+ Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Nhớ quá bọn sẻ phố

Đánh trống múa rối Casper_HN's Avatar
    Đang ở
    Nơi nào đó có em
    Thanks
    1,634

Nhớ quá bọn sẻ phố

Mình còn lãng mạn lắm. Sáng dậy sớm, cứ tưởng hôm nay được nhìn sương mờ mờ cuộn trong nắng, vậy mà...

Trời trong vắt như sáng hè sau mưa, cục đỏ to đùng mà bà con hay gọi là mặt trời loe ngoe leo lên phía xa. Bỗng như có hiệu lệnh từ trước, phố nhà mình chẳng có ai bên ngoài nhà hết. Đưa mắt nhìn ra chợ Hàng Da ngay gần đó, cả một sự khác biệt. Náo nhiệt, vội vàng, ồn ào,... y như cái tổ kiến mà mình vừa xem trên kênh Discovery tối qua, đối lập hẳn với con phố ngay sát nó mà mình đang sống...

Chỉ ít phút sau, khác hẳn! Mọi người như cùng đợi nhau túa ra, các bà các cô đi chợ sớm ríu rít như đàn chim sẻ hồi mình còn học phổ thông hay sà xuống phố rượt đuổi cãi nhau trên phố... Nhớ ngày xưa quá! Hồi đó mình còn hay ngồi đợi cô hàng xôi đi qua bán cho mình ít tiền xôi sáng, rồi vung tay vứt cho bọn ríu rít kia mấy hạt xôi còn nóng. Giờ đây cô hàng xôi đã ngồi luôn ở khu phố mình cũng vì ít ra sáng nào mở hàng cho bọn chíp mình phải nhẹ đi nửa gánh, hôm nào mình ra ăn xôi là y như rằng nhắc lại kỷ niệm vì sao ngồi tại chỗ này cách đây gần hai chục mùa đông. Bọn sẻ phố ấy, cái bọn chuyên làm tổ dưới hàng ngói dãy nhà đối diện, dạn và khôn kinh. Thấy mình vung tay, cũng vội ào ào bay lên, nhưng chưa cách mặt đất đầy mét đã ào ào cùng nhau bay xuống, rồi nhanh chóng lóe xóe tranh giành mấy hạt xôi mình vừa tung ra... Nhớ quá! Không hiểu bây giờ còn bọn sẻ phố ấy không, hay những cháu chắt cuối cùng của bọn sẻ thân quen của mình ngày ấy đang nằm im lìm đợi chờ trên đĩa nộm đu đủ của các nhà hàng...

Mình đứng hình như ngơ ngác quá thì phải, bác Mai trong ngõ đi ra nhoẻn miệng hỏi :"Nhớ người yêu à?". Hi hi! Nếu có cái cảm giác đó, chắc cũng không phải vào một buổi sớm lấp đầy kỷ niệm như hôm nay chứ. "Dạ không! Cháu nhớ đàn sẻ phố". Bác Mai lắc đầu bước ra, chắc đang tự nhủ là mình lại đùa như mình vẫn hay đùa.

Dạo này mình hay buồn nghĩ linh tinh ghê, hay tại mình đã chớm già rồi?! Một kẻ như mình lại chỉ cười vui vẻ khi cô bé học cùng trong lớp Công nghệ Thông tin kém mình một Giáp nhầm: "Ơ! Bạn bằng tuổi mình!". Nếu trước đây chỉ dăm năm thôi, câu chuyện này chắc chắn sẽ kết thúc bằng một mối tình diễm lệ đầy bóng hoa hồng. Giờ đây, mình chỉ đắm mình trong hình ảnh Hà Nội, trong những kỷ niệm tràn đầy về phố. Mình khác quá! Khác đến nỗi mình cũng nhận ra!

Hà Nội cũng vậy, khác hẳn! Có lẽ vì vậy mà sẽ còn những buổi sáng như sáng nay, những buổi sáng làm mình mơ mộng, những buổi sáng trải lòng nhớ về Hà Nội ngày xưa!

(Trích trong blog của Casper_HN ngày 23-11-2006)

Bới lông tìm vết flamencol78's Avatar
    Thanks
    1,824
    Góp vui với bác Casper_HN một tấm hình (bồ câu chứ không phải sẻ) - một hình ảnh khá quen thuộc của Hà Nội ngày xưa. Vẫn còn nhớ bức tranh vẽ trận địa pháo trên những căn nhà trong phố cổ thời chống Mỹ của ông thầy giáo em tại phố Lãn Ông.

Mà hình như dạo này bồ câu cũng hơi bị hiếm nhỉ...

Last edited by eMông; 30-03-2011 at 11:55 PM.

+ Trả lời Chủ đề