PDA

View Full Version : Lính mới xin chỉ giáo

NHL70
21-09-2011, 09:34 PM
Tôi là thành viên mới nên chưa hiểu nội quy chung. Có gì ACE nhắc nhở nhé! Xin hỏi thêm mình chỉ có 5tr mua xe đạp địa hình thì có thể đủ tính năng kỹ thuật theo đoàn được không?

NHL70
21-09-2011, 10:11 PM
Mình mới tham gia diễn đàn , hiện chưa có khái niệm gì nhiều về xe cộ cả. xin các ACE góp ý cho việc mua xe. Sau khi cân đối và xin kinh phí của bà xã thì chỉ có khoảng 5M nên chưa biết mua xe gì cả. Dự kiến là mua xe đã qua sử dụng không biết có được không? Mình cũng đang nghiên cứu 1 con MEANT nhưng cũng chưa hiểu gì về nó cả. Giúp mình với nhé

NHL70
21-09-2011, 10:12 PM
Cũng xin nói thêm trong thời gian chờ đợi mua xe Mình sẽ tập thể lực để sẽ cùng họ nhà mông rong ruổi trên các cung đường

eMông
21-09-2011, 10:24 PM
Tôi là thành viên mới nên chưa hiểu nội quy chung. Có gì ACE nhắc nhở nhé! Xin hỏi thêm mình chỉ có 5tr mua xe đạp địa hình thì có thể đủ tính năng kỹ thuật theo đoàn được không?

5tr nếu chịu khó tìm trên xedap.org mục mua bán rất có thể tìm được một xe MTB đã qua sử dụng đảm bảo đủ tính năng kỹ thuật theo đoàn.
Bạn có thể vào mục CHỢ TRỜI trên emong.org đăng tin cần mua xe giá 5 tr. Tháng trước trên diễn đàn có bạn McMillant mua xe GIANT của thethu với giá 5,5tr.
Lưu ý chịu khó đầu tư thời gian tìm hiểu kỹ hơn về emong.org để post cho đúng chỗ hơn nhé.
Thân.

mahkom
21-09-2011, 10:44 PM
a Thành đang bán con trek3700 kìa http://www.xedap.vn/forum/showthread.php?p=34436#post34436

NHL70
21-09-2011, 11:24 PM
Mìng chỉ có 5M thì làm sao mua được TREK 3700 với cả mình cao 1,75m thì chắc SIDE đó ko hợp lý rồi. Thanks

Casper_HN
21-09-2011, 11:33 PM
Mìng chỉ có 5M thì làm sao mua được TREK 3700 với cả mình cao 1,75m thì chắc SIDE đó ko hợp lý rồi. Thanks
5M rất dở, thừa để sắm xe lớm nhưng chưa đủ để được cái xe trung bình.

Với mức giảm 5% ưu đãi của cửa hàng anh Tuấn HN dành cho Mông dân thì 1 chiếc xe dựng dùng được rơi vào khoảng 6.5tr - 7tr. Cân nhắc thêm nhé.

Trieunam
21-09-2011, 11:38 PM
5M rất dở, thừa để sắm xe lớm nhưng chưa đủ để được cái xe trung bình.

Với mức giảm 5% ưu đãi của cửa hàng anh Tuấn HN dành cho Mông dân thì 1 chiếc xe dựng dùng được rơi vào khoảng 6.5tr - 7tr. Cân nhắc thêm nhé.

Thôi đi anh Long ơi=]] Lọ dầu 170k của em mua trước chuyến Tam Đảo của ... hôm nay vón cục như keo rồi,và còn 1 cơ số chuyện nữa. Mai em qua đòi quyền lợi đây.

Mình nghĩ với tầm giá đấy hay cố thêm chút nữa cũng có thể kiếm đc con xem tươm tất bên xedap.org . Nhiều khi xe cũ giá đó,còn ngon hơn nhiều :)) nếu mình có từng đó xiền,sẽ chọn mua xe cũ.

musstol
22-09-2011, 01:20 AM
Mình nghĩ với tầm giá đấy hay cố thêm chút nữa cũng có thể kiếm đc con xem tươm tất bên xedap.org . Nhiều khi xe cũ giá đó,còn ngon hơn nhiều :)) nếu mình có từng đó xiền,sẽ chọn mua xe cũ.Vote cho xe cũ nếu biết về xe thì có thể vác được xe ngon giá ngọt ^^

quangtao
22-09-2011, 03:31 AM
Mình mới tham gia diễn đàn , hiện chưa có khái niệm gì nhiều về xe cộ cả. xin các ACE góp ý cho việc mua xe. Sau khi cân đối và xin kinh phí của bà xã thì chỉ có khoảng 5M nên chưa biết mua xe gì cả. Dự kiến là mua xe đã qua sử dụng không biết có được không? Mình cũng đang nghiên cứu 1 con MEANT nhưng cũng chưa hiểu gì về nó cả. Giúp mình với nhé
Chắc bác đang ngắm em này : http://www.xedap.vn/forum/showthread.php?t=5862
Người bán có nói rõ đây là china toàn tập mà. Theo em thì ko nên mua xe loại này.

Bác thử xem qua topic này nè : http://www.xedap.vn/forum/showthread.php?t=6422

Giá 6tr mà lại hợp với dáng cao to như bác.

NHL70
22-09-2011, 09:57 AM
ACE giới thiệu cho mình xe thì cố gắng giải thích giúp hộ các tính năng cái lợi và cái hại nhé. Vì chưa có khái niệm gì lắm về xe mà. Thanks

NHL70
22-09-2011, 09:59 AM
Xin hỏi thêm là xe MEANT speed 7 có trụ được với lịch trình cua emong không vậy

eMông
22-09-2011, 11:22 AM
ACE giới thiệu cho mình xe thì cố gắng giải thích giúp hộ các tính năng cái lợi và cái hại nhé. Vì chưa có khái niệm gì lắm về xe mà. Thanks

Một cái xe địa hình đủ khả năng vi vu với các cung đường nhà Mông hiện giờ cỡ 7M
So với nhu cầu của bác thì lợi, hại như sau:

Hại: Đắt tiền hơn so với khả năng 5M của bác nên đúng là phải suy nghĩ thật. Thậm chí 5M đã là rất cố gắng rồi.

Lợi: Dùng một bạn MTB đảm bảo thì trên đường không phải lo lắng hỏng vặt. Cứ đi về lau rửa, bơm dầu xong là Ok chạy cả năm chẳng sao. Một em MTB của China hoặc ASAMA bề ngoài cũng giống vậy nhưng qua vài lần offroad, qua vài lần leo dốc thì vô số bệnh tật về xích, líp, đề sẽ xuất hiện.

Lời khuyên vẫn là: Chịu khó tìm trên các diễn đàn rồi khi có thông tin vào đây anh em sẽ chia sẻ. Cứ kiên nhẫn chắc chắn sẽ thành công.
Hoặc chờ đợi thêm thời gian tích lũy thêm $ ráp một bạn MTB mới.

BlackCaffe
22-09-2011, 12:25 PM

Dear bác NHL70.
Như bác emong cũng đã nói 5M thừa sức mua một em MTB "hàng cùi" mẫu mã tính năng chả khác gì hàng xịn, nhưng sau vài chuyến offroad là sẽ có vấn đề ngay. Cái này là kinh nghiệm của bản thân em, cũng đú làm em MTB 3,5 M (mua gần 2 năm trước), sau vài chuyến offroad là ôi thôi một loạt vấn đề nẩy sinh mà giờ chắc em Raleigh của em chỉ đi được 1, 2 chuyến nữa là nghỉ hưu toàn tập. :fromabove:

Theo em nghĩ một là bác cố thêm tầm 2M nữa rước em Giant ATX690-D về là yên sờ tâm thoải mái "vi vu" cùng nhà Mông, cứ nhìn em Giant của Mông trưởng thì biết 3 năm đập phá mà vưỡn chạy tốt :o22:

Còn nếu chưa cố được thì còn giải pháp thứ 3 là "thuê xe", với giá là 100k/ngày, thoải mái đập phá vi vu rồi cố gắng thêm tí $ nữa để rước nàng về "ring".

Còn việc mua xe dưới 5M theo em là không nên, đừng theo vết xe đổ của em :o021:

quangtao
22-09-2011, 03:41 PM
Xin hỏi thêm là xe MEANT speed 7 có trụ được với lịch trình cua emong không vậy
mọi người đều đã khuyên bác ko nên mua em MEANT hàng china đó rồi mà, vì nó hay bị hỏng vặt, nhìn qua thì trông cũng ngon lành, nhưng đi lâu sẽ phát sinh lỗi.
Bác nên thử mua chiếc này đi, em nhìn qua thì xe này đang dùng Group SHIMANO ALIVIO

http://www.xedap.vn/forum/showthread.php?t=6422

Hmình mua xe này từ đầu năm,xe khá tốt nhưng size hơi lớn so với mình.nhường lại cho ace nào có nhu cầu để tìm 1 em hợp đôi vừa lứa hơn. mình cao 1,6m.
giá 6tr
LH:0976698314

http://www.xedap.vn/forum/attachment.php?attachmentid=774&d=1316261989
http://www.xedap.vn/forum/attachment.php?attachmentid=765&d=1316261650
http://www.xedap.vn/forum/attachment.php?attachmentid=775&d=1316262122

NHL70
24-09-2011, 08:04 PM
Muôn vàn khó khăn nhỉ

NHOCBEO
26-09-2011, 09:44 AM
Theo em nghĩ một là bác cố thêm tầm 2M nữa rước em Giant ATX690-D về là yên sờ tâm thoải mái "vi vu" cùng nhà Mông, cứ nhìn em Giant của Mông trưởng thì biết 3 năm đập phá mà vưỡn chạy tốt :o22:

Giant của mông trưởng đi được 3năm rưỡi rồi, hồi đó mua 7tr. Bây giờ chắc là đã tăng giá hơn rồi. Thế nên bạn mà mua con G tầm 7tr thì chưa chắc là xịn đâu nha.

NHL70
04-10-2011, 11:44 PM
Thanks ACE đã góp ý. Mình có thêm 2M nữa rồi tổng cộng là có hơn 7M định làm em GIAN hiện ở Láng hạ là 7,6M cho nhanh chứ dựng thì sốt ruột lắm hi hi. ACE có cao kiến gì cần bổ sung giúp mình với nhé.

eMông
04-10-2011, 11:45 PM
Con GIANT tầm đấy là ổn rồi. Có thể múc được :D

quangtao
04-10-2011, 11:53 PM
Thanks ACE đã góp ý. Mình có thêm 2M nữa rồi tổng cộng là có hơn 7M định làm em GIAN hiện ở Láng hạ là 7,6M cho nhanh chứ dựng thì sốt ruột lắm hi hi. ACE có cao kiến gì cần bổ sung giúp mình với nhé.

7-8 tr thì qua Anh Tuấn ở đê Ngọc Thụy (104 Ngọc Thụy - Long Biên) đi bác. Mua ở bên Láng Hạ hàng chán lắm.

chứ dựng thì sốt ruột lắm

Làm gì mà sốt ruột hả bác. Anh Tuấn ráp cho thì ngon rồi.

Casper_HN
05-10-2011, 09:15 AM
Với 7tr thì một con xe ráp ngon hơn 1 con nguyên chiếc :ran:

nguyenkhoa
05-10-2011, 10:16 PM
Mua Yukon đi bác. :D

NHL70
09-10-2011, 10:04 PM
Hôm nay đi cùng vợ con qua Láng hạ đã quyết định đưa em GIANT 690D mầu đen chữ vàng về rồi. Cảm nhận khi đạp từ cửa hàng về nhà (khoảng 5km) là ee moong và hơi mỏi tay. Không biết là do mới đi hay lỗi kỹ thuật? ACE cho ý kiến. Qua 104 ngọc thụy thì rẻ nhất là 8,5M nên chịu không nổi nên phải ra về với nhiều cảm xúc trái chiều

quangtao
09-10-2011, 10:15 PM
Hôm nay đi cùng vợ con qua Láng hạ đã quyết định đưa em GIANT 690D mầu đen chữ vàng về rồi. Cảm nhận khi đạp từ cửa hàng về nhà (khoảng 5km) là ee moong và hơi mỏi tay. Không biết là do mới đi hay lỗi kỹ thuật? ACE cho ý kiến. Qua 104 ngọc thụy thì rẻ nhất là 8,5M nên chịu không nổi nên phải ra về với nhiều cảm xúc trái chiều
Chụp ảnh show hàng đi :o037:, đi size bao nhiêu vậy bác ?
Sao ko mua của ông này bán có 6tr
http://muare.vn/oto-xemay-Khac/3884749

NHL70
09-10-2011, 10:26 PM
nợ cái ảnh nhé vì chụp bằng điện thoại nên không có cáp liên kết. ông bạn bán 6tr bán mất rồi

Trieunam
10-10-2011, 06:04 PM

Thường là do mới đi chưa quen xe. Cũng có thể size xe và người chưa hợp. Bạn nên post hỉnh ảnh,chiều cao cân nặng của minh và xe thì mọi ng mói giúp đc.

NHL70
12-10-2011, 03:50 PM
side của xe là 16" . Mình cao 1,75m nặng 76kg. Nhưng khi để yên xe cao vừa đủ để chạm mũi chân xuống đất (kiễng) thì thấy vẫn hơi vươn người về phía tay lái. Cũng ngồi thử cái SIDE 17 và 18 thì thấy khi cao độ yên xe bằng nhau thì lại hơi phải vươn ra phía trước nhiều hơn là side 16 (chắc là do khung dài hơn)

BlackCaffe
12-10-2011, 04:31 PM
side của xe là 16" . Mình cao 1,75m nặng 76kg. Nhưng khi để yên xe cao vừa đủ để chạm mũi chân xuống đất (kiễng) thì thấy vẫn hơi vươn người về phía tay lái. Cũng ngồi thử cái SIDE 17 và 18 thì thấy khi cao độ yên xe bằng nhau thì lại hơi phải vươn ra phía trước nhiều hơn là side 16 (chắc là do khung dài hơn)
Từ mét 7 cho đến mét 8 thì bác nên dùng side 17. Bác mỏi tay chắc là do chưa quen xe thôi (lúc đầu chơi xe em cũng bị mỏi giống bác)

Để độ cao yên xe sao cho khi đạp đầu gối chỉ hơi chùng suống một chút. Khi dừng xe lại thì nên nhẩy xuống, chứ không nên ngồi trên yên rồi chống chân.

Nói vậy chứ đi ở thành phố, đường thì đông lại hay tắc thì có lẽ là để yên hơi thấp rồi chống chân xuống sẽ tiện hơn, nhưng sẽ bị mỏi gối.

kyson9
19-10-2011, 03:22 PM

Bạn chon size xe như vậy là nhỏ so với bạn, bạn đi một thời gian bạn mới cảm nhận được sự không phù hợp, mình cũng đã ở trường hợp như bạn.

Anonymous
19-10-2011, 06:14 PM
Mỏi mỗi tay là quý rồi. Bác cứ đạp chặng dài, mỏi cả tay, cả chân, cả lưng, cả người luôn...
Size xe thì còn tùy cả từng hãng nữa. Xe Giant thì gióng ngang dài hơn xe Trek, vì MTB sẽ tính size theo gióng đứng. Xe garyfisher thì gióng ngang dài nhứt. Ví dụ xe size 16" của Garyfisher có gióng ngang dài hơn xe trek 18".
Nếu cảm thấy gióng ngang xe hơi ngắn thì có thể "chữa cháy" bằng cách thay cái "pô tăng" dài hơn. Đây là đoạn nối giữa cổ xe và cái ghi đông. Và chỉnh cái yên xe lùi về phía sau một chút.
Đừng nên nghe lời "xàm tấu" của những bọn "pờ rồ" mà đùng đùng đi mua xe mới. Bác cứ chạy 1 thời gian đi đã.

NHL70
22-10-2011, 11:28 PM
Cũng đi thử mấy lần rồi tuy nhiên không quá 10km/lần nên hơi khó cảm nhận. Đành phải chờ cơ hội đi xa một chút xong nếu quả thực side không phù hợp gây hiệu ứng quá xấu thì đành phải đổi vậy. lại mất toi 1M là ít.... đau

nguyenkhoa
23-10-2011, 01:32 AM
Hay bác đổi Sườn cho E đi. E đang có sườn 17", muốn đổi xuống sườn thấp hơn 16" chẳng hạn.