+ Trả lời Chủ đề
Trang 5 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 3 4 5
Kết quả 41 đến 45 của 45

Chủ đề: 5tr liệu có kiếm được một chiếc xe ????

Mông dân McMillant's Avatar
    Thanks
    41

5tr liệu có kiếm được một chiếc xe ????

Hjx hjx, chả là e mê xe đạp từ bé, lên HN giờ lại càng mê hơn vì xăng dầu đắt đỏ, đường xá ô nhiễm bí bức, chật chội. Nên khát vọng có đc một cái xe MTB trong mơ ngày càng thúc đẩy em nhịn ăn nhịn uống, nghỉ học để ko phải bơm xăng nhưng do nền kinh tế trì trệ chỉ toàn đi xuống của đất nứoc mà số tiền e tiết kiệm đc cũng chỉ có thể lên đến... 5tr
    Em xin hỏi các bro lẫn các pro xem 5 tr (có thể lên vài trăn nhưng ko thể quá 5tr5) thì đào đâu ra xe ạ , mà đc tự ráp thì hay quá, vì tự ráp vui hơn là mua sẵn
    Yêu cầu cũng tươn đối đơn giản, đi tốt trg thành phố đày bụi và ngâp lụt, có thể ẹnoy đc với mọi ng đi vào các dịp cuối tuần thì càng tốt (nhưng chắc ko đc với số tiền đây ....)
    thnk mọi ng trc, mong là e ko phải tiết kiệm thêm xu nàonwuax, tháng vừa rồi sụt 2 kg rồi mà tiên ngày càng mất giá
    câu trả lời ở #2-#3

update: 16/4/2011
    Trích dẫn Gửi bởi McMillant Xem bài viết
    Giờ thì câu trả lời đã rõ, Có thể được đối với mức giá dao động từ 5tr-6tr . Chủ đề bàn luận tiếp theo là, bộ phận nào chúng ta chú trọng đầu tư vào nhất ????, sườn? bánh? folk? hay bộ líp đĩa? hay thứ khác, mời mọi người cho ý kiến!!!!
    Cầu trả lời ở tiêu biểu đây: Ở đây

17/4/2011
    Trích dẫn Gửi bởi McMillant Xem bài viết

Em xin hỏi thểm, 1 bộ đề ''ngon theo tầm giá trên" thì khoảng nhiêu xèng là vừa ạ???
    Trích dẫn Gửi bởi icemain Xem bài viết
    Các bẹn thì mua xe kiểu giải trí và chống phá giá xăng dầu thì nên chọn dòng City Bike / Touring Bike (bánh nhỏ, khung nhôm, 3-7 | 3-8 số là ok). Còn thích hành xác thì hẵng chuyển Moutain Bike, còn hoành tá tràng nữa thì đẩy lên Racing Bike (Road/ Course Bike). Còn đơn giản như đan rổ dành cho chị em thì cứ Mini Nhật nguyên chiếc, giá khoảng 3 triệu mà chiến (rổ rá Hà Nội thì chắc đắt hơn vì em oánh hàng Hải Phòng).

Kinh nghiệm bản thân mình cũng như oánh giá của một đống kẻ "phát cuồng vì xe đạp" cho thấy, mua xe đạp tầm tiền 3-5 triệu là một sai lầm cực kỳ (kiểu Asama,...). Vì sao:

1- Đi tầm khoảng trên 500km trên các cung đường kiểu Thung Nai, Kim Bôi, Tam Đảo, Hải Vân thì các thể loại đĩa, đùi, số cứ lung tung, nhảy cứ xoành xoạch. Tiền sửa, thay thế đồ nó quá tội.

2- Xe tầm 2 triệu là hàng khung sắt, năng khoảng 13-15kg, chủ yếu hàng Trung Hoa Anh Hùng, làm theo mẫu của xe 2 fork (full suspension) theo thiết kế xe đổ đèo (downhill). Đạp khoảng 3-6 tháng đầu thì thấy mệt và đau mông nhưng sau đạp quen thì chỉ muốn vứt xe đi nếu đã ngồi lên các thể loại Giant, Trek.

3- Có tiền hơn chút thì ngắm nghía các loại tầm 5-9 triệu là reasonable, hàng hardtail, fork trước (front suspension), đồ Shimano medium, 21 số, nặng khoảng 8-10kg, xích và các thứ khác cứ mưa gió thoải mái, về xịt nước là sạch. Ví dụ, ở Bà Triệu có xe Oiyama Đài Loan, cũng tạm chấp nhận để đi kiểu du lịch - khám phá - thong thả. Còn không thì Giant Boulder, Giant ATX, Trek 3900 là những lựa chọn khá hợp lý cả về giá tiền và công năng sử dụng.

4- Thể loại cao cấp hơn từ Trek 6xxx đổ lên như của Na Chín thì cứ yên tâm mà đặt và xách tay từ nước ngoài, rổ rá cứ tầm 1k$ đổ lên. Cái này mình chứng kiến một em Trek 6500 2 năm cày ải mà chả chịu chăm sóc gì ngoài xịt nước rửa ráy mà vẫn dùng cực ngon (hình như còn lâu lâu mới rửa xe).

5- Chọn framesize hợp lý http://bicycling.about.com/od/howtor...MTB_sizing.htm. Còn chỉnh yên và các thứ khác thế nào thì có thể ngắm nghía bên Cẩm nang sử dụng xe đạp của Chị Hạ Đỏ sưu tầm...

6- Groupset Shimano cho MTB theo thứ tự tăng dần về rổ rá: Tourney (7 số, ig Giant Boulder) < Altus (8 số) < Alcera (8 số) < Alivio (8,9 số) < Saint | Hone ( 9 số) < Deore ( 9 số) < XTR (10 số).

Theo nhóm thì dòng 7-8 số xếp vào dạng Recreational (đạp giải trí), 9 số là dạng Trekking | Freeride (Khám phá, Thong dong), 10 số cho Cross-country băng đồng.

Tất nhiên, việc xác định số này còn căn cứ vào số đĩa (líp sau) bố trí. Ví dụ, mình biết có xe Trek 4500 lắp groupset Deore nhưng chỉ có 8 đĩa sau nên không phù hợp lắp với thiết kế chuẩn 9 số của groupset. Hoặc lệch pha, không đồng bộ giữa tay đề - củ đề và đĩa / líp...

Thế nên, 5 triệu thừa sức kiếm được chiếc xe nhưng có phải chiếc xe phù hợp hoặc xứng đáng "đồng tiền bát gạo" hay không thì không chắc.
    Last edited by McMillant; 22-04-2011 at 05:26 AM.

Thanks
    41
    rất tiếc là... chưa
    mình đang gặp khó khăn về tài chính, ... rất rất khó khắn, tạm gác xe đạp một bên đã, nagyf nào cũng đốt cnaj nguyên liệu hóa thạch thến này ức chết mật

Mông dân dự bị libertior's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    3
    Bạn có thể cân nhắc con xe Giant CTX này, much lower 5tr, nó cũng là dụng cụ nhập môn xe độp của tớ:

Mục tiêu tiếp theo của tớ là con dòng Dual Sport này. Trek Montare - "Road bike fast, mountain bike durable"

Mông dân hado0601's Avatar
    Đang ở
    Ha Noi
    Thanks
    28
    Mình để ý thấy ra đường dạo này rất nhiều người đi mtb xịn nhé

Mông dân dự bị naxue89's Avatar
    Thanks
    23
    Trên thị trường bây giờ có nhiều lựa chọn với mức giá phù hợp với túi tiền mà . Mình vẫn dùng thằng "Tung Của" bao lâu nay mà có sao đâu nhỉ. Theo mình thì bạn cứ sắm nấy em phù hợp túi tiền của bạn đi sau thấy bộ phận nào yếu thì nâng cấp cũng chả sao cả . Quan trọng là xe vẫn bon bon trên đường mà ko hề hấn gì là đc mà. Còn nếu bạn có yêu cầu cao hơn thì mình không có ý kiến gì
    ...

Thanks
    41
    Trích dẫn Gửi bởi naxue89 Xem bài viết
    Trên thị trường bây giờ có nhiều lựa chọn với mức giá phù hợp với túi tiền mà . Mình vẫn dùng thằng "Tung Của" bao lâu nay mà có sao đâu nhỉ. Theo mình thì bạn cứ sắm nấy em phù hợp túi tiền của bạn đi sau thấy bộ phận nào yếu thì nâng cấp cũng chả sao cả . Quan trọng là xe vẫn bon bon trên đường mà ko hề hấn gì là đc mà. Còn nếu bạn có yêu cầu cao hơn thì mình không có ý kiến gì
    em chịu kiếp dung đồ tàm tạm lâu rồi, trước đến nay em chỉ tự hào mỗi con GTX-460 Sc của minh , mà em lại rất thích đi xe đạp (có thể nói nó là thứ 2 sau máy vi tính) nên e ko để nó "tàm tạm" đâu, em sẽ cố kiếm đc khi nào đủ tiền thì thôi
    Last edited by McMillant; 21-05-2011 at 12:07 AM.

+ Trả lời Chủ đề