+ Trả lời Chủ đề
Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 21

Chủ đề: Em xin đưa nó vào mục "Buôn dưa"

Mông dân hèn hạ meodiendihoang's Avatar
    Đang ở
    Hơi xa 1 tí
    Thanks
    131

Em xin đưa nó vào mục "Buôn dưa"

Mình, tên là Oem, mười chín tuổi tròn, trắng đến phát đen, cao một mét bẩy ba nặng năm mươi nhăm cân chẵn chưa kể quần áo và phụ kiện đi kèm, được coi là khá không thức thời, lãng mạn dỏm pha thô thiển thật, cũng thích đọc và tệ hơn là thích được viết, viết nhiều khi chỉ là để giải toả cái túi khí âm ỉ nằm trong người, châm một nhát kim là nó xì ra bằng hết....

.....

"Hoài"

Ước mơ xưa thật là xưa của mình cũng lớn lắm, phải được lái máy bay tàu lượn cơ không thì vét đĩa cũng là một chiếc xe tải thật to để chở cát về xây nhà (hay nhờ), ấy thế mà tới giờ nó dừng lại ở cái xe hai bánh chạy không cần xăng....

Cũng có nhiều người hỏi mình "thế đi nhiều thế không chán ah ?" mình chỉ biết cười cười...ừ cũng có lúc chán lắm ấy, chán đến ong cả đầu hoa cả mắt chỉ muốn vứt béng cái xe đi cho nhẹ nợ, nhưng nhiều khi niềm vui của con người chỉ là chinh phục được cảm giác không buông xuôi hay sao ấy.....cứ đi xong về mệt già cả người, cứ tự hứa sẽ chăm chút bản thân hơn thì đôi chân lại mách đôi tay rồi lại chuyền lên đôi mắt.....rồi mơ hồ, rồi nhớ, nhớ cảm giác đất trời với mình hình như chỉ còn là một, thấy mình cứ tội nghiệp đi với tự do....Rồi ngoắt cái những lần mình leo đèo, qua suối qua rừng, lênh đênh trên những nẻo đường không tên nhiều đến không ngờ, ngoắt cái đã gần ba năm mình lỡ si mê niềm vui không ngồi một chỗ ấy, ngoắt cái thấy mình là một ai đó khác lắm - không thuộc về ngày xưa ...

.....

"Buôn thứ gọi là dưa"

Mình có sở thích khác là quan sát mọi người bên mình, cũng chả phải Mông già gì nhưng mình cũng chứng kiến có người đến rồi lại đi, có người đến rồi lại gắn bó...., nhất là những người hay đi cùng mình, không ít thì nhiều ai cũng để lại những ấn tượng riêng....những ấn tượng không phải để mình đem ra phán xét, chỉ đơn giản, theo mình nghĩ, ai cũng thế thôi, đâu đó trong vẻ bề ngoài có vẻ tuềnh toàng hay trịnh trọng ấy đều có những ngóc ngách mà chỉ họ mới chạm tới được, mình chỉ xin được "buôn" với họ một vài thứ thôi, đúng thì vui ko đúng thì cũng vui nhé

"Người hình dung thế nào thì cười thế nấy"

_Mít mông thật là cái chức đáng ngưỡng mộ em ạ(cho dù em dùng kem mua nó hay là không), Linh ơi, em cười như bông hoa thời rực rỡ nhất ấy, em cười "bung xoè" thế con người em cũng thế ....bung xoè hết cỡ, em vô tư và thẳng thắn đến cánh đàn ông ối thằng còn phải ngước nhìn, thành ra khi em không cười anh sợ cực kì !! cố gắng tập cơ mặt đều đặn em nhé !! Cám ơn em vì nhiều điều lắm chẳng tiện nói ra....

_Mập ơi, cậu cười nhìn cứ ngớ ngẩn thế nào ý, con người cậu nhiều khi cũng ngớ ngớ ngẩn ngẩn thế, cậu cứ như tổ tò vò rồi thoắt cái lại dễ chịu như nụ cười ngớ ngẩn của cậu ý, nhà Mông này, tớ thề, người tớ ghét nhất là cậu mà cũng thương thương cậu đủ để không dám ghét cậu quá lâu. Đến khi nào cậu mới tự tin vào bản thân cậu hả ???? Đừng cố tỏ ra mình cứng rắn, người tinh sẽ biết còn thằng ngốc nó sẽ tưởng cậu cứng thật, phải oằn ẹo thêm tí nữa nhé Ôi !! lật đật ơi là lật đật

_Ai nữa nhỉ ?? ah, Yo, Yo còn nhớ hôm qua không ? Không chỉ mình anh đâu, mọi người quý Yo lắm đấy ! Em cười mà mắt em cũng cười thì phải, mọi người quý nụ cừi vô tư ấy ánh mắt chân thành ấy, đấy là tất cả những điều anh cần ở một người bạn. Yo cứng cáp lắm, đáng để nhiều người ngưỡng mộ lắm, chỉ một chút xíu thôi, thi thoảng giành một chút cho bản thân nghỉ ngơi đừng quá cố sức nhé !

_Tu ạ, anh là thằng trai ban đầu nom thật là "vớ vẩn" với nụ cười ....xin phép được liên tưởng đến Mít Linh, cũng tung xoè không kém, (mỗi tội nhiều nếp nhăn hơn thôi) thế nên paste n copy luôn cái đoạn ý nhé. Nhưng càng tiếp xúc, em lại càng thấy đâu đó có điểm chung với em (lười, ham chơi, và có phần vô trách nhiệm với bản thân ???)Anh khó đoán lắm, nhiều khi em cũng sợ, rồi nhận ra anh cũng hơn em hai tuổi cơ đấy , anyway được biết anh coi như là điều trớ trêu của số phận rồi ..

_Bạn Cường, bạn có nhiều kiểu cười lắm, nhưng túm lại thì lúc mình "thích" bạn nhất là lúc bạn cười kiểu nhe hết răng... Bạn có đôi phần dẻo mỏ, Galant và thật lòng mình thì cậu là người nhiệt tình với bạn bè !!, Dạo này thấy có vẻ hơi nản nản với đời vì chưa có cô nào chịu đi theo ??? Bạn nói muốn được giống tớ (cái này tớ cứ tin là thật nhé, nếu cậu nói thế vì cái mục đích gì khác thì coi như tớ không biết và không quan tâm) thì.....phí quá cậu ạ....Sau này lấy con vợ phải thật oách vào nhé !! Cám ơn vì ba cái quần sịp !!

_Bạn xế - ôm - ôm xế Ale hiền hiền thủa đóng bỉm vào Emong ngày nào thay vào đấy là cậu zai chua ngoa nhất cái nhà Mông này. Tớ cũng đếch ngờ ....hay bản chất cậu ngoa ngoét thế thật ? Chả nhẽ cái điệu cười "tròn vành rõ chữ" của cậu nó chỉ là cái áo chùa thầy cậu phủ bên ngoài để đi lừa mấy em nai tơ ngơ ngác ?? Nhưng rút cục thì bên ngoài cậu thế nào tớ chả biết, với Emong cậu cứ thế lại hay, thiếu cậu rõ ràng là bản nhạc thiếu đi một nốt thế thì ai nó còn nghe nữa ?? Gửi lời chia buồn của tớ đến cái chân của cậu nhé

_Còn ai nữa đây, ah đúng rồi, anh nuôi Phích, hahaa, anh này kỳ lắm nhé, lương duyên của mình với ảnh có lẽ là từ cái hộp Pate "Victor ủng hộ các bạn mông nữ" hay gì gì đấy... Nó theo em suốt vài ngày trời đấy, mở cái hộp nhựa ra mà đek hiểu "đèo mẹ !! Victor là thẳng mả mẹ nào nhỉ ?", buồn thay là nó đã bị thiu anh ạ .....Giờ thì em cũng gặp anh nhiều kha khá, anh cười thì hiền thật, anh ít nói thật, nhưng em cứ có cảm giác có gì sâu sắc hơn ở con người này, em chịu, để các cô Mông khám phá vậy !! P/s: em thích ngồi uống cả anh rồi đấy !!, anh ngây ngô vãi ra (Đek biết ông này có ngây thật ko) Chăm nuôi nấng mấy cái tàu há mồm nhà này hơn anh nhé, anh nấu ăn ngon bỏ mẹ !!

_Em chào anh Long Cát Bơ, anh thì ...cười gian thấy bà luôn, mắt anh nó cũng hí tít lúc anh cười ý .....Thế thì anh bảo em phải nói gi về anh đây ạ ??? Thôi em còn trẻ, chả dám nhận xét người lớn hay đại loại là "nom mặt mà bắt hình rong". Em biết con người anh thiện tâm chả thiếu, nhưng thói đời nào có để thằng Chí làm người lương thiện đc anh nhỉ ?? (em ko có ý gì nhá, chỉ là bất bình thình em lại lôi anh Chí vào, khổ thân anh ý ! )..... Mỗi tội anh chụp ảnh thì....bà con nào ưa khoe mình "tao đi những đây này" mà không bám kè kè anh cũng lạ (nói thật là em cũng thế thôi) Nhiều khi nói với anh mà anh nói cùn bỏ mịa, biết là chỉ là mấy câu đùa nhau rồi cãi lý vớ vẩn thôi cơ mà...thật sự sao Emong có người nói lắm với cùn như anh đc nhể ??? heheheheheheheheh (ts nói về anh em tốn mẹ hết noron thần kinh rồi)

updates: 10/12

Không hiểu sao hôm nay trong lúc đạp vòng hồ, mình lại nhớ thị thế.....

Hồi đầu mình gặp thị là chuyến Lào Cai của a 7, cái thời mà chân mình vẫn bị què không đạp được nên chỉ ra đón thôi, (sao trời lại mang thị đến với mình trong cái lúc chả "oai phong" tí nào nhể ??). Mình chỉ ấn tượng thị cái thủa sơ khai là chất giọng kéo nhị .....mẹ ẹ ẹ ẹ, khốnnnnnn nạnnnnnnnnn, kéo dài có khi phải cả chục mét. Rồi nước chảy bèo chôi, thấm thoắt mình cũng bị quyến luyến cái má lúm của thị.....Rồi....vào một đêm trăng sao đưa đẩy, gió hiu hiu thổi bên mặt hồ Tờ Ây ....chúng tôi đạp xe bên nhao, im lặng mà sao lòng cứ như đang bị ai đấy chơi trò trộn miến......Rồi......tui chủ động đánh tan cái đám mây mù im ắng ấy, tui bèn hỏi cổ "này em, thế thật ra cái nick của em trên emong nó là cái gì thế ??", ....cổ thỏ thẻ rồi nhoẻn miệng khéo khoe cặp xu trên má.....

"Đau"

.....tại sao lại là đau ?? ....

Dạ tại lúc ý em Đau lắm nên em mới đặt nick là Đau....

Vầng với tui, cổ vẫn luôn ngây thơ như thế, thi thoảng có hơi "quan trọng hoá vấn đề" nhưng chưa lúc nào cô ý tỏ ra đáng ghét với tui , cổ thật ân cần với mọi người, can đảm và bướng bỉnh như mẫu số chung của chị em nhà Mông..... như nụ cười dễ mến của mình.....nhưng.......Đau ơi sao Đau có nhẽ nào em đem đồng xu trên má cho thằng khác...... mẹeeeee, khốnnnnnnn nạnnnnnnnnnn
    ......

Thôi tạm thế đã, mình mệt rồi, mai buôn tiếp !!!
    Last edited by meodiendihoang; 12-10-2012 at 02:14 AM.
    Cứ đi sẽ đến ok

2. The Following 12 Users Say Thank You to meodiendihoang For This Useful Post:

alooooooo123 (12-10-2012), Break (11-10-2012), Casper_HN (10-10-2012), dau (10-10-2012), laogiasunrang (10-10-2012), love2live (10-10-2012), Mouse7023 (10-10-2012), Mr_Bom (11-10-2012), Na chín (10-10-2012), Nhip (11-10-2012), Yankumi (10-10-2012), yosaraha (10-10-2012)

Mông để dành... Na chín's Avatar
    Thanks
    1,812
    Hóa ra msg cho mình là vì cái này đây, Oèm ếch thật

Yêu Bell của mẹ nhất

Đánh trống múa rối Casper_HN's Avatar
    Đang ở
    Nơi nào đó có em
    Thanks
    1,634
    Mình thích thằng Oèm từ lần nó ngồi ngơ ngẩn lúc nhập nhoạng trên đỉnh Hàm Lợn nói "Đi phượt mà ăn uống sướng thế này á!?", tới giờ vẫn thấy thích nó về cách tư duy thẳng thắn và đẹp quá. Xin lỗi phụ huynh chú, chứ cái tên Đạt không thể chuẩn bằng tên Oèm, nó cứ khang khác, ngô nghê mà đáng yêu vãi

5. The Following 2 Users Say Thank You to Casper_HN For This Useful Post:

flamencol78 (10-10-2012), yosaraha (10-10-2012)

Thanks
    1,812
    Kô Kô đang tính đi học nghề phát hành sách để sau này thầu vụ xuất bản và phát hành hồi ký của Oèm đấy. Oèm cố lên, đừng phụ lòng và phụ công Kô

Yêu Bell của mẹ nhất

7. The Following 2 Users Say Thank You to Na chín For This Useful Post:

laogiasunrang (10-10-2012), Mouse7023 (10-10-2012)

Gây sóng tạo gió Anonymous's Avatar
    Thanks
    140
    Trích dẫn Gửi bởi flamencol77 Xem bài viết
    Thằng này trông có vẻ bụi bặm phong trần nhưng mình thấy nó cứ "lởm lởm" thế nào ấy...

Đíu gì hôm vừa rồi tập trung ở ĐHQG để đi Chế Tạo, nó buồn tè loanh quanh đi đâu 1 lúc rồi quay lại đần mặt ra hỏi "anh ơi chỗ này đi tè ở đâu ấy nhỉ?"... Sak... mấy cái building kia chỗ nào chả có chỗ tè... ko thì mày cứ thượng luôn ra gốc cây trong vườn thượng uyển kia cho tao... đi bụi còn bày đặt tìm nhà đi tè
    Có điều kiện tội gì không sài hả anh ??? Tại em thích kiếm cớ bắt chuyện với anh đó mà, nên nhìn anh em đành phải viện lý do đi tè

Anh ơi em bảo này, mà sao trên mạng anh cũng nỏ mồm mà ở ngoài anh cứ như "bị ai chẹn họng ý", cười rõ là ngu ngơ ah

Lười login nick quá dùng tạm nick này

Gây sóng tạo gió Anonymous's Avatar
    Thanks
    140
    Vâng !! Chắc thế rồi, anh khù thì em mới dám bắt chuyện thôi

Mông dân cực kỳ hèn hạ Nhip's Avatar
    Thanks
    147
    hot hơn chuyện đi đái chắc chỉ có chuyện hỏi chỗ đi ị :-"

Mông dân cực kỳ hèn hạ Nhip's Avatar
    Thanks
    147
    Trích dẫn Gửi bởi flamencol77 Xem bài viết
    Hót nhất của Nhip chỉ có thế thôi à?
    dĩ nhiên là hiêng phải rồi ạ
    e chỉ suy đoán theo trường hợp của a vs a Oèm thôi :-"

Mông dân hèn hạ meodiendihoang's Avatar
    Đang ở
    Hơi xa 1 tí
    Thanks
    131
    Không hiểu sao hôm nay trong lúc đạp vòng hồ, mình lại nhớ thị thế.....

Hồi đầu mình gặp thị là chuyến Lào Cai của a 7, cái thời mà chân mình vẫn bị què không đạp được nên chỉ ra đón thôi, (sao trời lại mang thị đến với mình trong cái lúc chả "oai phong" tí nào nhể ??). Mình chỉ ấn tượng thị cái thủa sơ khai là chất giọng kéo nhị .....mẹ ẹ ẹ ẹ, khốnnnnnn nạnnnnnnnnn, kéo dài có khi phải cả chục mét. Rồi nước chảy bèo chôi, thấm thoắt mình cũng bị quyến luyến cái má lúm của thị.....Rồi....vào một đêm trăng sao đưa đẩy, gió hiu hiu thổi bên mặt hồ Tờ Ây ....chúng tôi đạp xe bên nhao, im lặng mà sao lòng cứ như đang bị ai đấy chơi trò trộn miến......Rồi......tui chủ động đánh tan cái đám mây mù im ắng ấy, tui bèn hỏi cổ "này em, thế thật ra cái nick của em trên emong nó là cái gì thế ??", ....cổ thỏ thẻ rồi nhoẻn miệng khéo khoe cặp xu trên má.....

"Đau"

.....tại sao lại là đau ?? ....

Dạ tại lúc ý em Đau lắm nên em mới đặt nick là Đau....

Vầng với tui, cổ vẫn luôn ngây thơ như thế, thi thoảng có hơi "quan trọng hoá vấn đề" nhưng chưa lúc nào cô ý tỏ ra đáng ghét với tui , cổ thật ân cần với mọi người, can đảm và bướng bỉnh như mẫu số chung của chị em nhà Mông..... như nụ cười dễ mến của mình.....nhưng.......Đau ơi sao Đau có nhẽ nào em đem đồng xu trên má cho thằng khác...... mẹeeeee, khốnnnnnnn nạnnnnnnnnnn
    Last edited by meodiendihoang; 12-10-2012 at 02:15 AM.
    Cứ đi sẽ đến ok

13. The Following 2 Users Say Thank You to meodiendihoang For This Useful Post:

flamencol78 (12-10-2012), meoyeu0107 (12-10-2012)

Thanks
    1,812
    Thế sao cái này ko đưa vào mục Chân dung Mông dân nhỉ???

Mình đã có topic chân dung bằng hình ảnh qua góc nhìn cá biệt của những Mông dân-người chụp, nay đặt bên cạnh đó topic chân dung được "vẽ" bằng lời qua góc nhìn riêng của (những) Mông dân-người viết thì có phải là thành song kiếm hợp bích ko

Yêu Bell của mẹ nhất

+ Trả lời Chủ đề