+ Trả lời Chủ đề
Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3
Kết quả 21 đến 26 của 26

Chủ đề: Dấu hiệu đi xe không hợp size ?

Mông dân dự bị libertior's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    3

Smile Dấu hiệu đi xe không hợp size ?

Các bạn cho tớ hỏi dấu hiệu việc đi xe đạp (MTB) không vừa size như thế nào nhỉ. Loại trừ các hiện tượng như ê mông, đau đùi, bắp chân,... là các dâú hiệu do ít vận động mang lại nhé.

Thank you,

Mông để dành... Na chín's Avatar
    Thanks
    1,812
    É ơi, dạo này ở cơ quan thì chị bị chặn Yahoo (may là vẫn dùng được gtalk), tối về nhà thì Bell đeo bám ghê lắm nên ít online, thỉnh thoảng post bài là dùng điện thoại đấy. Thế nên có gì cần nói thì em cứ call, SMS hoặc pm trên này/TTVN nhé ^^

Mông dân hado0601's Avatar
    Đang ở
    Ha Noi
    Thanks
    28
    http://www.ebicycles.com/bicycle-too.../mountain-bike
    Mọi người đo thử xem size xe mình đã đúng chưa nhé

Mông dân dự bị Break's Avatar
    Thanks
    83
    Mình cũng thấy đi nhiều thành quen. Xe mình to quá khổ nhưng đi nhiều vẫn chỉ thấy ê mông với mỏi chân thôi chứ không bị đau vai với cổ
    Be good!
    Everything will be all right

Mông dân dự bị libertior's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    3
    Trích dẫn Gửi bởi hado0601 Xem bài viết
    http://www.ebicycles.com/bicycle-too.../mountain-bike
    Mọi người đo thử xem size xe mình đã đúng chưa nhé
    Nếu đo theo tính toán ở đây thì mình đi vừa size rồi. Chắc là do lâu không đi xe đợp nó vậy. hehehe

Mông dân dự bị jimmy's Avatar
    Đang ở
    Hanoi
    Thanks
    0
    Xin chào họ nhà Mông,

Em là lính mới nhưng em có một số kinh nghiệm vê size xe phù hợp với size người đơn giản hơn: các bác do chiều dài từ cùi chỏ đến đầu ngón tay giữa = chiều dài từ mỏm yên đến tay lái là vừa. Với khoảng cách này thì lưng các bác không bị với, không bị gù khi đạp.
    Liên quan đến trường hợp mỏi vai và mỏi tay khi đạp: khi đạp xe chú ý gồng chắc cơ bụng lại (giúp cho xương sống không phải làm việc nhiều; thả lỏng hai vai; khuỷu tay thả chùng xuống (tránh chống tay lên tay lái, khó điều hướng xe lại bị đau vai).
    Thêm nữa, nếu các bác có vấn đề về lưng (đau, mỏi...) thì có thể điều chỉnh tay lái cao hơn yên xe chút xíu hoặc tối thiểu là ngang bằng nhau, đừng để yên xe cao hơn tay lái. Nếu cơ bụng khỏe, có thể gồng chắc trong thời gian dài thì có thể cho chiều cao yên > chiều cao tay lái.
    Chiều cao yên: các bác đã hướng dẫn rất rõ trong các bài liên quan rùi.

Trên đây là những kinh nghiệm e thu được khi tập đạp, không bít lúc đua thật thì có điều chỉnh gì không nữa. Mong các bác chỉ giáo thêm.

7. The Following 4 Users Say Thank You to jimmy For This Useful Post:

atti_vn (19-06-2013), buitrongdat (22-07-2014), RedNam (07-09-2012), seiryu7429 (30-06-2013)

Mông dân dự bị atti_vn's Avatar
    Thanks
    1
    Trích dẫn Gửi bởi jimmy Xem bài viết
    Xin chào họ nhà Mông,

Em là lính mới nhưng em có một số kinh nghiệm vê size xe phù hợp với size người đơn giản hơn: các bác do chiều dài từ cùi chỏ đến đầu ngón tay giữa = chiều dài từ mỏm yên đến tay lái là vừa. Với khoảng cách này thì lưng các bác không bị với, không bị gù khi đạp.
    Liên quan đến trường hợp mỏi vai và mỏi tay khi đạp: khi đạp xe chú ý gồng chắc cơ bụng lại (giúp cho xương sống không phải làm việc nhiều; thả lỏng hai vai; khuỷu tay thả chùng xuống (tránh chống tay lên tay lái, khó điều hướng xe lại bị đau vai).
    Thêm nữa, nếu các bác có vấn đề về lưng (đau, mỏi...) thì có thể điều chỉnh tay lái cao hơn yên xe chút xíu hoặc tối thiểu là ngang bằng nhau, đừng để yên xe cao hơn tay lái. Nếu cơ bụng khỏe, có thể gồng chắc trong thời gian dài thì có thể cho chiều cao yên > chiều cao tay lái.
    Chiều cao yên: các bác đã hướng dẫn rất rõ trong các bài liên quan rùi.

Trên đây là những kinh nghiệm e thu được khi tập đạp, không bít lúc đua thật thì có điều chỉnh gì không nữa. Mong các bác chỉ giáo thêm.
    Cám ơn bác JM, em về cũng kiểm tra lại xem thế nào mặc dù hiện em đang đạp cũng ko bị mỏi lưng vai có thể do em đạp ít (khoảng 3-40 phút / lần). Nhưng em lại hay bị tê ngón tay nếu không thay đổi vị trí cầm lái, một phần cũng có thể do tay nắm em dùng loại khía tổ ong, bác nào có kinh nghiệm về vụ này tư vấn giúp em nhé.
    Tks các bác.

+ Trả lời Chủ đề