+ Trả lời Chủ đề
Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Cho em hỏi chút về Hàm Lợn

Mông dân dự bị danthoicuchuoi's Avatar
    Thanks
    13

Cho em hỏi chút về Hàm Lợn

Chào các mông dân!:smile:

Bọn em có dự định cuối tuần này, 26/3, sẽ tổ chức 1 buổi leo núi Hàm Lợn nhưng hiện tại chưa có thông tin gì nhiều về nơi này. Em nghe nói emong vừa tổ chức đạp xe leo núi Hàm Lợn . Mọi người cho em hỏi về địa hình leo núi HL giờ có khác xưa nhiều lắm ko ah(em kiếm trênmangj nhưng có rất ít thông tin về ngọn núi này), có cần phải mang dây để trèo ko ạ? Dưới chân núi có quán hàng gì để gửi xe và ăn uống ko ? Bọn em dự định chỉ đi 1 ngày ko biết có đủ thới gian ko?...còn nhiều câu hỏi lắm nhưng chưa biết hỏi h ntn , anh có kinh nghiệm gì thì anh có thể chỉ giáo thêm cho bọn em được ko ah.
    Cảm ơn các mông dân! Mong cho diễn đàn thêm lớn mạnh

Bới lông tìm vết flamencol78's Avatar
    Thanks
    1,824
    @danthoicuchuoi: Một ít thông tin về Hàm Lợn có thể hữu ích cho kế hoạch của bạn.

Dưới chân núi Hàm Lợn - cụ thể là hồ Hàm Lợn có nhà anh Liệu người quản lý và khai thác khu vực trồng rừng ở đây. Bạn có thể tới hồ HL rồi hỏi người dân ở đây sẽ được chỉ đường vào nhà anh Liệu.

Tại đây có thể gửi xe dạp, xe máy rồi leo núi (đợt trước bọn mình đi là 10.000 đồng/xe)

Nên thuê người dẫn đường để lên trên núi (nếu chưa thông thuộc đường và có kinh nghiệm đi rừng) Giá tiền thỏa thuận (dao động khoảng 150 - 200k)

Để chuyến đi thành công rất cần thiết đi tiền trạm sơ bộ (gặp anh Liệu, hẹn thời gian các bạn có mặt để anh Liệu sắp xếp. Nếu không hẹn trước rất có thể anh Liệu có việc đột xuất không có nhà. Lúc đó sẽ rất bị động)

Đi một ngày vẫn có thể leo HL được - tuy nhiên cần xuất phát sớm để có thể đi được nhiều. Tốt nhất là tầm 7h30 có mặt tại chân núi.

Leo núi HL có mấy con đường khác nhau để lên đỉnh, khó dễ và thời gian khác nhau. Tùy theo thời gian bạn có thể chủ động đề xuất với người dẫn đường để họ dẫn đi cho phù hợp

Không cần mang dây vẫn leo núi HL được vì đường thoai thoải nên chỉ cần gậy chống là ổn (gậy kiếm trên đường)

Cò gì cần hỏi cứ tiếp tục mình sẽ trả lời những gì mình có thể biết.

Chúc các bạn một chuyến đi vui vẻ.
    Last edited by flamencol78; 22-03-2011 at 10:14 AM.

3. The Following User Says Thank You to flamencol78 For This Useful Post:

danthoicuchuoi (22-03-2011)

Mông dân dự bị danthoicuchuoi's Avatar
    Thanks
    13
    Cảm ơn anh
    Mọi người có thể tả sơ qua đường đi đến đó ko ah, bọn em đi lần đầu, chưa biết đường >"<. bảo 26/3 đi mà có lẽ lần này sẽ là đi tiền trạm thôi
    Thú thực em mới nghe tên HL cách đây khoảng 2 tuần, ko ngờ gần HN cũng có nơi hay thế

Bới lông tìm vết flamencol78's Avatar
    Thanks
    1,824
    Đường đi rất đơn giản:
    Qua cầu Thăng Long chạy thẳng theo hướng Nội Bài
    Qua trạm thu phí cầu Thăng Long thì thấy 1 ngã tư (giao giữa đường Bắc Thăng Long và quốc lộ 2)
    Rẽ trái - đi thẳng tầm 3km thì gặp đường 35 (bên tay phải) nếu không chắc thì hỏi người dân.
    Từ đây chạy thẳng khoảng 7km là đến đường rẽ vào hồ Hàm Lợn (bên tay trái)
    Kinh nghiệm là đường ở miệng. Cứ hỏi người dân sẽ được chỉ dẫn chu đáo.

6. The Following User Says Thank You to flamencol78 For This Useful Post:

danthoicuchuoi (23-03-2011)

Mông dân hado0601's Avatar
    Đang ở
    Ha Noi
    Thanks
    28
    Bạn đi thẳng vào đường 35 rồi hỏi chỗ đền Rõm nhé. Từ đó rẽ vào nhà ông Liệu thì gần hơn và dễ đi hơn. Có 1 cái biển chỉ dẫn trên 1 đường mới làm (từ ngã 3 rẽ vào phủ Thành Chương đi thẳng lên dốc 1 chút sẽ thấy) chỉ 2 hướng: 1 hướng Phố Nỉ, và một hướng là đập Hàm Lợn thì bạn theo hướng Phố Nỉ đi tiếp khoảng 3 km nữa là tới đền Rõm.

8. The Following User Says Thank You to hado0601 For This Useful Post:

danthoicuchuoi (26-03-2011)

+ Trả lời Chủ đề