+ Trả lời Chủ đề
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 1 2
Kết quả 11 đến 19 của 19

Chủ đề: Xe đạp thời nay? Bi hài chuyện đạp xe đến công sở

Gây sóng tạo gió Anonymous's Avatar
    Thanks
    140

Xe đạp thời nay? Bi hài chuyện đạp xe đến công sở

"Được cái lọ, mất cái chai"

Từ ngày xăng tăng giá, chi phí xăng xe của Minh Loan (nhân viên một công ty truyền thông trên đường Đại La) cũng tăng lên đáng kể. Trước đây cứ đổ 70.000 đồng tiền xăng là đi được 4 ngày, nay cũng chừng ấy tiền cứ 3 ngày lại phải đổ. Chưa kể tiền gửi xe cũng đã tăng lên 5.000 đồng/lượt, mỗi ngày chiếc xe cũng "ngốn" của Loan 25-30.000 đồng.

Thấy cô bạn gần nhà bỏ xe máy chuyển sang đi xe đạp, lại có sẵn chiếc xe đạp của đứa em trai đi du học để lại, Loan cũng hí hửng đạp xe đi làm.

Chuyện bắt đầu rắc rối khi Loan phải đi cùng trưởng phòng sang phố Phạm Ngọc Thạch gặp đối tác. Không thể đạp xe "lò dò" theo sau xe máy, Loan đành "muối mặt" xin trưởng phòng cho đi nhờ. Lúc leo lên xe mới phát hiện mình không mang mũ bảo hiểm, định tìm người mượn nhưng sợ trễ giờ nên Loan đành phải gọi xe ôm.

Tiết kiệm được 30 ngàn tiền xăng thì lại mất 50 ngàn cho xe ôm, Loan thở dài: "Cũng may là gần công ty còn có xe ôm chứ đi taxi thì đúng là quá tội. Kể ra công việc của mình chỉ đến văn phòng ngồi rồi về, không phải chạy đây đó như thế này thì đi xe đạp thoải mái quá".

Nhà cách chỗ làm tầm 4 km, chưa đầy 30 phút đạp xe nên Thu Quế (nhân viên thiết kế đồ họa) quyết định cho xe máy "nghỉ hè" để đạp xe đi làm. Sáng sớm sung sức, đạp xe như tập thể dục nên Quế cứ thế "bon bon" đến cơ quan.

Đến buổi thứ 3, đang trên đường về thì không hiểu xui xẻo thế nào mà chiếc xe đột nhiên hết hơi. Dắt gần cây số mà không tìm được quán nào sửa xe đạp, Quế đành gửi xe rồi bắt xe ôm về nhà. Hôm sau Quế phải nhờ em trai đến lấy xe rồi dắt ra cổng trường học mới có chỗ sửa.

"Mình thích đi xe đạp lắm, hồi trước mình cũng đi xe đạp đi học, trời nắng, trời mưa, hôm nào cũng đi. Chỉ tội lúc xe bị hết hơi là dắt mệt thôi. Hồi trước xe đạp nhiều còn tìm được quán sửa ven đường chứ giờ toàn xe máy, tìm được chỗ sửa xe đạp đúng là mò kim đáy bể", Quế méo mặt.

Xe đạp à... hết chỗ gửi

Trong khi nhiều nước trên thế giới coi việc đi xe đạp đến công sở như một hành động văn minh để bảo vệ môi trường sống và giữ gìn sức khỏe thì nhiều người ở Việt Nam vẫn còn quan niệm cổ hủ "xe đạp chỉ dành cho người nghèo".

Thích đạp xe đến cơ quan nhưng đi được 3 ngày T. Lâm (ngõ 158, Thái Thịnh) đành phải quay lại dùng xe máy vì không tìm được chỗ gửi. Lâm làm việc ở một tòa nhà trên đường Tôn Đức Thắng, mọi ngày gửi xe máy thì không sao nhưng khi đi xe đạp thì anh bảo vệ tuyên bố một câu xanh rờn "không có vé xe đạp".

"Anh này bảo thẳng với tôi là bãi xe chỉ nhận gửi xe máy và ô tô, không có vé xe đạp. Nói một thôi một hồi, nể mặt tôi làm việc trong tòa nhà anh ta mới "đặt cách" cho tôi gửi nhưng không có vé. Bảo tôi cứ để đó anh ta trông hộ còn hôm sau đi thì tìm chỗ khác gửi", anh Lâm bức xúc.

"Tôi thấy dân mình coi trọng vẻ bề ngoài quá, nhiều người cứ cho rằng đi xe máy, thậm chí là xe xịn mới được tôn trọng. Còn xe đạp chỉ dành cho người nghèo thì phải. Đến bãi gửi xe còn chê không thèm nhận xe đạp", anh Lâm nói thêm.

Không chỉ bị các bãi gửi xe "từ chối", người đi xe đạp còn bị "phân biệt đối xử" theo nhiều cách khác nhau khi lưu thông trên đường, vào quán ăn, nhà hàng hay đi mua sắm.

Bích Liên (24 tuổi, Hoàng Mai, Hà Nội) chia sẻ: "Mình thích đi xe đạp thật nhưng khổ mỗi cái là đi vào giờ cao điểm thì cứ gọi là chỉ hít khói ô tô, xe máy thải ra. Nhiều khi còn bị mấy bác đi xe máy quát nạt "đi gọn vào, không có mắt à", "muốn chết hả"..."

"Đi xe đạp vào cửa hàng thời trang thì bị phân biệt đối xử thôi rồi. Mình cứ xem chán chê nhân viên không thèm "làm phiền" luôn. Có lần mình dựng xe đạp trước cửa một shop quần áo, chưa kịp vào thì cô nhân viên đã nói ngay với mình "xin việc à, ở đây tuyển đủ nhân viên rồi", chị Liên ngán ngẩm.

Không chỉ vì giá xăng tăng, nhiều người thích đi xe đạp vì đó là một cách tốt để rèn luyện sức khỏe và bảo vệ môi trường. Tuy nhiên, vì "dân mình coi trọng vẻ bề ngoài" nên việc đạp xe đến công sở vẫn chỉ là niềm mơ ước của nhiều người. "Khi nào quay lại như hồi trước đây, ra đường chỉ có xe đạp và xích lô thì mới thoải mái đạp xe được", chị Liên hóm hỉnh.

Theo Kim Minh (Vietnamnet)

Mông dân hèn hạ è.é's Avatar
    Thanks
    47
    Hehe cá nhân em là đứa đạp xe đi làm 3 năm nay. Hồi đi làm ở FPT, là đứa đầu tiên vác 1 con MTB đi làm, đồng nghiệp, rồi bảo vệ ngắm xe cứ gọi là mê tít. Ngưỡng mộ mình kinh khủng luôn ý, chắc vì là con gái, mà chặng đường tới công ty cũng chẳng gần gì ^^

Sau này đi dạy, trường cách nhà 10km, cũng chẳng gần gì cho cam, ngày đầu tiên đã đạp xe đi làm. Cái hình ảnh đó - ban đầu, em phải thừa nhận rằng mọi người thấy lạ mắt lắm, nếu không muốn nói là nghịch mắt. Vì sao ư ? Vì cái địa vị, cái đặc thù nghề nghiệp quy định người ta đôi ba khái niệm về NGƯỜI THẦY. Và trong cái xã hội hiện đại này, thì 1 người thầy đạp xe đi làm chắc là không có vấn đề gì xấu, thì 1 cô giáo đạp xe MTB đi làm lại là 1 hình ảnh chưa từng xuất hiện.

Những lời góp ý, từ Ban lãnh đạo Khoa, Ban lãnh đạo trường, rồi các đồng nghiệp ... em chỉ đáp lại bằng 1 nụ cười, và đôi khi thì khuyến mại thêm câu "Đạp xe cho khỏe người"

Lâu dần, mọi người quen dần với hình ảnh cô giáo đạp xe MTB đi làm. Mọi người trong Khoa em còn hài hước nói rằng "Không khoa nào hoành tráng bằng khoa VT-KT vì ô tô cũng có, xe máy cũng có, xe đạp cũng có" Mình cứ gọi là vui đê
    Last edited by è.é; 02-07-2011 at 09:06 PM.

29 chưa phải là zà .... 29 là bởi sắp 30 dồy
    Nắng nôi đội nón đi chơi ... Ngả nón thì vẫn é tôi thôi mà

Phát ngôn viên eMông Group eMông's Avatar
    Thanks
    1,066
    Hehe, hoá ra bài báo vớ vỉn kia cũng có tác dụng tốt phết nhỉ. Nó có tác dụng kích thích rõ rệt trong việc để các Mông dân bộc lộ tình yêu với xe đạp.
    Về mặt truyền thông nó đạt điểm 10

Thanks
    47
    Trích dẫn Gửi bởi eMông Xem bài viết
    Hehe, hoá ra bài báo vớ vỉn kia cũng có tác dụng tốt phết nhỉ. Nó có tác dụng kích thích rõ rệt trong việc để các Mông dân bộc lộ tình yêu với xe đạp.
    Về mặt truyền thông nó đạt điểm 10
    Chưa hẳn đâu anh ^^

Mông dân dự bị Bobby's Avatar
    Thanks
    10
    Mình đạp xe đi làm hơn năm nay bằng con cào cào . Gửi xe ở chân cầu CD rồi đi xe công ty sang BN làm chiều về lấy xe đạp về .

Gủi ở bãi xe chân cầu CD cực chuối , nó tống xe mình vào chỗ rất tệ , xung quang là các kiểu xe thồ của bà con chợ Đồng Xuân .

Thôi thì chả sao . Từ hôm lên đời con MTB , mình ngọt nhạt với chú trông xe : Cậu cho tớ để sang bãi xe máy , tớ trả tiền như xe máy nhá .

Chú BV trừng mắt : Kô , xe đạp của ông to thế à . Vứt vào kia đê .

Ờ thì ko to lắm , nhưng chắc chắn là nó giá trị hơn 1 số cái xe máy mà mày trông hàng ngày ku em ạ . Vĩnh biệt chú mày luôn

Mình chuyển chỗ gửi xe , xa hơn nhưng thoải mái .

Đạp xe sướng nhất lúc tắc đường , len cứ gọi là lỏi luôn í

Còn hỏng xe trên đừong hay vào shop , cứ đàng hoàng dựng xe mà vào . Nói vui là : mình là người có tiền , mình vào mua hàng cơ mà , sao phải xoắn .

Đạp xe thôi cả nhà Ê mông tê mình hi hi

Mông dân dự bị vnnintel's Avatar
    Thanks
    0
    Ngồi xe đạp còn cao hơn ngồi oto và xe máy ấy chứ sao phải lăn tăn nhể he he. Ngồi xe đạp cao hơn, mát hơn

7. The Following User Says Thank You to vnnintel For This Useful Post:

Casper_HN (03-07-2011)

Thanks
    47
    Trích dẫn Gửi bởi Bobby Xem bài viết
    Gủi ở bãi xe chân cầu CD cực chuối , nó tống xe mình vào chỗ rất tệ , xung quang là các kiểu xe thồ của bà con chợ Đồng Xuân .
    Thôi thì chả sao . Từ hôm lên đời con MTB , mình ngọt nhạt với chú trông xe : Cậu cho tớ để sang bãi xe máy , tớ trả tiền như xe máy nhá .
    Chú BV trừng mắt : Kô , xe đạp của ông to thế à . Vứt vào kia đê .
    Ờ thì ko to lắm , nhưng chắc chắn là nó giá trị hơn 1 số cái xe máy mà mày trông hàng ngày ku em ạ . Vĩnh biệt chú mày luôn
    Poor u
    Mình thì khác. Có bữa về lại trường GTVT chơi, phi xe đạp vào chỗ gửi xe máy. Là SV cũ bao năm, các chú bảo vệ vẫn nhớ mặt, cho phép để xe vào nơi hơi bị trang trọng. Free phí gửi.
    Hồi làm ở FPT thì các chú bảo vệ cũng cho để ở 1 cái bục cao hơn các chỗ để xe máy, các chú bảo để thế cho đỡ bị va chạm với các xe khác. Hehe tinh thần giữ gìn xe cho mình hơi bị cao.
    Còn giờ ở trường, nếu chẳng may có hs nào không biết xe của mình mà tý toáy, thì lập tức sẽ có hs khác nhắc nhở: Xe cô Hiền đấy. Thế là lại nề nếp ngay keke

Còn tất nhiên, gửi xe vào chỗ tạp nham thì khó mà mong họ coi trọng tài sản của mình được

Mông dân McMillant's Avatar
    Thanks
    41
    MTB gắn giỏ xe được không nhỉ ???? nếu được sao lại ngại mang laptop

Mông dân hado0601's Avatar
    Đang ở
    Ha Noi
    Thanks
    28
    MTB gắn giỏ xe được không nhỉ ???? nếu được sao lại ngại mang laptop
    Xóc & xót.

11. The Following User Says Thank You to hado0601 For This Useful Post:

è.é (04-07-2011)

Mông dân hèn hạ NHOCBEO's Avatar
    Thanks
    553
    Trên hết thẩy, em thấy đạp xe có 1 cái lợi nhất là được tập thể dục mỗi ngày, nâng cao sức khỏe, với những người công việc bận rộn thì thời gian đi trên đường không hề lãng phí tí tẹo nào.

+ Trả lời Chủ đề