+ Trả lời Chủ đề
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 1 2
Kết quả 11 đến 17 của 17

Chủ đề: Hành động đẹp của hai cảnh sát giao thông

Phát ngôn viên eMông Group eMông's Avatar
    Thanks
    1,066

Hành động đẹp của hai cảnh sát giao thông

Không theo trình tự thủ tục thường thấy, hai CSGT đã nhanh chóng ôm lấy nạn nhân chuyển đi cấp cứu khi tai nạn vừa mới xảy ra.

Dòng xe trên đại lộ Đông Tây (TP.HCM) đang ngon trớn bỗng chậm hẳn. Phía trước giao lộ, đèn đỏ đã bật lên. Lần lượt trước sau các xe đều dừng lại. Bỗng, một tiếng va đập vang lên, một xe gắn máy đổ kềnh xuống đường. Người cầm lái ngã theo xe nằm bất động máu tuôn xối xả.
    Tai nạn xảy ra trước nhà số 420 Hàm Tử (tên cũ của Đại lộ Đông Tây) vào lúc 16g30 ngày 28/1. Nhiều người có mặt thuật lại, trong lúc xe trên đại lộ Đông Tây chạy chậm để chuẩn bị dừng theo hiệu lệnh đèn tín hiệu, bất ngờ từ bên trong đường dân sinh, xe gắn máy biển số 66L3- 6459 do một thanh niên điều khiển phóng ra với tốc độ cao hướng về Quốc lộ 1A.
    Do đi khá nhanh, anh thanh niên lạng lách dự định chuyển hướng rẽ trái nhưng phía trước một xe taxi lại dừng đột ngột. Xe gắn máy đâm mạnh vào đuôi xe taxi làm vỡ kính, rơi cản sau và người thanh niên ngã xuống đường trong tư thế còn ngồi trên chiếc xe vỡ nát. Chiếc mũ bảo hiểm văng ra khỏi đầu nằm lăn lóc bên cạnh nạn nhân.

Hình ảnh đẹp của 2 CSGT trong vụ việc

Nhiều người đi đường chứng kiến cảnh tượng xảy ra bằng con mắt dửng dưng. Không một ai dừng lại giúp đưa nạn nhân đi cấp cứu. Nhiều người thản nhiên bỏ đi trong khi nạn nhân nằm bất động trên đường. Một số khác hiếu kỳ vây quanh.
    Trong lúc mọi người chưa biết xử trí ra sao, từ xa một chiếc mô tô của đội CSGT Chợ Lớn mang biển số 51A1 - 0607 phóng tới dừng ngay nơi xảy ra tai nạn. Nhanh như cắt, hai chiến sĩ công an nhảy xuống xe áp sát nạn nhân.
    Lập tức, cả hai chiến sỹ bế xốc người bị nạn đưa ra xe. Một anh ngồi sau ôm chặt nạn nhân và người trước nổ máy hú còi phóng nhanh chuyển đến bệnh viện.
    Một số người chứng kiến bày tỏ: “2 CSGT này đã không làm theo qui luật thường thấy khi xảy ra tai nạn khi phải giữ hiện trường, điều tiết giao thông và tìm phương tiện chuyển nạn nhân đi cấp cứu. Nhưng qua hành động này chứng tỏ 2 anh CSGT này coi sinh mạng con người là trên hết, thật đáng khen”.Sự việc xảy ra rất nhanh đến nỗi chúng tôi không kịp nhìn cấp hàm và bảng tên của hai chiến sĩ CSGT này. Nhưng, chắc chắn ai cũng đồng ý rằng đây là một hành động đáng khen của những người làm nhiệm vụ kiểm soát trật tự an toàn giao thông hàng ngày.

Trần Chánh Nghĩa

2. The Following 2 Users Say Thank You to eMông For This Useful Post:

meodiendihoang (16-06-2011), traitimchumnho (16-06-2011)

Đánh trống múa rối Casper_HN's Avatar
    Đang ở
    Nơi nào đó có em
    Thanks
    1,634
    Trích dẫn Gửi bởi traitimchumnho Xem bài viết
    em tôn trọng "suy nghĩ khác biệt" của Chính ạ
    Mi tu

Mông dân dự bị Huyensmiling's Avatar
    Thanks
    16
    Ở đây ý bạn Cú là nói đến việc tổ chức & sắp xếp giải quyết sự việc sao cho hiệu quả nhất. Chứ không phải xoáy sâu vào việc 2 bạn công an làm hàng hay không. Và ai cũng thấy chẳng việc gì phải làm hàng lúc này.

Em ủng hộ ý kiến rằng nếu chỉ 1 bạn CA chạy xe chở người bị nạn, người đỡ đằng sau thì nhiều người quanh đó rỗi việc ngồi quán nước xung phong lắm, đảm bảo luôn. Nhất là người Việt mình thì lúc có miếng bánh hơn thôi thì tranh nhau ghê lắm, nhưng lúc hoạn nạn thì lại hồn hậu, tốt nết cực. Bạn CA còn lại lãnh trách nhiệm xử lý nội vụ tồn đọng, đảm bảo giao thông. Thế có phải hơn không? Đâu cần cả 2 bạn bỏ lại hiện trường thế mà đi hết đâu.

--> Túm lại: song song với việc làm rất đáng khen: chở người cấp cứu, theo em 2 bạn CA nên được khiển trách về việc xử lý tình huống. Bởi vì ngược lại, như vầy, các bạn hoàn toàn có cớ để bị khiển trách do chưa hoàn thành nhiệm vụ. Tất nhiên vẫn khuyến khích là chính, trách nhẹ để rút kinh nghiệm thôi.
    Last edited by Huyensmiling; 16-06-2011 at 03:35 PM.

5. The Following 2 Users Say Thank You to Huyensmiling For This Useful Post:

hoanganhmap (16-06-2011), Mouse7023 (16-06-2011)

Đang ở
    Nơi nào đó có em
    Thanks
    1,634
    Giá như mọi việc xấu đều được mang lên kính hiển vi soi có phải hay không? Buồn làm sao khi làm việc tốt luôn bị soi ra là... chả tốt đến hoàn hảo

Nói theo luật, thậm chí các anh có thể bị kỷ luật, nhưng đoán xem khi bị kỷ luật người chỉ huy sẽ phải quyết định như thế nào?

Nói thật, mong hai bạn nhà Cú không mất lòng nhé, mình không thích kiểu nói: "Tốt, nhưng mà chưa tốt lắm!", mình thích kiểu của ChimChúNhỏ là: "Hãy cứ làm việc tốt đi đã, tính sau"

Nói cho cùng, đây vẫn là một việc tốt, đáng học tập, cám ơn eMông đã sưu tầm.

Mông dân dự bị Huyensmiling's Avatar
    Thanks
    16
    Giá như mọi việc xấu đều được mang lên kính hiển vi soi có phải hay không? Buồn làm sao khi làm việc tốt luôn bị soi ra là... chả tốt đến hoàn hảo
    Sao anh lại nghĩ là cần phải soi kính hiển vi mới thấy nhỉ? Em nghĩ việc ngay lập tức bố trí giải quyết song song là điều hết sức tự nhiên, giống như em đang ngồi đây gõ bài này vậy. Không phải mổ xẻ nó, không phải bởi vì đó là việc tốt hay việc xấu, mà đơn giản là chia sẻ suy nghĩ.

Nói đơn giản, như con em sau này, giả sử cháu làm 1 việc có tính chất tương tự, tương đồng lứa tuổi. Khi đó em sẽ hoan nghênh, khuyến khích việc tốt cháu làm, nhưng đương nhiên em sẽ chỉ ra cho cháu thấy rằng nếu con làm như này như này thì còn tuyệt hơn ( và có lý do gì để con không làm như thế cơ chứ?!).

Anh em tranh luận vui vẻ chứ có gì mà mất lòng đâu ạ Có lẽ nhà em sau này sẽ là những bố mẹ có những khắt khe nhất định, cũng chỉ là mong điều tốt cho con

Đang ở
    Nơi nào đó có em
    Thanks
    1,634
    Hí hí! Anh thì dạy con là: "Con ơi! Phải dám làm điều tốt và dám nhận mọi hậu quả do việc dám làm điều tốt mang lại". Nếu con trai anh sau này làm như hai cậu CSGT kia, anh chả trách nó sao không thế này, sao không thế nọ mà anh sẽ rất tự hào về nó. Bố mẹ tất nhiên mong con cái "Tốt mà không dốt" (Linga đâu, mở lại đề tài này đi), nhưng tốt mà... hơi dốt còn hơn chán vạn tỉnh mà không tốt.

Điều tốt cũng như tình yêu vậy, nếu bỏ qua mất cơ hội thì chẳng còn là tình yêu nữa, nghĩ thấu đáo quá mới ngỏ lời thì cô gái lấy chồng mất dồi

Mông dân hèn hạ NHOCBEO's Avatar
    Thanks
    553
    anh chính cú có ghi là "làm hàng" + "phá hoại" nên có lẽ là bị hiểu lầm ý, chị Huyền giải thích thì thấy rõ ý của a Chính hơn rồi. Anh chính có cái lý của anh Chính
    Còn em vẫn ủng hộ hành động của các chú CA này. Như thế này là tốt lắm rồi.
    Đặt vào tình huống là người nhà của mình nằm đấy, thì chả cuống hết lên ý chứ.
    Ngày trước, ông em bị tai nạn, thằng ô tô nó tông vào. Công an chả xem xét là ông em có nặng ko, ko giữ thằng ôtô lại, để nó chạy mất. Ông em thì vào viện mổ chân vì bị gẫy đùi, tập đi 1 năm mới đi lại được. Loại công an đó, thì đúng là đồ ăn hại chứ có làm gì tốt cho đời đâu.
    Thế nên khi người nhà mình là người bị nạn, thì lại thèm có những hành động ngay lập tức thế này, chỉ chậm 5 min cấp cứu là cũng đủ ra đi rồi (thời gian đó cũng vừa lúc đang nhốn nháo tìm phương án, đi gọi xe ôm, hoặc nhờ người đi cùng đấy anh Chính ạ).

Hì, đây là một vài suy nghĩ của em chia sẻ, chứ thật ra trên đường mà thấy đổ máu kiểu này, e cũng chả dám nhìn ý chứ, sợ xanh mắt mèo rồi.

Mông dân dự bị Lumos's Avatar
    Thanks
    2
    Thật ra mọi người hơi bị soi nhau câu chữ. Đọc bài của Chính thì những người như mình đều hiểu đại ý của Chính, ko phải là ko hoanh nghênh hành động của 2 anh công an; mà chỉ là Chính đưa ra cách giải quyết tốt đẹp hơn nêú như các anh công an đó bình tĩnh hơn một chút. Nêú việc 1 anh công an đưa người đi cấp cứu, còn 1 anh ở lại giải quyết nốt vụ việc mà làm được thì người bị nạn vẫn được cứu, giao thông ko bị ùn tắc, các bên liên quan sẽ ko thể bỏ trốn trách nhiệm (ví dụ như trường hợp ông của Huyền). Còn ko làm được như thế, thì việc 2 anh cứu ngừơi vẫn là việc rất tốt và đáng hoanh nghênh rôì.

11. The Following 2 Users Say Thank You to Lumos For This Useful Post:

hoanganhmap (16-06-2011), NHOCBEO (16-06-2011)

+ Trả lời Chủ đề