này, mình mới hiểu không dễ dàng gì cho các cháu vùng cao có thể viết cảm nhận về 1 cuốn sách các cháu đọc, nên mình phải tìm cách để làm việc được với các cháu

- Có nguồn để sau này mình còn chọn lựa sách cho con. Hehe

Trích dẫn Gửi bởi thubeongotau Xem bài viết
    1. Cuốn đầu tiên em muốn giới thiệu là cuốn "Tuổi thơ dữ dội", tác giả Phùng Quán.
    Vì em nhắc đến cuốn này làm chị nhớ vô cùng cuốn " Đội du kích thiếu niên Đình Bảng" dù chị đọc nó cách đây phải gần 20 chục năm rồi.

Một cuốn truyện cũng viết về tuổi thơ của các bạn nhỏ ở Đình Bảng, ngoại ô Hà Nội bây giờ, dũng cảm kiên cường, mưu trí dũng cảm giúp bộ đội chống lại giặc Pháp.

Cuốn sách mà mình phải đọc đi đọc lại mấy lần, vẫn nhớ cảm giác nghẹn ngào khi bạn bè đồng tuổi mình thay vì được học hành vui chơi thì phải đối mặt với sợ hãi, đối mặt với cái chết của các anh, các chị là chiến sĩ chống lại tay sai phản động, chống lại giặc Pháp.; nước mắt cứ chảy mỗi lần có một anh chị ngã xuống hi sinh.. hay là lúc mình khóc òa lên khi đôi viên Hoan bị bắn, là lúc vui mừng xúc động với sự đoàn kết thân tình thắm thiết giữa các đội viên..." Trân trọng giá trị của hòa bình, tận hưởng tuổi thơ yên bình là những gì mình đã thu được từ cuốn sách

15. The Following 3 Users Say Thank You to Mèo Mập Béo Ú For This Useful Post:

Casper_HN (25-06-2014), Mộc miên (26-06-2014), Na chín (25-06-2014)

+ Trả lời Chủ đề