+ Trả lời Chủ đề
Trang 6 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 4 5 6
Kết quả 51 đến 58 của 58

Chủ đề: Hà Nội - mưa tháng 3

Mông dân dự bị yeuhanoi's Avatar
    Thanks
    26

Hà Nội - mưa tháng 3

Chào các bác êMông tôi là thành viên mới đăng ký sinh hoạt trên diễn đàn. Tôi thấy các bác có nhiều điểm tương đồng với sở thích của mình nhưng sức khoẻ của tôi không được tốt nên tôi đang cố gắng tập luyện để trong một ngày gần đây có thể tham gia vào một chuyến đi nào đó do các bác tổ chức. Hiện giờ tôi mới mua được một cái xe đạp MTB và đang làm quen với xe đạp.
    Xin chia sẻ với các bác ê Mông một vài tấm ảnh về hành trình tập xe của tôi với chủ đề: Hà Nội - mưa tháng 3. Tôi mới vào topic của các bác nên có gì còn bỡ ngỡ xin các bác chỉ giáo.

Hà Nội, mưa tháng 3 có gì phảng phất như hơi thở của SaPa, Đà Lạt. Người Hà Nội có nhiều người không thích cái tiết trời mưa phùn rả rích bẩn thỉu nhớp nháp này nhưng tôi lại thấy nó thật đẹp, thật Hà Nội.

Đường Hoàng Hoa Thám, vài cây hoa sưa đã lác đác nở hoa

Last edited by yeuhanoi; 28-03-2011 at 02:13 PM.

Thanks
    26
    Trích dẫn Gửi bởi Mouse7023 Xem bài viết
    đọc những bài viết của bác Yeuhanoi, em thấy được quay lại với tuổi thơ của ... bố em
    Hi bạn Chụt - cho phép mình gọi thế cho thân mật (vẫn thấy mọi người trên diễn đàn gọi bạn như vậy)

Việc bạn thấy có sự giống nhau giữa những câu chuyện của tôi với thế hệ của chú, bác phụ huynh của bạn là điều hết sức bình thường mà. 15 - 20 năm về trước cuộc sống trôi chậm lắm bạn ạ. Chỉ từ những năm 2000 đổ về đây Hà Nội mới thay đổi nhanh đến chóng mặt thế này thôi.

Thanks
    26
    Lại quay về với ngày xưa (hình như mình già thật rồi - sống toàn bằng hoài niệm ) thời đó đời sống tinh thần của chúng tôi ra sao. Hehe kể ra đây chắc các bạn phì cười vì nó đơn sơ lắm, đơn sơ đến độ tôi nhớ tất tần tật những lần được xem phim gì, nghe cái gì, nhớ từng giai điệu nhạc phim, từng tên nhân vật... Đến bây giờ ký ức về những ngày đó vẫn còn vô cùng sâu đậm trong tôi.
    Có thế kể ra đây những món ăn tinh thần của một thời mà nhiều người 7x trở về trước không thể không biết
    7h15 tối thứ 2, thứ 5 hàng tuần: Những bông hoa nhỏ: Mai-ca cô bé từ trên trời rơi xuống
    Thứ 4 phim truyện: Hồ sơ thần chết có mấy anh Ki-oóc, Bô - rít, En-tơ, Hai-nơ, Gia-nếch (phiên âm ra tiếng Việt cho nó dễ) - hoặc Trên từng cây số có 2 anh Bôm-bốp, Đi-a-nôp (phim Hung-ga-ri). Nhớ nhất cảnh giới thiệu của phim, trên một con đường có những cột mốc cây số, kẻ thù đang đi rầm rập bỗng dưng có 2 anh du kích đứng phắt dậy hô to "Chúng tôi có mặt ở đây trên từng cây số" Rồi bùm bùm, chíu chíu đạn nổ linh tinh...
    Phim ta thì Phát súng trên cao nguyên nhớ nhất hình ảnh Nguyễn Chánh Tín đẹp trai, lãng tử... xuất hiện ở đầu phim đi ô tô, dừng xe lững thững bước trong rừng rồi nhạc nổi lên... Ôi mê li, chỉ muốn được trở thành diễn viên điện ảnh.
    Rồi Biệt động Sài Gòn với Thương Tín đẹp trai tuy mặt hơi rỗ vào vai Sáu Tâm... ni cô Huyền Trang do Thanh Loan thủ vai...
    Last edited by yeuhanoi; 29-03-2011 at 11:15 PM.

Mông dân dự bị Break's Avatar
    Thanks
    83
    Hà Nội - mưa tháng 3. Ngoài trời đang mưa to quá, ngồi trong nhà nghe tiếng mưa + tiếng nhạc không lời baroque = thư giãn
    Be good!
    Everything will be all right

Thanks
    26
    Đã là ngày cuối cùng của tháng 3 - ngoài trời nắng đã bừng lên
    Hẹn mọi người trong topic tháng 4

Thanks
    26
    Hic hic -mất hết bài bên topic tháng 4 rồi Admin ơi

Administrator Administrator's Avatar
    Thanks
    11
    Trích dẫn Gửi bởi yeuhanoi Xem bài viết
    Hic hic -mất hết bài bên topic tháng 4 rồi Admin ơi
    Một sự cố đáng tiếc xảy ra khiến toàn bộ dữ liệu từ ngày 3/4 trở lại đây đều bị mất, rất mong bạn thông cảm, chúng tôi sẽ cố gắng không để sự việc tương tự xảy ra. Mong bạn xây dựng lại topic tháng tư như cũ.

BĐH eMông Group

Mông dân dự bị TNT's Avatar
    Thanks
    4
    Trích dẫn Gửi bởi yeuhanoi Xem bài viết
    Lại quay về với ngày xưa (hình như mình già thật rồi - sống toàn bằng hoài niệm ) thời đó đời sống tinh thần của chúng tôi ra sao. Hehe kể ra đây chắc các bạn phì cười vì nó đơn sơ lắm, đơn sơ đến độ tôi nhớ tất tần tật những lần được xem phim gì, nghe cái gì, nhớ từng giai điệu nhạc phim, từng tên nhân vật... Đến bây giờ ký ức về những ngày đó vẫn còn vô cùng sâu đậm trong tôi.
    Có thế kể ra đây những món ăn tinh thần của một thời mà nhiều người 7x trở về trước không thể không biết
    7h15 tối thứ 2, thứ 5 hàng tuần: Những bông hoa nhỏ: Mai-ca cô bé từ trên trời rơi xuống
    Thứ 4 phim truyện: Hồ sơ thần chết có mấy anh Ki-oóc, Bô - rít, En-tơ, Hai-nơ, Gia-nếch (phiên âm ra tiếng Việt cho nó dễ) - hoặc Trên từng cây số có 2 anh Bôm-bốp, Đi-a-nôp (phim Hung-ga-ri). Nhớ nhất cảnh giới thiệu của phim, trên một con đường có những cột mốc cây số, kẻ thù đang đi rầm rập bỗng dưng có 2 anh du kích đứng phắt dậy hô to "Chúng tôi có mặt ở đây trên từng cây số" Rồi bùm bùm, chíu chíu đạn nổ linh tinh...
    Phim ta thì Phát súng trên cao nguyên nhớ nhất hình ảnh Nguyễn Chánh Tín đẹp trai, lãng tử... xuất hiện ở đầu phim đi ô tô, dừng xe lững thững bước trong rừng rồi nhạc nổi lên... Ôi mê li, chỉ muốn được trở thành diễn viên điện ảnh.
    Rồi Biệt động Sài Gòn với Thương Tín đẹp trai tuy mặt hơi rỗ vào vai Sáu Tâm... ni cô Huyền Trang do Thanh Loan thủ vai...
    Nhắc về tuổi thơ, tôi lại nhớ đến chương trình " 30 phút dân ca và nhạc cổ truyền" trên đài tiếng nói Việt Nam, cứ đến giờ đó là tôi chuẩn bị nhóm bếp nấu cơm chiều. Ngày xưa đâu có ti vi mà xem, tối thứ 7 là cả nhà cùng nghe " câu chuyện cảnh giác" qua loa truyền thanh. Bây giờ chẳng có lúc nào mà nghe đài nữa, hình như loa truyền thanh bây giờ cũng không còn nữa...........
    Today not tomorrow

Mông dân hèn hạ NHOCBEO's Avatar
    Thanks
    553
    Trích dẫn Gửi bởi TNT Xem bài viết
    Nhắc về tuổi thơ, tôi lại nhớ đến chương trình " 30 phút dân ca và nhạc cổ truyền" trên đài tiếng nói Việt Nam, cứ đến giờ đó là tôi chuẩn bị nhóm bếp nấu cơm chiều. Ngày xưa đâu có ti vi mà xem, tối thứ 7 là cả nhà cùng nghe " câu chuyện cảnh giác" qua loa truyền thanh. Bây giờ chẳng có lúc nào mà nghe đài nữa, hình như loa truyền thanh bây giờ cũng không còn nữa...........
    vẫn có loa truyền thanh phường đấy bác ạ, ở bên Hà Nội thì em nghe thấy lúc khoảng hơn 7h sáng và chiều là khoảng 5h rưỡi. Bên Cổ Loa thì 6h sáng đã phát thanh rồi.

Mông dân dự bị hoahaiduong's Avatar
    Thanks
    6
    Bây giờ đã là tháng 5 (gần sang tháng 6), qua rất lâu rồi những ngày mưa tháng ba. Nhưng với mình, đâu đó vẫn còn những kỷ niệm, của một ngày mưa tháng ba năm nào đó, ươm mầm cho một thứ tình cảm nào đó, mặc dù sau đó đã bị cái nắng tháng 5 - cồn cào và gay gắt - đốt cháy lụi tàn khi mầm chưa kịp lên. Để bây giờ, chỉ còn lại những nhớ nhung, những mong mỏi...của riêng mình.
    Bạn là mưa, còn mình là nắng. Có phải vì thế, nên chẳng bao giờ có thể lại gần nhau...

11. The Following 3 Users Say Thank You to hoahaiduong For This Useful Post:

flamencol78 (01-06-2015), meoyeu0107 (30-05-2015), NHOCBEO (29-05-2015)

+ Trả lời Chủ đề