+ Trả lời Chủ đề
Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3
Kết quả 21 đến 21 của 21

Chủ đề: Nói sao cho con nghe - Nghe sao cho con nói

Mông để dành... Na chín's Avatar
    Thanks
    1,812

Nói sao cho con nghe - Nghe sao cho con nói

eMông nhà mình chơi với nhau cũng đã được hơn 5 năm. Gặp nhau từ thời còn thanh niên trai trẻ, đến giờ đã có nhiều người lập gia đình và có con, con cái nhiều người cũng đã và sắp đến cái giai đoạn lên 3 "khủng hoảng", với sự bướng bỉnh và dễ tổn thương đặc trưng của lứa tuổi.

Mình cũng là một người như thế. Con mình sắp lên 3 và nhiều lúc, mình ko làm sao có thể kiềm chế mình để khỏi cáu gắt, khỏi quát mắng, khỏi cư xử xấu với con. Trong khi lang thang trên internet để tìm những kinh nghiệm và chia sẻ của các nhà giáo dục, của các bậc cha mẹ khác, mình tìm thấy quyển sách này How to Talk So Kids Will Listen & Listen So Kids Will Talk của tác giả Adele Faber và Elaine Mazlish, đã được một bạn có nick là mecudau trên webtretho dịch ra tiếng Việt. Chắc cũng còn rất nhiều sách khác bàn và đưa ra giải pháp trong trường hợp này, nhưng quyển này mình đã đọc và thấy rất hay. Mình cũng đã áp dụng thử một số biện pháp được đề cập đến trong sách và thấy có tác dụng.

Vì thế, mình định sẽ copy&paste phần dịch cuốn sách đó ra đây. Hy vọng những Mông dân đã làm cha làm mẹ, những Mông dân có con đang ở trong lứa tuổi ương bướng, nói ko chịu nghe sẽ tìm được đôi điều có ích.

Yêu Bell của mẹ nhất

2. The Following 7 Users Say Thank You to Na chín For This Useful Post:

alooooooo123 (17-06-2013), Casper_HN (14-06-2013), dzungarc (17-06-2013), flamencol78 (13-06-2013), Mr_Bom (14-06-2013), NHOCBEO (03-07-2013), Yankumong (14-06-2013)

Mông dân hèn hạ NHOCBEO's Avatar
    Thanks
    553
    Thanks chị Na nhé. Em đang hóng tiếp, cóp về đọc dần dần. Mặc dù Kẹo chưa lên 3 nhưng em nhận ra rằng con hành xử khác nhau khi e đối xử với con khác đi. Cùng là một việc, nếu cứ giật đồ ở tay con thì con sẽ khóc rất to, nhưng nếu bảo là mẹ xin hoặc con đưa cho bố đi thì con làm theo ngay, hoặc 1 lúc sau mới đưa, dù mất nhiều thời gian hơn nhưng con sẽ ko khóc. Sự kiên nhẫn và ko nổi nóng là điều em cũng đang phải rèn luyện. Em nhận ra, công cuộc làm mẹ là điều thật sự khó khăn, và phải học rất nhiều mới có thể làm tốt được.

4. The Following User Says Thank You to NHOCBEO For This Useful Post:

Na chín (03-07-2013)

+ Trả lời Chủ đề