+ Trả lời Chủ đề
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 1 2
Kết quả 11 đến 12 của 12

Chủ đề: Phanh dầu bị kêu do dính dầu mỡ vào dĩa thì làm thế nào

Mông dân hèn hạ thanhnc's Avatar
    Thanks
    175

Phanh dầu bị kêu do dính dầu mỡ vào dĩa thì làm thế nào

Nhiều bạn hiện nay đang chạy phanh dầu & chắc cũng có nhiều bạn gặp tình huống bị dầu xích, mỡ, các dung dịch bôi trơn...dính vào dĩa phanh, dẫn đến tình trạng khi bóp phanh có tiếng kêu két két & làm giảm khả năng hãm của phanh.

Bản thân xe đạp của mình & bạn Mập đã từng bị như vậy. Cảm giác khá khó chịu khi dừng đèn đỏ, đám đông quay sang nhìn mình vì bị gây chú ý bởi tiếng kêu của phanh.
    Có nhiều người đã tư vấn cách xử lý là làm sạch dĩa & má phanh để loại bỏ dầu mỡ dính trên đó. Xà phòng, nước rửa chén...có người đã dùng đá mài để chà mòn bớt má phanh để loại bỏ bề mặt dính dầu...

Gần đây trên FB, anh bạn Trung Phải gió đã nhắc tới việc tẩy dầu trên má phanh trong chuyến đi Lào Cai - Y Tý gần đây bằng cách dội nước cocacola & mình đã làm thử.
    Hôm qua về test độc chiêu Coca thần chưởng, quả nhiên má phanh cho vào ngâm trong nước cocacola có khả năng tẩy trôi hết dầu mờ dính trên đó.

Mình tháo cả 2 bộ má phanh trước - sau, ngâm vào nước cocacola từ tối qua, sau khoảng 30 phút thì lấy ra lau lần 1 bằng giẻ sạch để lấy bớt lớp tạp chất dính trên bề mặt má phanh. Sau đó cho vào ngâm tiếp. Sáng nay vớt ra & cọ sạch thêm bằng dung dịch tẩy bồn cầu. Lắp lại vào xe chạy thử thì thấy bớt kêu hẳn.
    Có lẽ còn kêu một chút vì mình để lâu không xử lý nên lớp tráng gia cường trên bề mặt dĩa phanh đã bị mài mòn, lộ cả lớp kim loại nền phía trong.

Để tránh tình trạng dầu mỡ dính vào dĩa phanh thì khi rửa xe nên tháo rời bánh & lau, rửa riêng. Trường hợp không muốn tháo bánh thì sau khi xì - lau khô xe, nên tiếp tục lau chùi dĩa phanh bằng giẻ sạch có tẩm dung dịch PR7 hoặc các loại chất tẩy rửa khác.

Bạn nào chạy phanh dầu mà bị dầu xích dính vào đĩa, bóp phanh bị kêu ken két thì nên sớm học ngay chiêu này. Tốt nhất là làm sớm trước khi bị bào mòn vào cốt đĩa. Khi xuất hiện tiếng kêu khi bóp phanh thì nên nghĩ tới việc dĩa phanh bị dính dầu mỡ & sớm xử lý ngay.
    Đừng quay đi khi anh cần em. Một phút thôi cho đời anh thêm dài.

2. The Following 2 Users Say Thank You to thanhnc For This Useful Post:

buitrongdat (22-07-2014), dangman (05-07-2013)

Thần Hành Thái Bảo dangman's Avatar
    Đang ở
    cHƯA Bít yÊu
    Thanks
    274
    Trích dẫn Gửi bởi Hải Sản Xem bài viết
    Thế còn đi mưa về mà bị thì nó bị làm sao hả a
    Lau khô là xong rồi
    LỬA THỬ VÀNG MỚI LÊN NGƯỜI

Mông dân dự bị xedop.com's Avatar
    Thanks
    0
    cảm ơn bác chủ đã chia sẻ, rất ý nghĩa!
    xedop.com Đại lý ủy quyền xe đạp Giant 0949.156.272-097.747.6116. ngõ 192 Quán Thánh. Bảo dưỡng - sửa chữa chuyên nghiệp tất cả các xe

+ Trả lời Chủ đề