+ Trả lời Chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Chủ đề: Tranh vẽ chì

Mông dân nongdancoi's Avatar
    Thanks
    167

Tranh vẽ chì

Mình rất thích vẽ, nhưng lại dốt khoản này, chỉ nhìn người khác vẽ và thèm, mời mọi người cùng thèm với mình
    Hình lấy từ trang http://www.dueysdrawings.com/portrait_tutorial.html

Đây là phác họa

Bắt đầu từ mái tóc

Rồi khuôn mặt

Rồi toàn bộ khuôn mặt

Bức chân dung dần dần hiện ra

VÀ hoàn thiện

Đẹp mê mẩn như một...bức tranh, hic
    If you think you can, or if you think you can't, either way, you're right - Henry Ford

Mông để dành... Na chín's Avatar
    Thanks
    1,812
    Ko khác gì ảnh chụp đen trắng nhỉ.

Yêu Bell của mẹ nhất

Mông dân hado0601's Avatar
    Đang ở
    Ha Noi
    Thanks
    28
    Em nghĩ là hình chụp sau đó dùng phần mềm sửa lại

Thanks
    167
    Mình vẽ trên giấy A4, hì hục mà màu đen không nổi lên được

If you think you can, or if you think you can't, either way, you're right - Henry Ford

Bới lông tìm vết flamencol78's Avatar
    Thanks
    1,824
    Trích dẫn Gửi bởi nongdancoi Xem bài viết
    Mình vẽ trên giấy A4, hì hục mà màu đen không nổi lên được
    Hehe, anh nongdancoi post có sản phẩm lên đây thì không thể không vào tham góp được rồi

Bức chân dung không lên được màu đen như trên vì lý do sau. Trong quá trình vẽ tác giả chưa làm chủ được tương quan sắc độ của bức tranh. Ở đây vấn đề không phải là do bút chì đậm hay nhạt mà do tương quan giữa các thành phần của bức chân dung. Chẳng hạn lấy độ đen của tóc là 10 thì như vậy những chỗ sáng tối, tương quan trên khuôn mặt, hốc mắt, mũi chỉ là 1,2,3... Kể cả khi đã lấy tóc là 10 thì ta cũng thấy trên mái tóc có chỗ sáng tối, đậm nhạt khác nhau nên độ 10 đó lại phải phân chia nhỏ làm nhiều lần nữa. Và như vậy chắc bạn đã thấy vấn đề ở đây chẳng qua chỉ là tương quan giữa các sắc độ mà thôi. Sự quan sát của ta càng tinh thì sản phẩm sẽ càng đậm đà, có chiều sâu.

Nghệ thuật là một quá trình khổ luyện lâu dài. Bạn đã có cơ duyên với nó. Chúc bạn tiếp tục luyện tập để ngày càng hoàn thiện.

6. The Following User Says Thank You to flamencol78 For This Useful Post:

nongdancoi (14-07-2011)

Thanks
    167
    Nhưng mà bác nhìn cái bức trên nữa mà xem, tóc của nó đen sì ra thế kia, mà tóc ở bức của em chỉ nâu nâu, em nghĩ nó còn do chất lượng giấy và loại chì mà ta dùng nữa . Hôm nào bác giới thiệu em loại chì đen đen tí nhá , cả loại giấy ngon nữa

Bới lông tìm vết flamencol78's Avatar
    Thanks
    1,824
    Trích dẫn Gửi bởi nongdancoi Xem bài viết
    Nhưng mà bác nhìn cái bức trên nữa mà xem, tóc của nó đen sì ra thế kia, mà tóc ở bức của em chỉ nâu nâu, em nghĩ nó còn do chất lượng giấy và loại chì mà ta dùng nữa . Hôm nào bác giới thiệu em loại chì đen đen tí nhá , cả loại giấy ngon nữa
    Dùng giấy crô-ki Đức, bút chì kim hoặc bút chì 2B là ổn. Ra trường Đại học Mỹ thuật công nghiệp hỏi các cửa hàng bán họa phẩm rất sẵn. Hoặc ra 42 Yết Kiêu (Trường ĐH Mỹ thuật Hà Nội) cũng rất sẵn.

Mình vẫn bảo lưu quan điểm về độ đậm của tóc là do tương quan chứ độ đậm bút chì không có quyết định gì ở đây hết. Sau này có nhiều thời gian luyện tập hơn nongdancoi sẽ ngộ ra điều đó.

Gây sóng tạo gió Anonymous's Avatar
    Thanks
    140
    Tranh vẽ thô thiển, thiếu kiến thức về ánh sáng, về cấu trúc và chất liệu khuôn mặt.
    Xem ra bác Nongdancoi chỉ thích thể hiện cái ngọn mà không chịu học cái gốc. Xem ra bác còn phải cầm bút chì vẽ cái đầu lâu bằng thạch cao đôi năm nữa.
    Không có ý so sánh đâu, nhưng bác xem bức vẽ dưới đây, không có chi tiết nào vẽ đậm hết...

10. The Following 2 Users Say Thank You to Anonymous For This Useful Post:

Mouse7023 (15-07-2011), nongdancoi (15-07-2011)

Thanks
    167
    hí hí, rất cám ơn lời bình của bác.
    Mình sẽ học cái gốc như bác đã hướng dẫn. Tranh rất đẹp. Mình mong sẽ có nhiều lời nhận xét như thế này.

Đánh trống múa rối Casper_HN's Avatar
    Đang ở
    Nơi nào đó có em
    Thanks
    1,634
    Các bạn trình độ cao nên chê tơi bời thôi, chứ như cá nhân mình thì đời này chả vẽ được như nongdacoi ấy chứ

Mình chả có tí trình độ mỹ thuật hay hội họa nào cũng thấy là ảnh nongdancoi ổn với những người không biết vẽ còn nếu kêu vì không có bút đậm thì chả phải, tại tương phản kém thôi . Hố hố, cái này thì chém gió được một chút, chắc hội họa cũng có nét giống nhiếp ảnh, ảnh thiếu sáng thì cái gì cũng tối, thậm chí đen đặc (bết), nhưng ảnh thừa sáng thì cái gì cũng nhạt, thế nhưng cái nào đậm hơn vẫn đậm hơn chứ không phải là đều đều nhau. Vậy là màu đen không nhất thiết phải là đen xì

Đây là so sánh hai tấm ở màu chì nhạt

+ Trả lời Chủ đề