+ Trả lời Chủ đề
Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 27

Chủ đề: Về việc sử dụng quỹ duy trì website emong.org

Mông để dành... Na chín's Avatar
    Thanks
    1,812

Về việc sử dụng quỹ duy trì website emong.org

Như đã hứa, NA xin được tổng kết về việc sử dụng quỹ duy trì website emong.org như sau:

PHẦN THU:

Tổng số tiền đã được cam kết đóng góp: 1,850,000 VND
    Tổng số tiền đã nhận được: 1,600,000 VND

PHẦN CHI:

1. Gia hạn tên miền emong.org đến 21/04/2012: 189,000 VND (Hợp đồng gia hạn)

2. Thuê host đến tháng 4/2012: 1,141,950 VND (Các hợp đồng thuê host: HĐ1, HĐ2, HĐ3)

Tổng cộng: 1,330,950 VND

Phần tiền quỹ dùng chưa hết (269,050 VND) sẽ tiếp tục được sử dụng cho mục đích duy trì website sau này. Rất cảm ơn các anh chị em, các Mông dân đã chung tay để duy trì sân chơi chung.
    Last edited by Na chín; 07-06-2011 at 10:24 AM.

2. The Following 4 Users Say Thank You to Na chín For This Useful Post:

eMông (01-06-2011), MichaelCao (02-06-2011), NHOCBEO (02-06-2011), traitimchumnho (02-06-2011)

Đánh trống múa rối Casper_HN's Avatar
    Đang ở
    Nơi nào đó có em
    Thanks
    1,634
    Trích dẫn Gửi bởi dangkhoaquan Xem bài viết
    Cám ơn các bạn trong BĐH Êmông đã trả lời , mình vừa phát hiện ra là 3 hợp đồng thuê host đều ghi như thế này :

Xin hỏi là chắc bạn Na chín nhầm thế nào chứ thuê host cho emong.org nhưng tên lại là "casperhn.com"
    Trích dẫn Gửi bởi eMông Xem bài viết
    eMông Group forum trước đây chạy trên host của Casper_HN (năm đầu tiên dùng nhờ host đó) nên toàn bộ dữ liệu vẫn nằm trên host casperhn.com. Hiện nay, cá nhân Casper_HN hoàn toàn không sử dụng host này mà dành hoàn toàn cho eMông Group forum. Cũng do trình độ IT chưa đủ nên nên vẫn tiếp tục duy trì như vậy.
    Trong thời gian tới, chúng tôi sẽ nhờ hỗ trợ kỹ thuật để chuyển lại host cho tên miền emong.org không cần chạy nhờ như vậy nữa.

Trích dẫn Gửi bởi dangkhoaquan Xem bài viết
    Thế còn emong.org thì sao hả bạn ?
    Host là mảnh đất còn domain (casperhn.com; emong.org; ôngtrời.cơm;...) là địa chỉ. toàn bộ khu đất mà trên đó chứa 2 domain thuộc quyền (quản lý hành chính) của casperhn.com. Có thể hiểu là ông emong.org chỉ có cái số nhà còn ông casperhn.com có toàn bộ đất mà ở trong mảnh đất đó cho ông emong.org chứa đồ của mình còn địa chỉ nhà ông casperhn.com không dẫn vào mảnh đất của ông ấy (bởi emong.org để đồ rồi) mà phải dẫn sang mảnh đất từ thiện của nước ngoài trợ giúp người lang thang cơ nhỡ. Khi ông emong.org chưa có tiền trả tiền thuế đất sử dụng chứa đồ thì ông casperhn.com tuy không dùng đất đó vẫn đứng ra trả thuế đất cho ông emong.org ở và mình vẫn đi sống nhờ lòng bác ái của nước ngoài. Sau khi buôn bán thành công có người tài trợ (các bạn hảo tâm đóng góp hoạt động) thì ông emong.org tự trả tiền thuê đất (vốn vẫn thuộc quản lý hành chính của ông casperhn.com) nhưng ông emong.org lại không muốn trả tiền thuê đất dưới tên ông casperhn.com nhưng chưa biết cách thay đổi quyền sử dụng đất. Sau đó (ví dụ) ông emong.org không trả tiền thuê đất của ông casperhn.com nữa thì toàn bộ đồ đạc của ông emong.org lập tức bị vứt đi vì ông này (trên giấy tờ) vẫn là người không "tấc đất cắm dùi".
    Và sau câu chuyện trên, tuy biết sẽ mất lòng các bạn đã đóng góp cho hoạt động của eMông Group nhưng bản tính thẳng thắn và không nguội của tôi khiến tôi vẫn phải nói, tôi xin nói thẳng là các chi phí chi trả cho emong.org là Hoàn Toàn Hợp Lý nếu các bạn cũng cố gắng tìm hiểu để tự biết là nó đúng hay sai. Tôi nói điều này bởi tôi biết BQT eMông Group cũng là những người ban đầu hoàn toàn không biết tẹo gì về IT hay lập trình. Bạn dangkhoaquan và các bạn khác thử hỏi (nếu ngại tự mò ra như BQT eMông Group) bạn bè của mình ai biết về domain và host để hỏi xem toàn bộ những điều các bạn thắc mắc là đúng hay sai. Nếu vẫn ngại các bạn có thể gặp mặt tôi (nếu ở HN) để tôi trực tiếp trả lời hay nháy đt số 0912322858; 0902125535 tôi sẽ gọi lại để trình bày chi tiết cho các bạn.

P/S: Xin cập nhật thêm là ông casperhn.com mới nhận được tin của eMông nhắn là phải tự trả tiền thuế sử dụng địa chỉ nhà của mình (đã cho emong.org sử dụng toàn phần đất trong đó) cho đến khi hoàn thành thủ tục hành chính sang tên đổi chủ, ông casperhn.com đã vui vẻ nhận lời và có nhắn thêm là: Cam kết sẽ hoàn toàn chịu 100% chi phí thuê đất, thuê địa chỉ cho ông emong.org trong vòng 100 năm nếu như bất cứ ai chỉ ra ông casperhn.com tư túi vụ lợi một đồng nào từ số tiền của ông emong.org nhưng không chấp nhận bất cứ một lời xin lỗi nào xuất phát từ luật sư chưa nắm rõ luật đã đứng ra khởi kiện.

4. The Following 3 Users Say Thank You to Casper_HN For This Useful Post:

dangkhoaquan (06-06-2011), Na chín (06-06-2011), NHOCBEO (06-06-2011)

Thanks
    1,812
    Thanks anh Long đã có lời giải thích để các bạn có cái nhìn rõ ràng hơn về vấn đề host - domain của emong.org trong thời gian vừa qua. Cá nhân em, một người chỉ có những hiểu biết hết sức mơ hồ, hạn chế về IT, trước đây dù đã nghe anh Long giải thích về vấn đề này cũng ko thực sự hiểu hết. Nhưng sau đó, khi kết hợp giữa việc tìm hiểu một số điều cơ bản (qua Google, qua website của một số công ty cung cấp dịch vụ đăng ký tên miền, cho thuê host) và nhìn vào kết quả thực tế (sự tồn tại và hoạt động của website emong.org) thì em hoàn toàn tin rằng kết quả này tương xứng với chi phí đã bỏ ra (để thuê domain, thuê host).

Yêu Bell của mẹ nhất

Mông dân hèn hạ Mouse7023's Avatar
    Thanks
    784
    Em thì mù tịt về IT nhưng theo như cách giải thích của mọi người ở trên, thì em hiểu 1 cách đơn giản là hiện tại emong.org sẽ không hoạt động được nếu ko có host của casperhn.com vì hiện nay đang chạy nhờ trên đó. Với ý kiến riêng của em thì em nghĩ việc Emong trả khoản chi phí cho tên miền casperhn.com là hợp lý, vì mình chạy nhờ trên host của nó thì trả phí để duy trì nó là đúng. Nhưng để danh chính ngôn thuận, và rộng đường dư luận về sau, thì việc cấp thiết là Emong phải có host riêng, tách biệt khỏi casperhn.com. Vì nói gì thì nói, trong trường hợp này, tình ngay mà lý gian, ko thể lúc nào cũng đi giải thích với tất cả người mới được.

Giang hồ ta chỉ giang hồ vặt
    Nghe tiếng cơm sôi cũng nhớ nhà

7. The Following User Says Thank You to Mouse7023 For This Useful Post:

dangkhoaquan (06-06-2011)

Bới lông tìm vết flamencol78's Avatar
    Thanks
    1,824
    Mình xin có sự tổng hợp theo một góc nhìn khách quan hơn để tất cả chúng ta thấy được bản chất vấn đề của sự việc:

- Nhà Mông kêu gọi sự ủng hộ của toàn bộ anh, chị, em quí mến, yêu thích và có tấm lòng với diễn đàn emong.org. Đã có rất nhiều người ủng hộ để xây dựng nên sân chơi này, ngoài giá trị vật chất - điều quý hơn nữa là sự khích lệ về mặt tinh thần với những người trực tiếp xây dựng và điều hành sân chơi này. Và mục đích đã đạt được - thu được một số kinh phí - đảm bảo duy trì hoạt động của emong.org. Đây là điều mà các thành viên tham gia diễn đàn đều đã chứng kiến.

Điểm lấn cấn ở đây chính là vấn đề tên miền emong.org và Casper_HN

Đứng ở góc độ của dangkhoaquan, bạn ấy có lí của bạn ấy: "Tôi thấy diễn đàn này có một số thứ hấp dẫn tôi và tôi muốn nó phát triển. Và tôi muốn nhìn thấy sản phẩm của mình là dành cho miếng đất, hay khu để đồ v,v... (hoặc gì gì đấy phù hợp về từ chuyên môn) có cái tên emong.org. Nhưng trên thực tế khi click vào dòng tên miền thì bạn dangkhoaquan thấy có liên quan đến Casper_hn và bạn thấy cần phải thắc mắc".

Người xưa vẫn có câu “Danh chính, ngôn thuận”. Việc diễn giải của bác Casper_HN đã rất rõ ràng và mọi người đều ghi nhận tính khách quan không vụ lợi trong việc này của bác ấy. Nghĩa là ngôn đã thuận – cần nốt chính danh mà thôi. Và điều đó thì bác Casper_HN vẫn đang xúc tiến để chính thức sang tên, đổi số cho emong.org của chúng ta.

Rất mong quá trình đó diễn ra sớm nhất có thể để ace chúng ta kết thúc vấn đề này.

9. The Following User Says Thank You to flamencol78 For This Useful Post:

dangkhoaquan (06-06-2011)

Mông dân hèn hạ NHOCBEO's Avatar
    Thanks
    553
    Em cũng mù tịt IT , cũng chả hiểu thế nào. Nhưng được giải thích thế này thì cũng thấy dễ hiểu rồi.

Mông dân dự bị dangkhoaquan's Avatar
    Thanks
    13
    Trích dẫn Gửi bởi Casper_HN Xem bài viết
    . Sau đó (ví dụ) ông emong.org không trả tiền thuê đất của ông casperhn.com nữa thì toàn bộ đồ đạc của ông emong.org lập tức bị vứt đi vì ông này (trên giấy tờ) vẫn là người không "tấc đất cắm dùi".
    Và sau câu chuyện trên, tuy biết sẽ mất lòng các bạn đã đóng góp cho hoạt động của eMông Group nhưng bản tính thẳng thắn và không nguội của tôi khiến tôi vẫn phải nói, tôi xin nói thẳng là các chi phí chi trả cho emong.org là Hoàn Toàn Hợp Lý nếu các bạn cũng cố gắng tìm hiểu để tự biết là nó đúng hay sai. Tôi nói điều này bởi tôi biết BQT eMông Group cũng là những người ban đầu hoàn toàn không biết tẹo gì về IT hay lập trình. Bạn dangkhoaquan và các bạn khác thử hỏi (nếu ngại tự mò ra như BQT eMông Group) bạn bè của mình ai biết về domain và host để hỏi xem toàn bộ những điều các bạn thắc mắc là đúng hay sai. Nếu vẫn ngại các bạn có thể gặp mặt tôi (nếu ở HN) để tôi trực tiếp trả lời hay nháy đt số 0912322858; 0902125535 tôi sẽ gọi lại để trình bày chi tiết cho các bạn.

P/S: Xin cập nhật thêm là ông casperhn.com mới nhận được tin của eMông nhắn là phải tự trả tiền thuế sử dụng địa chỉ nhà của mình (đã cho emong.org sử dụng toàn phần đất trong đó) cho đến khi hoàn thành thủ tục hành chính sang tên đổi chủ, ông casperhn.com đã vui vẻ nhận lời và có nhắn thêm là: Cam kết sẽ hoàn toàn chịu 100% chi phí thuê đất, thuê địa chỉ cho ông emong.org trong vòng 100 năm nếu như bất cứ ai chỉ ra ông casperhn.com tư túi vụ lợi một đồng nào từ số tiền của ông emong.org nhưng không chấp nhận bất cứ một lời xin lỗi nào xuất phát từ luật sư chưa nắm rõ luật đã đứng ra khởi kiện.
    Cám ơn bạn Êmông mà thực chất là bạn casperhn đã trả lời . Bản thân mình mù tịt về IT nhưng đúng như bạn FLAMENCO78 nói "đứng trên quan điểm 1 người mù tịt về IT thì mình chẳng thấy liên quan gì giữa 2 tên miền êmong.org và casperhn.com cả" ; hy vọng BQT diễn đàn tiến hành tách sớm để danh chính ngôn thuận cho hoạt động của mình , tương lai quỹ hoạt động diễn đàn êmông cũng có thể thu bằng cách lấy 1 ít từ cp mỗi chuyến đi của êmông - mỗi chuyến 100k chẳng hạn -như vậy các thành viên có cơ hội đóng góp nhiều hơn .
    * Ý kiến cá nhân : đóng góp của bạn casperhn đối với êmong.org là rất lớn nhưng cách bạn casperhn dùng nick êmông trả lời thì làm giảm tính khách quan của vấn đề rất nhiều .
    Last edited by dangkhoaquan; 06-06-2011 at 05:57 PM.

Đang ở
    Nơi nào đó có em
    Thanks
    1,634
    Vì eMông không phải là một con người có pháp nhân nên vẫn cần có người đại diện cho nó, và từ suy nghĩ này tôi lại tiếp tục làm một điều (có lẽ sẽ được cho là) khuất tất, đó là đứng tên cá nhân mình sở hữu tên miền tiếng Việt http://eMông.vn

Và cũng như trước, tên miền này được chỉ trực tiếp đến emong.org và cũng như vậy, nó cũng chỉ là một lối dẫn vào mảnh đất chứa eMông Group forum.

Cho dù có thể là khó nghe nhưng tôi thấy thay vì tìm hiểu xem tại sao lại tồn tại cái gì trước khi hỏi hơn là hỏi vì chả biết gì. Thậm chí không biết tí gì còn hay hơn là biết một nửa. Như trước đây các bạn thấy eMông hoạt động là vui rồi. Tôi khó mà chấp nhận được kiểu cứ hỏi hỏi và hỏi những cái mà cá nhân mình tìm hiểu sẽ có câu trả lời. Thay vì chỉ trích (mang đầy màu sắc cá nhân và tính đúng đắn cao lắm) thì các bạn nên hỏi đúng.
    Tôi hiện tại chưa biết cách để chuyển giấy tờ từ ông casperhn.com cho ông emong.org, và ngay khi các bạn trong BQT eMông đề cập tới việc đóng góp duy trì thì cá nhân tôi đã đề nghị để nó như cũ và tôi vẫn có thể duy trì được sân chơi này. Và tôi biết khả năng của mình chưa làm được điều này sẽ dẫn đến thắc mắc linh ta linh tinh.
    Các bạn đứng trên quan điểm của người không biết và cho là mình đúng khi đòi hỏi thế này thế kia, còn tôi thì lại phải... sai bởi vì tôi biết là mình đúng?!
    Thay vì đòi hỏi tôi phải thế này thế nọ, các bạn hãy hỏi là: Có cách nào để thế này thế nọ, hoặc bỏ thêm thời gian Google, cùng lắm cao hơn nữa là tìm xem mình có biết ai am hiểu host và domain để hỏi trước khi đứng ở chỗ người không biết để hỏi tôi, một người cũng như các bạn, vậy mà tôi đã biết chỉ bởi tôi tra Google những cái tôi chưa biết trước khi hỏi vung lên hoặc tự cho rằng mình không biết nên có quyền phán xét người khác.

Nói lại cho rõ quan điểm, tôi không có lỗi bởi sự lười tìm hiểu của các bạn!

P/S: Nếu vì sự thẳng thắn này mà tôi bị ghét thì có lẽ cả eMông Group ghét tôi lắm, bởi tôi luôn như vậy. Và thật may là tôi vẫn được đi chơi cùng các bạn

Mông dân hèn hạ Mouse7023's Avatar
    Thanks
    784
    Công lao của anh Long trong việc xây dựng và duy trì website để cho chúng ta có một sân chơi chung là điều mà không ai có thể chối bỏ. Chúng ta trước nay thấy rất ít người biết để cảm ơn anh í vì điều đó (kể cả em) Vì thế em nghĩ, nếu Emong có trả tiền cho tên miền casperhn.com vì bản thân anh Long(nếu có) cũng chẳng phải là gì to tát, trong khi đằng này là trả để phục vụ chính sân chơi của chúng ta. Vì emong.org đang chạy chung trên host của casperhn.com. Còn việc tách host, nếu có người đủ kiến thức về IT và tâm huyết với Emong, có thể phối hợp cùng BQT Emong tiến hành thì là điều tốt. Sau này danh sẽ chính và ngôn sẽ thuận. Cũng là để cho anh Long đỡ vất vả, vì hiện nay gần như chỉ có 1 mình anh Long xoay sở vì website chung của Emong.

Giang hồ ta chỉ giang hồ vặt
    Nghe tiếng cơm sôi cũng nhớ nhà

14. The Following 3 Users Say Thank You to Mouse7023 For This Useful Post:

Casper_HN (06-06-2011), dangkhoaquan (06-06-2011), flamencol78 (06-06-2011)

Đang ở
    Nơi nào đó có em
    Thanks
    1,634
    Cám ơn Chụt rất nhiều.

Anh đến với eMông Group là do cá nhân mình ham vui, đến giờ cũng vậy chứ nếu đáng được cám ơn phải là những bạn đã yêu mến eMông Group và vào forum của chúng ta để cùng sẻ chia niềm vui, sẻ chia từng cung đường. Chả forum nào phát triển bởi một người xây dựng, nó lớn mạnh là do một tập thể tâm huyết. Công sức của cá nhân anh cho eMông Group nếu nói lớn hơn một hạt cát thì cũng tương đương một... viên gạch bé trong ngôi nhà chung eMông thôi!

Bạn ĐangKhóaQuần cũng vì tập thể eMông Group mà lên tiếng thắc mắc thôi chứ bạn ấy cũng là một người thực sự tâm huyết mới quan tâm đến vậy.

Vì vậy, cá nhân tôi có lời xin lỗi gửi tới bạn ĐangKhóaQuần (đề nghị bạn khóa nhanh lên vì eMông Group có rất nhiều "máy bay") về việc đã rất gay gắt chỉ trích những thắc mắc của bạn. Rất mong một ngày gần đây được mời bạn ly nước tạ lỗi (tôi không biết bia rượu nên bạn thông cảm nhé). Mình rất khoái chế tên mọi người và nick của bạn đọc đúng là ĐangKhóaQuần thật sự rất đáng quan tâm

16. The Following 3 Users Say Thank You to Casper_HN For This Useful Post:

dangkhoaquan (07-06-2011), flamencol78 (06-06-2011), NHOCBEO (06-06-2011)

Thanks
    1,812
    Do eMông có đề nghị và anh Long đã đồng ý về việc không tính chi phí gia hạn tên miền casperhn.com vào chi phí chung của quỹ duy trì website emong.org, NA đã điều chỉnh lại con số ở post đầu tiên. Như vậy, tổng số tiền quỹ còn lại là 269,050 VND.

Yêu Bell của mẹ nhất

18. The Following User Says Thank You to Na chín For This Useful Post:

dangkhoaquan (07-06-2011)

+ Trả lời Chủ đề