+ Trả lời Chủ đề
Trang 4 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 2 3 4 5 6 ... CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 62

Chủ đề: Vui Tết thiếu nhi & Vật vã xuyên rừng già

Phát ngôn viên eMông Group eMông's Avatar
    Thanks
    1,066

Vui Tết thiếu nhi & Vật vã xuyên rừng già

2 -65 &65 -10
    .
    Bạn có biết những con số có ý nghĩa gì không?
    2 ngày cuối tuần đầy nắng, mỗi ngày những mông dân tham gia chuyến đi "Tự Do - Tết Thiếu nhi & Thạch Lâm - Rừng nguyên thủy (http://www.emong.org/showthread.php?...nguyên-thủy) được trải qua những cảm xúc trái ngược, với những bạn đầu tiên tham gia với nhà mông, có thể gọi là những cú shock .
    65 thành viên tham gia làm tình........nguyện (con số chốt đến 23h00 ngày 31/5)
    56 đứa hâm hăm hở vạt cây, di bẹp vắt, vật vã vác xe, đi bộ chui rúc trong rừng suốt 10 tiếng đồng hồ

Kính mời các thành viên tham gia chuyến đi cùng chia sẻ cảm xúc sau chuyến đi!

2. The Following 13 Users Say Thank You to eMông For This Useful Post:

Casper_HN (02-06-2014), hoanganhlam (02-06-2014), hung (02-06-2014), HungNguyen (02-06-2014), Mít Dịu Dàng (02-06-2014), Mộc miên (02-06-2014), Mr_Bom (02-06-2014), Na chín (02-06-2014), ngancute86 (02-06-2014), schumi (02-06-2014), thienlam (02-06-2014), thubeongotau (02-06-2014), vuongchicuong (04-06-2014)

Mông dân dự bị moonlight's Avatar
    Thanks
    78
    Chuyến này em thiệt hại 2 đôi dép tổ ong, lúc về lấy xe còn mất cái mũ bảo hiểm

4. The Following User Says Thank You to moonlight For This Useful Post:

Casper_HN (02-06-2014)

Mông dân dự bị duclethien's Avatar
    Thanks
    1
    Sáng nay em đã được sống lại thời kì Tam Quốc !
    Quân của Tào Tháo đánh cho mấy trận tan tác !

6. The Following User Says Thank You to duclethien For This Useful Post:

Casper_HN (02-06-2014)

Moderator thubeongotau's Avatar
    Thanks
    160
    Trích dẫn Gửi bởi Casper_HN Xem bài viết
    Na chín thân mến.

Từ những lần đầu tiên đạp xe cùng eMông, lâu lẩu lầu lâu lắm rồi, em luôn tồn tại trong tư tưởng của anh là một con bé thông minh, thông minh đến mức khôn quá đi. Ngoài ra, em là một đứa cẩn thận, chu đáo đến trọn vẹn, chưa bao giờ thấy em quản ngại bất cứ việc gì của eMông... Tất cả các chuyến đi có em, công tác hậu cần gần như là hoàn hảo, mang lại sự an tâm tột cùng cho anh và những Mông dân... Thật tiếc, vì lý do phát triển chi nhánh phía Nam của eMông Group, mà mấy năm trở lại đây, các chuyến đi ngoài Bắc thiếu vắng một con ong thợ tận tụy.

Cám Hấp.
    Anh chắc chắn sẽ nhắc đến cái tên này rất nhiều, em đừng ngạc nhiên là sao viết về em mà lại có Cám Hấp. Trước tiên, anh xin được chân thành bày tỏ sự cảm ơn đến Cám Hấp, cô bé là một bản sao gần như hoàn hảo của em (Na chín), một đức tính hy sinh cao cả (ngồi ôm đồ cho cả lũ Mông cũ mới nhảy nhót trên chín tầng thác Thạch Lâm), một sự tận tụy, nhiệt thành đến từng chi tiết công việc (người cuối cùng được ăn, được tắm, được nhận chỗ nghỉ... chỉ sau khi đã hoàn thành đến những bước tận cùng của buổi từ thiện lúc gần nửa đêm), một chân chạy việc khoa học, chắc chắn (hầu như mọi thông tin các chiều anh cứ tóm lấy nó là có câu trả lời, thậm chí cả việc hỏi... cái kéo ở đâu!!!)... Bất cứ lúc nào anh cần gì đó, thì ở phía sau cánh gà luôn có một con bé âm thầm đứng theo dõi, quan sát và sẵn sàng để đáp ứng...

Na chín thân mến.

Khoảng trống em phũ phàng để lại trong eMông giờ đã được khỏa đầy, với những người như em, như Cám... thì không có lý gì eMông không lớn mạnh chắc chắn.

Na chín, cám ơn em.
    Cám Hấp, chân thành cám ơn em.

Đọc lời cảm ơn của anh Long về chị Cám mà em xúc động quá, cảm ơn các anh chị
    "Many people will walk in & out of your life but only true love will leave foot prints in your heart. To handle yourself, use your head, to handle others, use your heart."

8. The Following 4 Users Say Thank You to thubeongotau For This Useful Post:

camhap (02-06-2014), Casper_HN (02-06-2014), Mộc miên (02-06-2014), vuongchicuong (04-06-2014)

Mông để dành... Na chín's Avatar
    Thanks
    1,812
    Trích dẫn Gửi bởi thubeongotau Xem bài viết
    Đọc lời cảm ơn của anh Long về chị Cám mà em xúc động quá, cảm ơn các anh chị
    Mình đọc xong thì buồn, vì đọc được cái phần ý tại ngôn ngoại của anh Long "Giờ chúng ông dek cần mày nữa"

Yêu Bell của mẹ nhất

10. The Following 5 Users Say Thank You to Na chín For This Useful Post:

camhap (02-06-2014), Casper_HN (02-06-2014), Mèo Mập Béo Ú (03-06-2014), victor (03-06-2014), zĩn (02-06-2014)

Mông dân dự bị camhap's Avatar
    Thanks
    298
    Hey! Bạn ơi!
    Đường dài xa xôi, gặp lại nhau rồi thì cứ vui thôi.
    Hey hey!
    Ngại ngùng lời đầu môi,
    hãy nở nụ cười, thế thôi

Bạn ơi!
    Quả đất màu hồng là chuyện cổ tích ngày xửa ngày xưa
    Mong sao quả đất vẫn tròn
    Vẫn còn nhớ đến lại về gọi nhau.

Biết Êmong cũng bởi một chữ DUYÊN - Nhớ đó là lần đầu tiên gặp anh Casper HN, chị Mộc Miên, bạn Sún Em , anh Hạnh Vũ trên đường đi bộ từ Chế Tạo về Mù Căng Chải - khi con bé đang xoay xở một mình trong cái tối hun hút của núi rừng. Về nó join vào group nhóm, đầu tiên là chém gió phong trào, sau đạp xe với hoa gạo tháng 3 và dấn thân vào cung đường thật sự của Mông cùng lựa chọn là đi bộ mà không phải xe đạp.

TỰ DO - TẾT THIẾU NHI
    5 giờ chiều khi tớ cùng anh Pluto Beo vào bản trước để chuẩn bị, thấy các con đã mặc những bộ quần áo được cho là đẹp nhất dắt tay nhau và đang háo hức tham gia chương trình " Tết thiếu nhi rẻo cao" mặc dù 7 giờ tối mới bắt đầu. Những ánh mắt trong veo, những nụ cười sún răng, những bài hát chưa trọn vẹn của các con - đủ để Êmong thêm lỗ lực vận chuyển những điều tốt nhất mà các nhà hảo tâm trọn niềm tin gửi đến những vùng đất mới, những em bé mới .

THẠCH LÂM - RỪNG NGUYÊN THUỶ
    Ngày thứ hai là thêm một trải nghiệm, không chỉ đơn thuần là một cung đường với cái nắng, với lổm ngổm vắt và những dốc núi, ở đó tớ cảm nhận được những động viên nhau, những cố gắng của bản thân mỗi Mônger và sự giúp đỡ nhiệt tình. Một đứa đi bộ như tớ đã có lúc chỉ muốn ngồi bệt lại và không muốn đứng dậy, vậy nên tớ thật sự CẢM PHỤC các bạn phải kèm theo cả chiếc xe đạp trên suốt hành trình.

Cám ơn BAN QUẢN TRỊ đã cho các Mônger một ngày ĐIÊN đáng nhớ

12. The Following 7 Users Say Thank You to camhap For This Useful Post:

Casper_HN (03-06-2014), flamencol78 (03-06-2014), Mộc miên (03-06-2014), Mèo Mập Béo Ú (03-06-2014), thienlam (04-06-2014), thubeongotau (03-06-2014), vuongchicuong (04-06-2014)

Đánh trống múa rối Casper_HN's Avatar
    Đang ở
    Nơi nào đó có em
    Thanks
    1,634
    Trích dẫn Gửi bởi camhap Xem bài viết
    Hey! Bạn ơi!
    Đường dài xa xôi, gặp lại nhau rồi thì cứ vui thôi.
    Hey hey!
    Ngại ngùng lời đầu môi,
    hãy nở nụ cười, thế thôi

Bạn ơi!
    Quả đất màu hồng là chuyện cổ tích ngày xửa ngày xưa
    Mong sao quả đất vẫn tròn
    Vẫn còn nhớ đến lại về gọi nhau.

Biết Êmong cũng bởi một chữ DUYÊN - Nhớ đó là lần đầu tiên gặp anh Casper HN, chị Mộc Miên, bạn Sún Em , anh Hạnh Vũ trên đường đi bộ từ Chế Tạo về Mù Căng Chải - khi con bé đang xoay xở một mình trong cái tối hun hút của núi rừng. Về nó join vào group nhóm, đầu tiên là chém gió phong trào, sau đạp xe với hoa gạo tháng 3 và dấn thân vào cung đường thật sự của Mông cùng lựa chọn là đi bộ mà không phải xe đạp.

TỰ DO - TẾT THIẾU NHI
    5 giờ chiều khi tớ cùng anh Pluto Beo vào bản trước để chuẩn bị, thấy các con đã mặc những bộ quần áo được cho là đẹp nhất dắt tay nhau và đang háo hức tham gia chương trình " Tết thiếu nhi rẻo cao" mặc dù 7 giờ tối mới bắt đầu. Những ánh mắt trong veo, những nụ cười sún răng, những bài hát chưa trọn vẹn của các con - đủ để Êmong thêm lỗ lực vận chuyển những điều tốt nhất mà các nhà hảo tâm trọn niềm tin gửi đến những vùng đất mới, những em bé mới .

THẠCH LÂM - RỪNG NGUYÊN THUỶ
    Ngày thứ hai là thêm một trải nghiệm, không chỉ đơn thuần là một cung đường với cái nắng, với lổm ngổm vắt và những dốc núi, ở đó tớ cảm nhận được những động viên nhau, những cố gắng của bản thân mỗi Mônger và sự giúp đỡ nhiệt tình. Một đứa đi bộ như tớ đã có lúc chỉ muốn ngồi bệt lại và không muốn đứng dậy, vậy nên tớ thật sự CẢM PHỤC các bạn phải kèm theo cả chiếc xe đạp trên suốt hành trình.

Cám ơn BAN QUẢN TRỊ đã cho các Mônger một ngày ĐIÊN đáng nhớ
    Tao vẫn nhớ ánh mắt tiếc nuối của mày khi nói tên nhà tài trợ ở chân thác...

Mày cũng là người với đầy đủ hỉ nộ ái ố, nhưng có nhiều người luôn đứng cuối hàng khi nhận quà, vì đôi khi hoàn cảnh đưa đẩy, nhưng đôi khi là họ chủ động chọn chỗ...

Cám Hấp, tao cám ơn mày nhiều.

14. The Following 3 Users Say Thank You to Casper_HN For This Useful Post:

camhap (03-06-2014), thubeongotau (03-06-2014), vuongchicuong (04-06-2014)

Đánh trống múa rối Casper_HN's Avatar
    Đang ở
    Nơi nào đó có em
    Thanks
    1,634
    Trích dẫn Gửi bởi Na chín Xem bài viết
    Mình đọc xong thì buồn, vì đọc được cái phần ý tại ngôn ngoại của anh Long "Giờ chúng ông dek cần mày nữa"
    Mài bỏ bọn ông đi chứ bọn ông đã lúc nào không cần mài đâu?

16. The Following User Says Thank You to Casper_HN For This Useful Post:

vuongchicuong (04-06-2014)

Mông dân dự bị Mèo Mập Béo Ú's Avatar
    Thanks
    177
    Trích dẫn Gửi bởi Na chín Xem bài viết
    Cái hội này có ai booking on nai mà không cần tới chị

PS: Tiêu đề là vui tết thiếu nhi &.... mà toàn thấy ông to bà nậy ăn chơi với lại vật vã; chưa thấy chương trình cho các cháu đâu

18. The Following User Says Thank You to Mèo Mập Béo Ú For This Useful Post:

Na chín (03-06-2014)

Mông dân dự bị Mộc miên's Avatar
    Đang ở
    Trái tim không ngủ!
    Thanks
    295
    Trích dẫn Gửi bởi nghiableu Xem bài viết
    @ Casper: Có một người ở rất gần, hay "họ hèn" với anh quá nên anh bỏ qua chăng...
    Xin đề xuất cho chị Mộc miên vào BQT vì những yếu tố mà ai cũng biết ở chị. Tổ chức vote luôn ạ
    @ nghiableu: Mình chỉ muốn là hậu phương vững trắc thôi
    Đời là vạn ngày sầu, mà mình thì không biết đếm

20. The Following User Says Thank You to Mộc miên For This Useful Post:

vuongchicuong (04-06-2014)

Phát ngôn viên eMông Group eMông's Avatar
    Thanks
    1,066
    Trần Thương - vui tết thiếu nhi - vật vã xuyên rừng già

10:30...2/6/2014

Thức giấc, sau một giấc mơ thật đẹp, trong suy nghĩ không biết đoạn cuối của câu chuyện mình vừa mơ sẽ như thế nào và trong trạng thái “cơ thể mình không còn là của mình” L rùi bất chợt ước, giá mà cứ ngủ mãi như thế chưa bao giờ có một giấc ngủ ngon đến vậy!

Quyết định tham gia chuyến đi mà lòng cũng ngổn ngang lo lắng, cái mặt ngắn tũn khi nghe anh Cường nói “không có sự ủy mị, sự yếu đuối ở đây. Đây là chuyến đi trải nghiệm sự sinh tồn thật sự. Các bạn có thể thay đổi quyết định ngay lúc này”, nhưng lòng thì vẫn luôn tự nói “mày có thể làm được”. Nhảy lên giường ngủ từ lúc 10 rưỡi lận, thế mà cứ xoay ngửa xoay nghiêng, vật vờ, uốn éo, nhắm mắt đếm cừu, đếm hoa, đếm đủ thứ có thể đếm để miễn sao có thể ngủ được. Huhu, mở mắt nhìn đồng hồ đã hơn 2h sáng. Thế này thì mai dậy sớm kiểu gì, sức đâu mà đi bộ, mà leo, mà vác L((( Đồng hồ reo, dậy đi thôi. Chênh vênh, cậu ở lại đi!

Có lẽ phải cảm ơn 2 cô bạn của mình, bằng cách nào đó, đã gián tiếp động viên mình thông qua những câu chuyện của họ, trong khi mọi người lại nói “ con bé này, em bị hâm dở à, đi mà hành xác à.”

Và chuyến đi, phải nói cũng đúng là một cuộc hành xác thật sự

Nhưng, bạn sẽ không bao giờ biết được cái cảm giác ấy nếu không đi!

Là cái cảm giác hạnh phúc, khi thấy lũ trẻ mắt cười long lanh, lí nhí nói câu “cháu xin” lúc mình đi phát kẹo cho bọn trẻ, rùi hớn hở lên nhận phần thưởng của ban tổ chức nhà Mông (có điều gì đó giống giống mình Những đứa trẻ lên hát, mặc áo trắng và cả trang phục dân tộc Mường, như thể hôm nay là một ngày trọng đại lắm lắm. Là nhìn những đứa trẻ đen nháy, dáng người nho nhỏ, cái mông nhoay nhoáy đạp xe bởi cái xe đạp to so với người, rùi cười ngả nghiêng dưới cái nắng chói chang, nói “chị đến thác Thượng Lâm hả, đi theo em, theo em” bằng một cái giọng lơ lớ tiếng địa phương hoặc có thể là tiếng kinh nói chưa sõi mà lòng mình cứ suýt xoa “bọn nhóc dầm nắng thế này ốm thì sao”, còn anh bạn đồng hành lại bảo “vì thế nên chúng mới thoăn thoắt thế kia ấy, khác hẳn mấy đứa trẻ ở thành phố mình”, có lẽ vì thế mà tuổi thơ các em trong veo đến độ mình cũng thèm khát . Mình cảm thấy mừng khi trong buổi tối tình nguyện, thấy các cô, các bé ở bản, soi đèn pin đi bộ hơn cả cây số đến điểm tổ chức, khi thấy các cô các bác súng sính trong bộ áo váy dân tộc Mường, như thể hôm nay là một ngày đặc biệt gì gì ấy J Bất chợt nhớ những câu chuyện về tuổi thơ của mẹ, mẹ kể mỗi lần có đội văn công về sân vận động xã, cả làng lại soi đèn pin đi xem hát, dù có cách cả mấy cây số, cũng giống giống cái cảnh mà mình đang thấy nhỉ. Và cả những ánh mắt, nụ cười, cái vẫy tay của dân bản dành cho mình khi đi bộ qua đây, “lát mà chưa về thì tối vào cô mà ngủ nhé, nhà cô ngay dưới kia kìa”. J Sẽ nhớ anh dẫn đoàn, đi bộ cạnh anh đến cả chục km, được anh giải thích cho từ cái tên cây, tại sao lại gọi là ‘cây độc’, ‘cây đau’, đến việc thanh niên làng đi tán gái thế nào, rùi đến cả việc vợ anh chỉ kém em một tuổi thôi, kém anh 15, 16t lận, yêu nhau thế nào, cưới ra sao... Mình cảm thấy, không chỉ con người, đến tình yêu nơi đây cũng hồn nhiên, mộc mạc và đơn giản như thế.

Mình sẽ không quên cảm giác trải nghiệm, “trải nghiệm sự sinh tồn”, thật sự là như vậy. Theo kế hoạch, ngày thứ hai cả đoàn sẽ đi theo đường suối, từ xóm Rì – xã Tự Do, Hòa Bình đi đến thác Thạch Lâm ở làng Thượng (Thạch Lâm, Thạch Thành, Thanh Hóa) rùi từ đó ra đường Hồ Chí Minh về Hà Nội. Thế nhưng, hôm trước trời mưa to, nước suối dâng cao, chẳng thể đi đường suối, cả đoàn phải đi đường rừng. Cũng vì thế mà lắm điều không dự trước xảy ra. Đi, leo, trèo, bám, víu, một lúc đã thấy mệt nhoài. Không chỉ là tết thiếu nhi trên rẻo cao, lũ vắt cũng có vẻ được một cái tết thiếu nhi ra trò. Chúng tranh nhau xồ ra, bâu bíu, cắn dịu dàng, nhẹ nhàng, mà phải khi mọi người thấy máu chảy ra mới phát hiện ra lũ vắt đói khát ấy. Dù đã dự trù trước tình huống này, ai ai cũng bôi bôi xoa xoa trước lúc đi, mà vẫn không thoát khỏi vòng vây. Cũng đúng thôi, bởi chị Lim bảo cả năm trời chẳng có ai đi đường này J))) thế là ta vô tình mang tết đến với chúng thật. Có lẽ chúng sẽ đau khổ tột cùn mà gào rú lên rằng không biết bao giờ mới có một bữa tiệc như thế nữa sau khi ta ra khỏi rừng. Đi một lúc lâu, đường bị mất, vừa đi vừa phải chặt cây mở đường, cả đoàn bị lạc. Cảm giác bị lạc, nhưng có các anh chị ở bên, khác hẳn cảm giác một mình giữa rừng (ah không, 3 mình J ) Mình dường như đã muốn òa lên mà khóc khi nhìn trước là rừng, nhìn sau là rừng, bốn phía là rừng, chỉ có 3 chị em, không một bóng người. Đi đường nào, rẽ lối nào, tất cả dường như chỉ là linh cảm, là phán đoán. Bụng thì đói, vì từ sáng tới giờ chỉ có bát mì vào bụng (cũng thật khôn là dù có ghét mì đến thế nào thì cũng phải ăn cho bằng hết còn có sức mà đi) chân thì mỏi, vai thì đau, ước mơ lúc này chỉ là có một con đường bình thường để đi và có nước sạch mà uống. Rùi cứ nghĩ là trời sắp tối rồi, không thể quay lại chỗ mọi người chờ đoàn xe đạp, rõ ràng là đi theo chỉ dẫn, đi đường theo suối cơ mà, sao đường thì cứ dẫn tít lên đỉnh núi thế này. Thôi chết, chắc lạc rùi, lạc thật rùi. Thế cơ mà mình không dám rơi một giọt nước mắt dù lòng có vẻ tràn đầy thất vọng, chỉ sợ mình để lộ sự yếu đuối sẽ làm cho 2 anh chị đi cùng bị hao hụt tinh thần mất. “Thể nào cũng về bản, bọn mày cứ đi theo chị, tin chị đi”, chị Nhung nhắc đi nhắc lại câu ấy mỗi khi mình réo lên kiểu “ khéo lạc rùi chị ơi”.“ Được rùi, cứ đi đi th ơi, Ngọc Sơn – Ngổ Luông là nhà, Mông dân ơi đừng sợ, hôm trước mày chả đọc được câu đấy trên group là gì, đi tiếp đi”, khi ấy chỉ biết lẩm bẩm động viên bản thân thế thôi. Và thì mình sung sướng tột cùng khi nhìn thấy trâu buộc trong rừng. Cái cảm giác như kiểu bạn ở địa ngục lâu ngày, bây giờ được trở về thiên đường ý hay như cái cảm giác mà người ta thường ví von kiểu người lữ hành tìm được nước trên sa mạc. Không biết có đúng điểm tập trung không, nhưng mà cứ có người, có dân là được rùi, khi ấy chỉ thế thôi cũng sung sướng lắm. “Mình còn sống!”

Mình muốn nói cảm ơn nhiều lắm tới các anh chị nhà Mông. Những cuộc hành trình của anh chị, mình đã được nghe kể nhiều, xem nhiều, và nghĩ nhất định sẽ tham gia cùng anh chị khi có thể. Sau một ngày vật vã sinh tồn, quả thật những gì mình được trải nghiệm, còn hơn cả được nghe, được kể Đây chắc chắn là chuyến đi hơn cả đáng nhớ!

Bây giờ, sau khi tỉnh dậy trong trạng thái người không lết nổi khỏi giường, ngồi viết một cái note không đầu cuối, chỉ là những cảm giác mà mình trải nghiệm được nhiều nhiều hơn lắm những điều có thể viết ra ( căn bản là dốt văn), thì mình sẽ chạy vào nhà vệ sinh và sau đó đi mua ngay thuốc giun về uống, chắc mấy em giun có trong nước suối mà mình uống hôm qua đang tung hành ngang dọc trong cơ thể mình, lòng vẫn hy vọng không có em vắt nào là hàng xóm ở đấy nữa J)))))

Một phần nho nhỏ giữ lại cho bản thân: có những điều mình không tin là có thật, thế mà nó lại xảy ra với mình trong cuộc hành trình này, là đáng yêu hay đáng ghét ? Ấn nút refresh và trở về với cuộc sống thực tại thôi. Mà không, chuyến đi này hẳn đã là một nút refresh

22. The Following 7 Users Say Thank You to eMông For This Useful Post:

camhap (04-06-2014), Casper_HN (03-06-2014), Mộc miên (04-06-2014), Na chín (03-06-2014), thienlam (04-06-2014), thubeongotau (03-06-2014), vuongchicuong (04-06-2014)

+ Trả lời Chủ đề