+ Trả lời Chủ đề
Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 26

Chủ đề: Dấu hiệu đi xe không hợp size ?

Mông dân dự bị libertior's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    3

Smile Dấu hiệu đi xe không hợp size ?

Các bạn cho tớ hỏi dấu hiệu việc đi xe đạp (MTB) không vừa size như thế nào nhỉ. Loại trừ các hiện tượng như ê mông, đau đùi, bắp chân,... là các dâú hiệu do ít vận động mang lại nhé.

Thank you,

Mông dân icemain's Avatar
    Thanks
    177
    Ngồi xe đạp đúng tư thế thì chỉ có phần xương hông là chịu lực và tiếp xúc yên. Nếu xét theo kiểu toán học thì ngồi xe đạp đúng tư thế sẽ ảnh hưởng đến độ co duỗi của chân lúc đạp, độ nghiêng của lưng, độ duỗi của cánh tay và độ mở vai và nguyên nhân xuất phát từ việc chỉnh độ cao yên (saddle) + độ cao gióng đứng (seat-tube - thông số cơ bản cho framesize), chiều dài gióng ngang (top-tube), độ cao tay lái (stem) và kiểu dáng tay lái (handle bar (dạng thẳng flat bar, hay dạng cong riser bar).

Độ cao yên + độ cao gióng đứng khung xe (framesize) sẽ tác động tới thẳng chân khi đạp, góc nghiêng của lưng khi ngồi -> mỏi lưng, mỏi hông, căng bắp

Góc nghiêng của lưng khi ngồi + độ cao tay lái sẽ ảnh hưởng đến độ duỗi cánh tay (thẳng hay trùng của tay khi ngồi đạp) -> mỏi vai, mỏi tay

Kiểu tay lái sẽ ảnh hưởng đến độ dang rộng 2 cánh tay (góc mở của vai) -> mở quá hay khép quá thì sẽ mỏi vai

Nên không phải cứ nâng yên lên thì người càng đổ về phía trước (nó còn phục thuộc vào chiều cao của người đạp (heigh) và chiều dài chân (inseam length - chính là cái chỉ số length của quần dài, tính từ thắt lưng đến bàn chân), Na chín à :p

Trích dẫn Gửi bởi Lười dịch quá
    Frame Size - Frame size is a measurement of the length of the seat tube. Some companies measure from the center of the bottem bracket to the top of the seat tube (measurement A in the diagram below). Others measure from the center of the bottom bracket to the top or center of the top tube. On road bikes the measurement is usually given in centimeters. On mountain bikes it usually done in inches. Some manufactures don't provide a measurement, but rather make a few size frames and label them small, medium and large

Stand over height and clearence - The stand over height is the distance from the ground to the top of the top tube (measurement K in the diagram). The clearence is the distance from your crotch to the top of the top tube when you straddle the bike. The standover height is not a mesurement that manufactureer usually give, but it is very useful to buyers. (Tip to sellers - Put the standover height in your ad.) This measurement wiil let you know if you can straddle the bike and if you will have clearance. For a road bike you should have at least an inch of clearence. For a mountian bike, it should be at least two inches of clearence.

Top tube length - The top tube length is the distance labeled C in the above diagram. The top tube length and the stem will determine how upright or stretched out you will be when riding. Replacing the stem can change your position. However the stem can be expensive, so if you buy a bike that does not fit and you plan to correct the fit by replacing the stem, just be aware of the potential cost of the stem and the installation.
    Có thể đọc thêm bài How to Fit a Bike - Is This the Right Size for Me?

Ngoài ra, nếu chọn framesize quá khổ và kết hợp hạ thấp yên thì khi đứng như trong hình, phải có khoảng trống ít nhất là 2,5 cm giữa ống típ ngang và đáy quần. Với xe mtb, khoảng trống này nên từ 5 đến 7,5cm.

Hoặc như khi chỉnh yên để chạy Road hoặc MTB dạng thong dong trên đường nhựa. Gặp phải đường off-road thì MTB để yên thấp hơn, chân sẽ trùng nhiều hơn.

Thùy Link đọc thêm về cách chỉnh xe: http://www.trekbikes.com/pdf/owners_...OM_english.pdf

Từ 5'3" - 5'7" (~1m6 - 1m7) chỉ nên đi framesize 15-17", Cưỡi 18 thì hơi bị còng lưng và chóng mỏi vì phải hạ thấp yên...
    Thùy Link chọn framesize: http://bicycling.about.com/od/howtor...MTB_sizing.htm
    Last edited by icemain; 25-05-2011 at 11:51 AM.

3. The Following 4 Users Say Thank You to icemain For This Useful Post:

è.é (26-05-2011), buitrongdat (22-07-2014), Na chín (25-05-2011), traitimchumnho (25-05-2011)

Mông để dành... Na chín's Avatar
    Thanks
    1,812
    Rất hay, nhưng đọc xong vẫn cóc hiểu Chính-san ạ (dạo này mình ngớ ngẩn đi thì phải) - vẫn ko biết mình chọn size xe có sai ko, vẫn ko biết tại sao mình đi xe hay bị mỏi vai-gáy....

Mông dân hèn hạ NHOCBEO's Avatar
    Thanks
    553
    Trích dẫn Gửi bởi Na chín Xem bài viết
    Rất hay, nhưng đọc xong vẫn cóc hiểu Chính-san ạ (dạo này mình ngớ ngẩn đi thì phải) - vẫn ko biết mình chọn size xe có sai ko, vẫn ko biết tại sao mình đi xe hay bị mỏi vai-gáy....
    em cũng có thắc mắc như vậy, từ hồi đạp xe với nhà mình đến giờ chưa bao giờ ko bị mỏi, nhất là mỏi cổ, mỏi tay. Đi asama nam bị mỏi là đúng, nhưng đi xe chị Na cũng bị, đi xe a Linh cũng bị (mặc dù rất vừa với người). Thế nên e nghĩ là do dòng địa hình đi ko hợp nên bị thế, đúng ko ạ?

Mông dân hado0601's Avatar
    Đang ở
    Ha Noi
    Thanks
    28
    size siếc cái kiểu em không dám ý kiến, tại em chưa đi cái xe nào đúng size vs mình cả... nhưng mà đại loại là đi nhiều thì quen xe ý mờ.

Mông dân dự bị traitimchumnho's Avatar
    Thanks
    855
    Trích dẫn Gửi bởi NHOCBEO Xem bài viết
    em cũng có thắc mắc như vậy, từ hồi đạp xe với nhà mình đến giờ chưa bao giờ ko bị mỏi, nhất là mỏi cổ, mỏi tay. Đi asama nam bị mỏi là đúng, nhưng đi xe chị Na cũng bị, đi xe a Linh cũng bị (mặc dù rất vừa với người). Thế nên e nghĩ là do dòng địa hình đi ko hợp nên bị thế, đúng ko ạ?
    Chị thì chỉ bị lúc đi xe NA thôi, mỏi bầm dập luôn, đi xe a Linh không sao, hoặc chưa đến độ sao, sang con này sau khi kêu than với mấy bác độp các bác í vặn lại cái tay lái thì ổn rồi

Mông để dành... Na chín's Avatar
    Thanks
    1,812
    Trích dẫn Gửi bởi traitimchumnho Xem bài viết
    Chị thì chỉ bị lúc đi xe NA thôi, mỏi bầm dập luôn, đi xe a Linh không sao, hoặc chưa đến độ sao, sang con này sau khi kêu than với mấy bác độp các bác í vặn lại cái tay lái thì ổn rồi
    Chết cha, vậy là xe mình có vấn đề à??? Chẳng lẽ lại đi thanh lý giá rẻ à???

Đánh trống múa rối Casper_HN's Avatar
    Đang ở
    Nơi nào đó có em
    Thanks
    1,634
    Xếp gạch

Mông dân hèn hạ è.é's Avatar
    Thanks
    47
    Em đã đi xe chị NA nhiều (hình như nhiều nhất ), lúc đầu thì thấy mỏi vai thật ý. Thấy cứ không ổn sao đó. Nhưng sau chuyến HV thì quen xe, có thể em đã tự điêu chỉnh tư thế hoặc chiều cao yên, hoặc gì đó mà em cũng ko để ý, nên em ko còn thấy mỏi vai nữa. Chuyến vừa rồi sử dụng xe chị NA đi Kim Bôi thuần thục và tất cả trong tầm kiểm soát. Chiều cao của em tương đương chị NA. Nên em nghĩ rằng lý do xuất phát ở những điều anh Chanh nói. Còn xe chị NA thì quá ổn Là niềm mơ ước của tất cả mọi người lun ý.
    À, chị NA ơi, chị ol em hỏi cái này nhé

29 chưa phải là zà .... 29 là bởi sắp 30 dồy
    Nắng nôi đội nón đi chơi ... Ngả nón thì vẫn é tôi thôi mà

Mông dân dự bị traitimchumnho's Avatar
    Thanks
    855
    Ấy đừng nói thế, các bác sĩ trên này khám ra bảo tại người thì hỏng, tớ không thanh lý bản thân giá rẻ đâu

12. The Following User Says Thank You to traitimchumnho For This Useful Post:

è.é (26-05-2011)

Mông dân icemain's Avatar
    Thanks
    177
    Xe của NA hình như cái handle nó hơi dài lại thẳng (kiểu flat bar) nên 2 cánh tay hơi bị khuỳnh khuỳnh khi cầm. Nếu yên để hơi thấp một chút (nhưng chân đạp bị trùng) thì sẽ thấy mỏi ở 2 bả vai và vùng gáy ngay.
    Nói chung nên cho chứ không nên bán. Bán chả có ai mua đâu :p
    Mà nói thật, anh viết xong còn chả hiểu viết cái gì nên chả ngạc nhiên NA già bảo như thế

@Huyền gầy: Em đã bao giờ xem xiếc voi đạp xe chưa? Không mỏi mới là chuyện lạ
    Last edited by icemain; 26-05-2011 at 12:35 AM.

14. The Following 2 Users Say Thank You to icemain For This Useful Post:

è.é (26-05-2011), eMông (26-05-2011)

+ Trả lời Chủ đề