+ Trả lời Chủ đề
Trang 5 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 3 4 5 6 7 CuốiCuối
Kết quả 41 đến 50 của 62

Chủ đề: Vui Tết thiếu nhi & Vật vã xuyên rừng già

Phát ngôn viên eMông Group eMông's Avatar
    Thanks
    1,066

Vui Tết thiếu nhi & Vật vã xuyên rừng già

2 -65 &65 -10
    .
    Bạn có biết những con số có ý nghĩa gì không?
    2 ngày cuối tuần đầy nắng, mỗi ngày những mông dân tham gia chuyến đi "Tự Do - Tết Thiếu nhi & Thạch Lâm - Rừng nguyên thủy (http://www.emong.org/showthread.php?...nguyên-thủy) được trải qua những cảm xúc trái ngược, với những bạn đầu tiên tham gia với nhà mông, có thể gọi là những cú shock .
    65 thành viên tham gia làm tình........nguyện (con số chốt đến 23h00 ngày 31/5)
    56 đứa hâm hăm hở vạt cây, di bẹp vắt, vật vã vác xe, đi bộ chui rúc trong rừng suốt 10 tiếng đồng hồ

Kính mời các thành viên tham gia chuyến đi cùng chia sẻ cảm xúc sau chuyến đi!

2. The Following 13 Users Say Thank You to eMông For This Useful Post:

Casper_HN (02-06-2014), hoanganhlam (02-06-2014), hung (02-06-2014), HungNguyen (02-06-2014), Mít Dịu Dàng (02-06-2014), Mộc miên (02-06-2014), Mr_Bom (02-06-2014), Na chín (02-06-2014), ngancute86 (02-06-2014), schumi (02-06-2014), thienlam (02-06-2014), thubeongotau (02-06-2014), vuongchicuong (04-06-2014)

Đánh trống múa rối Casper_HN's Avatar
    Đang ở
    Nơi nào đó có em
    Thanks
    1,634
    Đọc lại những note được chép lại vào 4r, tôi đã khóc, thật sự...

Đây là cuộc sống mà tôi mong ước, tôi đã từng có những note như các bạn... Và ước mơ của tôi là sẽ làm sao có thật nhiều, thật nhiều, thật nhiều người được trải qua cảm giác này.

Tôi ghét sự ích kỷ, tôi ghét những kẻ chỉ biết cảm nhận cho riêng mình. Hèn hạ với cuộc đời, tầm thường với nhân thế.

Hãy biết cho đi thật nhiều...

4. The Following 5 Users Say Thank You to Casper_HN For This Useful Post:

camhap (03-06-2014), Mộc miên (04-06-2014), thienlam (04-06-2014), thubeongotau (03-06-2014), vuongchicuong (04-06-2014)

Mông dân dự bị camhap's Avatar
    Thanks
    298
    Trích dẫn Gửi bởi Casper_HN Xem bài viết
    Đọc lại những note được chép lại vào 4r, tôi đã khóc, thật sự...

Đây là cuộc sống mà tôi mong ước, tôi đã từng có những note như các bạn... Và ước mơ của tôi là sẽ làm sao có thật nhiều, thật nhiều, thật nhiều người được trải qua cảm giác này.

Tôi ghét sự ích kỷ, tôi ghét những kẻ chỉ biết cảm nhận cho riêng mình. Hèn hạ với cuộc đời, tầm thường với nhân thế.

Hãy biết cho đi thật nhiều...
    Cái cảm giác được cười với bọn nhóc và bảo nhe răng sún cô xem nào, các con vừa cười vừa bẽn lẽn, được khoác lên vai chúng những chiếc balo mới mặc dù balo còn to hơn cả người anh ạ

6. The Following 6 Users Say Thank You to camhap For This Useful Post:

Casper_HN (03-06-2014), dangman (03-06-2014), Mộc miên (04-06-2014), thienlam (04-06-2014), thubeongotau (04-06-2014), vuongchicuong (04-06-2014)

Mông dân Cu Tuấn's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    193
    Sau 2 ngày vượt rừng trở về, ngồi viết cảm xúc trong tình trạng 2 bắp tay vẫn chưa hết đau, nhưng 2 chân thì vẫn muốn đạp xe, chạy nhảy và đầu thì nghĩ về những chuyến đi sắp tới. 2 tháng với 4 chuyến đi cùng các thành viên eMông là những cảm xúc mà từ lâu mình cứ đi tìm và đến giờ mới được trải nghiệm những điều như thế.

Về cảm xúc của chuyến vật vã xuyên rừng già ư? Đúng là một chuyến đi điên rồ mà đến lúc này mình vẫn còn phát điên vì nó. Không biết những thành viên cũ đã đi qua những nơi còn khủng khiếp hơn thì cảm xúc thế nào, nhưng mình dám chắc những con người mới lần đầu trải nghiệm và vượt qua được nó cũng đang phát điên như mình.

Ngày 1
    Đạp xe dọc theo những con đường phần lớn không được rải nhựa, băng qua những làng mạc thưa thớt vài ngôi nhà sàn bằng gỗ, đồng lúa và ruộng ngô mênh mông nằm trong thung lũng cứ dần lộ ra. Rồi những gò đất uốn lượn qua những bãi bùn theo hình thù kì quái được tạo ra bởi những vết xe đạp... Mọi thứ 2 bên đường cứ lướt qua chậm rãi theo tốc độ đạp xe nhưng lưu lại thật lâu, mà đến khi xem lại các bức ảnh mình vẫn nhớ như in nó là đoạn đường nào và ở thời gian nào.

Đi du lịch bằng xe đạp cũng tạo cảm giác hiếu kì, gần gũi với người dân địa phương hơn và có vẻ như họ cũng quan tâm đến mình hơn là đi bằng các phương tiện khác. Hơn 60 con người được tổ chức tốt, không ồn ào, không khoa trương và không có rác thải. Nhờ đó mà chúng ta đã có một buổi từ thiện 1/6 thân thiện và ý nghĩa cho các e nhỏ trong bản. Lần thứ 2 mình tham gia một buổi từ thiện với các em nhỏ, mình thích làm việc này cho dù đóng góp của mình lần này chưa có gì nhiều.

Ngày 2
    Đã được lưu vào kỷ lục cá nhân của mình là một ngày điên rồ, căng thẳng và khó khăn nhất Mình là một thằng khá lạc quan trong mọi việc và đôi khi thành ra chủ quan, nên khi nghe mấy ông BQT phổ biến về lịch trình ngày 2, mình nghĩ: "Mấy ông này cứ nói quá lên để làm cho cái lịch trình nó hấp dẫn hơn thôi chứ chẳng khủng khiếp như thế đâu". Thôi giờ chẳng biết nói gì nhiều, em nhận em sai ) Những việc chưa từng làm trước đây thì vào rừng em đã làm hết rồi )

Em xin gửi lời cảm ơn đến anh Garnet Cường đã thiết kế một tour tuyệt với và ý nghĩa như thế để củ hành bọn em suốt 10 tiếng trong rừng, nó chẳng giống với tính cách của anh khi đi bộ nghe anh kể chuyện chậm rãi và đầy tính nhân văn

Em muốn gửi lời cảm ơn đến anh Thành Như Cờ, tận tụy chốt đoàn, vực dậy tinh thần anh em trong những lúc mệt mỏi nhất vác xe qua rừng.

Cuối cùng em xin cảm ơn anh Long Cắp Bô vì những câu chuyện vui mà anh đã kể trong suốt chuyến đi nhưng đúng là 90% toàn là bốc phét và chém gió, tin anh thì chỉ có thiệt vào thân nhưng lại làm củng cố tinh thần mọi người rất tốt nếu muốn vượt qua chính mình.

Chuyến đi đã kết thúc nhưng có nhiều điều mở ra cho mình: những người bạn mới cùng đam mê, được refresh sau những ngày làm việc căng thẳng... Ai bảo rằng những mối quan hệ trên mạng chỉ là sống ảo thôi thì cần phải suy nghĩ lại!

8. The Following 8 Users Say Thank You to Cu Tuấn For This Useful Post:

Casper_HN (04-06-2014), eMông (04-06-2014), flamencol78 (04-06-2014), Na chín (04-06-2014), thanhnc (04-06-2014), thienlam (04-06-2014), thubeongotau (04-06-2014), vuongchicuong (04-06-2014)

Thanks
    1,066
    Thông báo offline:

BTC kính mời các thành viên tham gia chuyến đi và các thành viên nhà Mông tham gia buổi off sau chuyến đi "Tự Do - Tết Thiếu nhi & Thạch Lâm - Rừng nguyên thủy"
    Thời gian: 18h00 ngày 04/062014
    Địa chỉ: 112c3 Lương Định Của (Bạn nào chưa biết hoặc lạc đường xin gọi Hoàng Dương: 0983792088)
    Nội dung off: Chém gió, thành viên share ảnh, trả tiền thừa, đóng tiền thiếu
    Tiến độ: Trà nước chém gió -> Liên hoan ăn tối -> Karaoke ->....

Chú ý:
    - Bạn nào thiếu tiền chuyến đi, đề nghị đóng bù đủ phần thiếu
    - Bạn nào dư tiền mà ko đến off, BTC sẽ cắt 50% số tiền dư để chuyển vào quỹ từ thiện eMông
    - Bảng tổng hợp chi phí chuyến đi sẽ được công bố vào trưa mai
    Last edited by eMông; 04-06-2014 at 05:03 PM.

Mông dân dự bị Mít Dịu Dàng's Avatar
    Thanks
    51
    Em về Hưng Yên r. K lên off được :-( lợn Chế Tạo e vẫn chưa nhận. Nếu còn thừa tiền,Tô đút hộ vào lợn giúp em với nhé :-) . Em xin đội ơn Tô

11. The Following User Says Thank You to Mít Dịu Dàng For This Useful Post:

camhap (04-06-2014)

Mông ẩm thực victor's Avatar
    Thanks
    220
    Trích dẫn Gửi bởi eMông Xem bài viết
    Thông báo offline:

Chiều mai BTC kính mời các thành viên tham gia chuyến đi và các thành viên nhà Mông tham gia buổi off sau chuyến đi "Tự Do - Tết Thiếu nhi & Thạch Lâm - Rừng nguyên thủy"
    Địa chỉ: 112c3 Lương Định Của (Bạn nào chưa biết hoặc lạc đường xin gọi Hoàng Dương: 0983792088)

Chú ý:
    - Bạn nào thiếu tiền chuyến đi, đề nghị đóng bù đủ phần thiếu
    - Bạn nào dư tiền mà ko đến off, BTC sẽ cắt 50% số tiền dư để chuyển vào quỹ từ thiện eMông
    - Bảng tổng hợp chi phí chuyến đi sẽ được công bố vào trưa mai
    - Bạn nào dư tiền mà ko đến off, BTC sẽ cắt 50% số tiền dư để chuyển vào quỹ từ thiện eMông -> phải sửa là không đến ọp mà không báo trước chứ ạ

Em bận không đi ọp được, chắc là có tiền thừa rồi vì đoàn không ăn tối theo kế hoạch trước khi về Hà Nội + tiền cả đoàn dừng chân nghỉ uống nước trước khi đến thác Mây em bỏ ra 170K nhóe
    Toàn bộ tiền thừa em xin nhận sau để bỏ lợn Táo Chệ ạ
    Em xin cảm ơn ạ
    One life, live it!

Mông dân cực kỳ hèn hạ zĩn's Avatar
    Thanks
    143

Wink

Trích dẫn Gửi bởi victor Xem bài viết
    - Bạn nào dư tiền mà ko đến off, BTC sẽ cắt 50% số tiền dư để chuyển vào quỹ từ thiện eMông -> phải sửa là không đến ọp mà không báo trước chứ ạ

Em bận không đi ọp được, chắc là có tiền thừa rồi vì đoàn không ăn tối theo kế hoạch trước khi về Hà Nội + tiền cả đoàn dừng chân nghỉ uống nước trước khi đến thác Mây em bỏ ra 170K nhóe
    Toàn bộ tiền thừa em xin nhận sau để bỏ lợn Táo Chệ ạ
    Em xin cảm ơn ạ
    anh phich đã kí gửi tối em sẽ nhận tiền của anh í ạ hí hí
    Last edited by zĩn; 04-06-2014 at 03:26 PM.

mây của trời cứ để gió cuốn đi...

Mông dân acc4rum's Avatar
    Thanks
    4
    Trích dẫn Gửi bởi eMông Xem bài viết
    Thông báo offline:

Chiều mai BTC kính mời các thành viên tham gia chuyến đi và các thành viên nhà Mông tham gia buổi off sau chuyến đi "Tự Do - Tết Thiếu nhi & Thạch Lâm - Rừng nguyên thủy"
    Lịch chiều nay hay chiều mai vậy BQT? Khó hỉu quá à :v
    Last edited by acc4rum; 04-06-2014 at 03:56 PM.
    Tao muốn làm người xấu !!!

Mông dân dự bị thienlam's Avatar
    Thanks
    17
    Ngay từ đầu mình chỉ đi vì thích trải nghiệm, thích đến một nơi mới. Nhưng tối hôm đó, ở Tự Do, nhìn vẻ mặt háo hức của các em học sinh, được nghe kể về hoàn cảnh gia đình của em Sim và những em khác, mình thật sự đã rất xúc động.

Để đến trường nhận quà, các em đã đi bộ một quãng đường rất xa, chờ các cô chú từ chiều. Buổi tối, có những em phải nhờ gia đình đến đón vì nhà quá xa. Đi một quãng đường xa như vậy, chắc chắn những món quà này rất ý nghĩa với các em. Những giọng ca còn ngượng nghịu, những điệu múa vụng về của các em đều toát lên niềm vui nhỏ bé nhưng lại vô cùng to lớn - được nhận quà thiếu nhi.

Và rồi chuyến đi của mình không còn chỉ là trải nghiệm nữa. Có lẽ khi về HN mình sẽ lại quên mất các em, quên mất là mình MUỐN LÀM ĐIỀU GÌ ĐÓ Ý NGHĨA HƠN NỮA, nhưng cảm xúc mà mình nhận được vào buổi tối hôm đó thì thật sự không thể nào quên.

Về hành trình đạp xe, thật sự em đã lẩm bẩm rất nhiều lần trên đường đi là đường này đi bộ còn khó nữa là vác thêm cái xe, đúng là lừa người, độc ác, abc xyz.... ( cơ mà em cũng biết thân biết phận là đã được cảnh báo còn kêu cái gì nữa, đầu tiên vẫn là tại mình trước đã ( ). Đã có những lúc em muốn buông xuôi hết, thậm chí chả buồn mở miệng ra đáp lời mọi người nữa, xe cũng vứt 1 chỗ vì quá mệt. Nhưng nhờ vậy em mới biết sự tương trợ lẫn nhau của gia đình Emong. Có những bạn đã đi nhiều lần, có những bạn mới đi lần đầu, nhưng dù mệt thì ai cũng đều gắng sức giúp đỡ mọi người. Em đã được bạn Hồ Ly My, chị meoyeu, anh Xuân Hải Lê, anh Thành NC, anh Cường, chị Him... và nhiều nhiều người nữa giúp đỡ mới có thể đi hết quãng đường rừng khó khăn như vậy. Cả chiếc khăn của Zĩn, cả anh Casper HN đã động viên rất nhiều trên quãng đường đèo ngày hôm trước nữa ạ. Nhờ mọi người em mới hoàn thành chặng đường và không bỏ cuộc giữa chừng.

Thật sự cảm ơn tất cả mọi người và cảm ơn Emong đã mang tới cho em những nụ cười hết cỡ và những khoảnh khắc ý nghĩa!
    Last edited by thienlam; 04-06-2014 at 05:30 PM.

16. The Following 4 Users Say Thank You to thienlam For This Useful Post:

Casper_HN (04-06-2014), Cu Tuấn (04-06-2014), eMông (04-06-2014), thanhnc (04-06-2014)

Thanks
    1,066
    Trích dẫn Gửi bởi acc4rum Xem bài viết
    Đính kèm 513
    Lịch chiều nay hay chiều mai vậy BQT? Khó hỉu quá à :v
    Đã edit lại cho dể hiểu hơn. Thank.

+ Trả lời Chủ đề