Xem kết quả Bình chọn: Theo bạn đồng phục của eMông Group sẽ là...

Người bình chọn
37. Bạn không thể bình chọn trong Bình chọn này
  • Quần áo (hoặc chỉ áo)

16 43.24%
  • Phụ kiện (khăn, mũ, găng, đèn...)

10 27.03%
  • Không quần áo phụ kiện

11 29.73%
+ Trả lời Chủ đề
Trang 1 của 15 1 2 3 11 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 149

Chủ đề: Bình chọn đồng phục (trận chung kết)

Phát ngôn viên eMông Group eMông's Avatar
    Thanks
    1,066

Bình chọn đồng phục (trận chung kết)

Phiếu được ghi nhận khi đã bấm bình chọn và có ý kiến của cá nhân bình chọn.

Bới lông tìm vết flamencol78's Avatar
    Thanks
    1,824
    Định post bài ở topic cũ nhưng eMông đã khoá topic rồi nên post vào đây.

Mình xin được tổng kết thế này nếu có gì xin các bạn cứ phản biện nhiệt tình:

- Đến giờ này mình đã thấy rằng vấn đề đồng phục là chuyện nghiêm túc. Và nếu được bầu lại mình sẽ bầu cho ĐỒNG PHỤC. Tuy nhiên ĐỒNG PHỤC ở đây là như thế nào thì lại cần phải bàn về cách làm sao cho đúng tinh thần eMông nhất. Cái này hay đấy - Mình sẽ trình bày ngay sau đoạn phi lộ này

- Chúng ta đang mắc phải 2 vấn đề lớn là KHÔNG hay CÓ nên mâu thuẫn phát sinh là điều tất yếu. Mâu thuẫn kèm theo ngôn từ rồi tầm chương trích cú càng đi sai tình thần ban đầu.

-Anh nongdancoi đưa ra vấn đề đồng phục với gợi ý là một cái áo 20k in hình logo eMông rất nhẹ nhàng tiện lợi và chứa đựng nhiều ý nghĩa. Chúng ta phản biện và chia làm 2 phe. KHÔNG QUẦN ÁO và CÓ QUẦN ÁO. Đó là cái gốc của lầm lẫn.
    -
    Cá nhân mình hiểu ý anh nongdancoi theo quan điểm chúng ta cần có một thứ đồng phục (có thể là quần áo hay gì gì nữa không biết) để mỗi chuyến đi khi gắn lên mình thứ đó chúng ta sẽ thấy sức mạnh biểu tượng, sức mạnh tập thể và trong những chuyến đi đông đảo cảm giác đó thật tuyệt vời.

Nếu đúng theo tinh thần đó thì ÁO hay KHÔNG ÁO hình như không quan trọng nữa mọi người nhỉ. Vật liên kết bây giờ có thể thay bằng thứ khác. Điều này thì nhóm Ý KIẾN KHÁC đưa ra rất nhiều thứ gợi ý hay ho. Trong quá trình theo dõi mình thấy rõ ràng có những bạn thuộc Ý KIẾN KHÁC nhưng chỉ được lựa chọn giữa KHÔNG và CÓ nên kết quả thực sự không phản ánh đúng bản chất bình chọn.

Với quan điểm như vậy mình xin kết luận

- VẤN ĐỀ ĐỒNG PHỤC đến thời điểm này là CẦN THIẾT với eMông chúng ta.
    (Mình cứ rõ ràng quan điểm như vậy cho tất cả cùng thoải mái chứ lập lờ rất khó chịu)

Nhưng mình sẽ gợi ý vấn đề này theo hướng sau:

Cái tên Ê MÔNG sau 3 năm đã là một thứ THƯƠNG HIỆU. (Đây không phải là một điều ngộ nhận – cũng xin đừng nhầm THƯƠNG HIỆU là phải gắn với kinh tế) THƯƠNG HIỆU ở đây thể hiện qua tính tổ chức, tính đoàn kết, tình cảm chân thành v.v… và v.v… Vì vậy ta cần có cách ứng xử xứng đáng với nó.

Mình nghĩ rằng đã đến lúc một thành viên mới sau khi đạp xe một chuyến cùng eMông về có thể tự hào khoe với bạn bè và người thân rằng: TÔI THAM GIA CÙNG HÔI ÊMÔNG và hồ hởi gửi đường link tổng kết chuyến đi trên emong. org cho bạn bè thân thiết chia sẻ.

Vậy ĐỒNG PHỤC rất cần nắm được cái tinh thần đó để phát huy.

Cụ thể như thế này nhé:

- Sẽ góp quỹ thu kinh phí mua đồng phục và in LOGO eMông. Đồng phục theo sự lựa chọn của cá nhân mình là khăn đa năng (như Tùng Anh gợi ý) và băng đeo tay. Sau đó in LOGO eMông lên hai sản phẩm này.

- Mỗi sản phẩm ngoài việc in LOGO eMông sẽ có thêm mục đánh số. Trên khăn hoặc băng đeo tay ngoài LOGO sẽ có thêm mục SỐ....

- Những đồ này sẽ không phát hành tràn lan và chỉ lưu hành nội bộ trong các Mông dân.

- Cách vận hành vào thực tế sẽ như sau:

Để thể hiện tính kết nối mối Mông dân khi tham gia nhà Mông sẽ gắn với một số. Mình sẽ để riêng 20 số đầu tiên coi như là con số danh dự dành cho những Mông dân đầu tiên của nhà Mông (không cụ thể là ông nào hết). Sẽ đánh số từ số 21. VD: CHị Nachín chọn khăn coi như lứa đầu thì sẽ được đánh số 21 chẳng hạn. Số viết tay hoặc in bằng arylic (cái này thì mình có nắm sơ qua về kỹ thuật)... từ đó cứ nối dài lớp này đến lớp khác.

Không phải cứ đi cùng nhà Mông mới được phát đồ đồng phục. VD có những bạn chỉ đi cho biết thì ta cứ vui vẻ tiếp nhận, còn Một mông dân thực thụ phải trải qua những cảm giác của người chở đồ, của người đạp xe hoặc không làm điều đó thì cũng phải cảm nhận và chia sẻ được điều đó thông qua topic (nhiều mem chưa từng khổ với eMông nhưng lại rất hiểu và cảm được eMông).

Các số đánh vào sẽ được lưu trên một topic riêng trên emong.org. Chỉ cần bạn đeo cái khăn hoặc cái băng có số nào đó - tôi mở topic ra sẽ biết bạn là Mông dân vào thời điểm nào...) Chị Na chín là 21 thì anh Nongdancoi là 201 cũng hay đó nhỉ.

Những Mông dân mới tham gia lần đầu thì người trưởng tour có trách nhiệm phát cho bạn đó một cái khăn hoặc một cái băng(chưa đánh số) sau chuyến đi lại thu lại (điều này giải quyết vấn đề tính tập thể, nhận diện nhau trong hành trình). Buổi offline sau chuyến đi nếu bạn đó thực sự yêu cách chơi của eMông ta chính thức phát cho bạn đó và đánh số đàng hoàng sau đó cập nhật vào list.
    ...
    Còn rất nhiều vấn đề mình muốn trình bày quanh ý tưởng này nhưng phải làm việc nên có gì mình sẽ tiếp tục sau. Nhưng tinh thần thì là như vậy...
    Last edited by flamencol78; 15-04-2011 at 02:48 PM.

3. The Following 4 Users Say Thank You to flamencol78 For This Useful Post:

ChanNhoiBong (15-04-2011), Na chín (15-04-2011), nongdancoi (15-04-2011), rangia2602 (16-04-2011)

Đánh trống múa rối Casper_HN's Avatar
    Đang ở
    Nơi nào đó có em
    Thanks
    1,634
    Không đồng ý với quan điểm của Linga.

Nếu đồng phục là hợp với ý kiến người này và không hợp với ý kiến người khác vậy liệu có công bằng với những người không thích không (ở đây là mình, Casper_HN).

Nếu mình nhất định không mặc đồng phục thì có được tham gia eMông hay không?

Chưa bao giờ mình không tự hào đã tham gia khá nhiều chuyến đi của eMông, và cũng chả bạn bè nào của mình cần thấy logo eMông mới công nhận là mình là Mông dân.

Cái này hơi trẻ con nhưng mình cũng nói thẳng: Nếu một ai đó ham vui đi chơi với eMông 1 lần rồi không bao giờ đi cùng eMông nữa nhưng lại có đồng phục eMông còn mình không có => vậy là mình không phải Mông dân còn người kia là Mông dân. Thử hỏi ai sẽ giữ gìn cái uy tín eMông Group này tốt hơn? Mình hay một ai đó đi một lần rồi mất hút?

Phiếu của mình là KHÔNG, và bạn Linga cũng chỉ một phiếu.

5. The Following User Says Thank You to Casper_HN For This Useful Post:

lim (15-04-2011)

Mông dân nongdancoi's Avatar
    Thanks
    167
    khà khà, bài viết hay quá, đáng mặt Mông trưởng, nongdancoi này quả thực không nhìn lầm người. Cám ơn Flamencol78.

Mông dân dự bị hieubao68's Avatar
    Thanks
    0
    mình xin phát biểu 1 câu nhá : với những cung đường xa khi ta mặc đồ đặc chủng của dân đạp xe cảm giác sẽ rất khác với khi ta mặc đồ quần áo bình thường " không nói chuyện không quần áo nhá"

thương hiệu emong không phải ngày 1 ngày 2 mà có ...chuyện lolgo của emong là không cần phải bàn cãi vì nó đã được sinh ra và kiểm chứng rồi

nên chăng khi anh chị em quyết bàn vào chúng ta sẽ làm hẳn quần áo chuyên dụng cho đạp xe mang trên mình logo nhà mông , vài lời góp ý anh chi em ta cùng tính toán nhé

chúc anh chi em đoàn kết
    vestondehieubao.com ***** may vest giỏi - đạp xe cừ

8. The Following User Says Thank You to hieubao68 For This Useful Post:

nongdancoi (15-04-2011)

Thanks
    1,824
    Trích dẫn Gửi bởi Casper_HN Xem bài viết
    Không đồng ý với quan điểm của Linga.

Nếu đồng phục là hợp với ý kiến người này và không hợp với ý kiến người khác vậy liệu có công bằng với những người không thích không (ở đây là mình, Casper_HN).

Nếu mình nhất định không mặc đồng phục thì có được tham gia eMông hay không?

.
    Ý kiến của đa số sẽ là ý kiến cuối cùng bác ạ

Em muốn gắn vào đồng phục tính gắn kết giữa các thế hệ Mông dân. Bác có thể không đeo nhưng bác nhận một cái khăn hoặc một cái băng trên đó có đánh số để một góc nào đó (hay xử lý thế nào tuỳ thích) coi nó như là một kỷ niệm. Đó mới là mục đích chính bác ạ.

Hehe, chính những người như bác Casper_HN, bác Thích đủ thứ, bạn OÈM... đã là một thương hiệu của eMông rồi. Đó là những cá tính mang sắc màu cực đoan. Yêu là cực YÊU - GHÉT là cực GHÉT.

ĐÚNG - bác hay một số người có thể không dùng đồng phục nhưng mọi người vẫn coi bác là một MÔNG DÂN theo đúng nghĩa của nó. Đó là một thứ giá trị đặc biệt không cần xếp hạng và cũng không nên xếp hạng.
    Last edited by flamencol78; 15-04-2011 at 02:45 PM.

Mông dân nongdancoi's Avatar
    Thanks
    167
    Trích dẫn Gửi bởi hieubao68 Xem bài viết
    mình xin phát biểu 1 câu nhá : với những cung đường xa khi ta mặc đồ đặc chủng của dân đạp xe cảm giác sẽ rất khác với khi ta mặc đồ quần áo bình thường " không nói chuyện không quần áo nhá"

thương hiệu emong không phải ngày 1 ngày 2 mà có ...chuyện lolgo của emong là không cần phải bàn cãi vì nó đã được sinh ra và kiểm chứng rồi

nên chăng khi anh chị em quyết bàn vào chúng ta sẽ làm hẳn quần áo chuyên dụng cho đạp xe mang trên mình logo nhà mông , vài lời góp ý anh chi em ta cùng tính toán nhé

chúc anh chi em đoàn kết
    Cám ơn anh Hiếu, lúc nào em cũng tin tưởng vào sự sâu sắc và nhiệt tình của một người từng trải và nhiều kinh nghiệm như anh.

Đánh trống múa rối Casper_HN's Avatar
    Đang ở
    Nơi nào đó có em
    Thanks
    1,634
    eMông là một nhóm mở, và nó tồn tại lâu nay cũng vì ý tưởng mở đó. Nhiều thành viên mới sẽ không thể hiểu vấn đề này, không thể nhìn những chuyến đi hai ba chục người để quên đi những chuyến đi chỉ có hai ba người. Vấn đề này cần cân nhắc thật cẩn thận. Hãy trả lời câu hỏi: Những ai thích đạp xe cảm nhận? và Những ai Thích đạp xe với eMông Group đầy tính hoành tráng?
    Nhắc để nhớ, Mông dân trước nay là tập thể của rất nhiều cá tính, không thích bó buộc.

Mông dân hado0601's Avatar
    Đang ở
    Ha Noi
    Thanks
    28
    Cá nhân em thì thích một cái gì đấy để sao cho đi trên đường người ta có thấy rõ tính tổ chức cao của ê mông. Điều này không có nghĩa là khoe khoang "tôi là mông dân" hay cái gì đó mà em thấy chỉ đơn giản là nhìn vào 1 nhóm đi toàn xe địa hình, mặc cùng một màu áo sẽ đẹp hơn. Sau này nhìn vào ảnh lưu niệm còn thấy được một Ê Mông trong đó chứ không chỉ thấy là "tôi đã từng đạp xe đến đó". Em nghĩ chắc các bạn đi xa như anh Tiên, thuồng luồng, chị trym, chị Na, Oèm... cũng muốn mang theo đồng phục để thỉnh thoảng còn lôi ra diện khi đạp xe đi đâu đó.
    Vì thế nên em nghĩ một cái áo có vẻ phù hợp hơn.
    Ngoài ra, em hay để ý thấy mọi người rất hay mặc 1 vài bộ chuyên để đi với Ê Mông (Ví dụ như em, bác Linh, hoặc quần rằn ri như asay, chị è é, c Chụt, a thuồng luồng ngày xưa thậm chí cả chị Huyền với ý kiến phụ nữ khó ăn mặc ở topic bên kia cũng chỉ toàn mặc loanh quanh có mấy bộ thôi à...). Với em bộ đấ́y 1 là tiện dụng, thoáng mát, 2 là khó bám bẩn, giặt dễ sạch, khi bám bùn đất trên đường thì nhìn trông cũng không bẩn lắm. Các tiêu chí này một cái áo có thể đảm nhiệm tốt. Hơn nữa khi chọn đồ để đi chơi với Ê mông mình khỏi phải suy nghĩ là bộ đấy phù hợp đi chơi hôm nay hay không, cứ lôi béng cái áo ra mặc là xong.
    Các số đánh vào sẽ được lưu trên một topic riêng trên emong.org. Chỉ cần bạn đeo cái khăn hoặc cái băng có số nào đó - tôi mở topic ra sẽ biết bạn là Mông dân vào thời điểm nào...) Chị Na chín là 21 thì anh Nongdancoi là 201 cũng hay đó nhỉ.
    Ý tưởng này của Bác Linh rất hay. Mà thực hiện ý tưởng này sẽ hơi tốn công 1 chút, phải rà soát lại các chuyến đi rồi lên 1 danh sách. Tiện đấy mình có thể post luôn 1 bài "Danh sách những người đã từng đạp xe với ê mông" như kiểu bảng thành tích ý.
    Những Mông dân mới tham gia lần đầu thì người trưởng tour có trách nhiệm phát cho bạn đó một cái khăn hoặc một cái băng(chưa đánh số) sau chuyến đi lại thu lại (điều này giải quyết vấn đề tính tập thể, nhận diện nhau trong hành trình). Buổi offline nếu bạn đó thực sự yêu cách chơi của eMông ta chính thức phát cho bạn đó và đánh số đàng hoàng sau đó cập nh ật v ào list.
    Em thấy có vẻ không hợp lý lắm nếu dùng áo hoặc đồng phục gì đó to tương đương.
    Thứ nhất là phát sinh thêm nhiều chuyện do phải thu phát, rồi cỡ của từng người... Thứ hai nữa là không phát đồng phục ngay dễ lôi kéo thành viên mới hơn (nghe thủ đoạn nhờ) => khiến các bạn tích cực đi với ê mông hơn kẻo bị ra rìa.

Nếu là áo hay cái gì đó mang tính chất phân biệt giới tính nam nữ giống áo thì để cho chị em đỡ kêu, mình thiết kể 2 mẫu: 1 cho nam, 1 cho nữ, màu sắc, kiểu dáng, thậm chí chi tiết khác nhau cũng vẫn được.

Lúc em post bài này thì chưa có bài của bác Long nên giờ em edit 1 tí.
    Thực ra thế nào là một mông dân, cái này thì chắc mỗi người một quan điểm nhưng có lẽ cũng có điểm chung là tôi yêu những con người của cái tập thể này. Việc đồng phục chắc chắn sẽ không quyết định ai đó có phải là mông dân hay không, nó chỉ giúp cho lưu giữ và thể hiện cái tình cảm ấy mà thôi.
    Cái này hơi trẻ con nhưng mình cũng nói thẳng: Nếu một ai đó ham vui đi chơi với eMông 1 lần rồi không bao giờ đi cùng eMông nữa nhưng lại có đồng phục eMông còn mình không có => vậy là mình không phải Mông dân còn người kia là Mông dân. Thử hỏi ai sẽ giữ gìn cái uy tín eMông Group này tốt hơn? Mình hay một ai đó đi một lần rồi mất hút?
    Chuyện này bàn ra chắc cũng phải mất vài topic, vài vụ ngồi bốt Hàng Đậu nữa chắc cũng chưa hết được ý. Có thể các bạn đó vẫn thích đi với ê mông nhưng vì lý do khách quan lại không tham gia được(chí ít là sau vài lần vì đi một lần thì cũng khó mà thích được ê mông hoàn toàn), bạn ý chắc cũng muốn có 1 cái gì đó để lưu lại kỷ niệm với ê mông.
    Để tránh chuyện có ai đó chỉ đi một hai lần rồi cũng rêu rao mình là mông dân (chắc cũng chẳng có đâu ạ vì nhà mình toàn người lớn rồi, có mỗi em mãi vẫn bé nhất )thì chỉ cần đặt một số điều kiện để nhận áo cũng giống như bác Long đặt điều kiện phải đi off mới được ảnh ý ạ.
    Hay mình làm cả ban xét duyệt đồng phục như ban xét duyệt thi đua ý nhỉ. Xong tổ chức hẳn lễ kết nạp cho hoành tráng
    Last edited by hado0601; 15-04-2011 at 03:00 PM.

Thanks
    1,824
    Trích dẫn Gửi bởi Casper_HN Xem bài viết
    Vấn đề này cần cân nhắc thật cẩn thận.

Hãy trả lời câu hỏi: Những ai thích đạp xe cảm nhận? và Những ai Thích đạp xe với eMông Group đầy tính hoành tráng?
    Nhắc để nhớ, Mông dân trước nay là tập thể của rất nhiều cá tính, không thích bó buộc.
    Việc bầu chọn và tranh luận thể hiện chúng ta đang rất cân nhắc bác ạ.

Câu hỏi của bác thì đến giờ này chúng ta vẫn chưa thể trả lời được và có lẽ cần có topic viết về vấn đề này.

Như đã nói ở trên việc làm đồ đồng phục mang ý nghĩa tinh thần. Nó là một kỷ niệm đánh dấu sự tham gia với eMông và ghi nhận của tập thể với cá nhân đó. Nếu thấy thích bạn có thể đeo - còn không thích xin bạn cất đi như là một kỷ niệm. Nếu nhìn nhận đó là một sự áp đặt thì ý tưởng này sẽ mãi chỉ là ý tưởng.

+ Trả lời Chủ đề