PDA

View Full Version : Vui Tết thiếu nhi & Vật vã xuyên rừng già

eMông
02-06-2014, 09:33 AM
https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpa1/t1.0-9/10347813_751668331519913_7781517508718600480_n.jpg

2 -65 &65 -10. Bạn có biết những con số có ý nghĩa gì không?
2 ngày cuối tuần đầy nắng, mỗi ngày những mông dân tham gia chuyến đi "Tự Do - Tết Thiếu nhi & Thạch Lâm - Rừng nguyên thủy (http://www.emong.org/showthread.php?33411-Tự-Do-Tết-Thiếu-nhi-amp-Thạch-Lâm-Rừng-nguyên-thủy) được trải qua những cảm xúc trái ngược, với những bạn đầu tiên tham gia với nhà mông, có thể gọi là những cú shock :D.
65 thành viên tham gia làm tình........nguyện (con số chốt đến 23h00 ngày 31/5)
56 đứa hâm hăm hở vạt cây, di bẹp vắt, vật vã vác xe, đi bộ chui rúc trong rừng suốt 10 tiếng đồng hồ =))

Kính mời các thành viên tham gia chuyến đi cùng chia sẻ cảm xúc sau chuyến đi!

https://fbcdn-sphotos-f-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpf1/t31.0-8/1888901_751662584853821_9032298823396430397_o.jpg

Na chín
02-06-2014, 09:57 AM
Vắt á??? May quá, mình ko tham gia chuyến này được... :-&

eMông
02-06-2014, 10:23 AM
Hoai Thu: "12h ngồi nhai hộp cơm rang sau khi người ngợm sạch sẽ thơm tho.

Một chuyến đi đáng nhớ và cũng là nỗi kinh hoàng của nhiều bạn trẻ... còn với mình thì, mình thề là mình có thể đi bộ thậm chí là chạy hơn chục cây số nữa để ra được đường quốc lộ trước khi trở về Hà Nội, ôi mình thật là trâu bò (chuẩn bị thể lực cả tuần trời cũng có khác).

Mình hứa là trong tuần tới mình sẽ có một Note hoàn chỉnh về chuyến đi lần này sau gần năm trời chả chịu viết gì gì...

PS: Ngồi tiếp tục nhai nốt cơm vì cả ngày có mỗi bát mì tôm vào bụng"

eMông
02-06-2014, 10:35 AM
Huy Nguyen:
Đoạn đầu và là lúc tinh thần đang sung sướng vì sau bữa sáng khoan thai - thanh bạch - trang nhã lại được off road quá đựp
Ps: cảm xúc sẽ thay đổi rheo từng chặng trong suốt 10h hành xác - từ khoan khoái thưởng thức điểm tâm , uống trà nghe tiếng suối reo và gà gáy đến - vác xe trèo đèo lội suối và ước mơ chỉ là có một con đường để đi và chai nước sạch mà uống , hay đơn giản là lũ Vắt chết tiệt biến hết đi để được thỏa mái lăn ra đất mà nằm nghỉ !

Casper_HN
02-06-2014, 10:40 AM
https://fbcdn-sphotos-b-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xfp1/t31.0-8/10431412_751654391521307_6556860397038752222_o.jpg

Casper_HN
02-06-2014, 10:59 AM
https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xap1/t31.0-8/1270152_751659211520825_8761427863372345073_o.jpg

nghiableu
02-06-2014, 11:16 AM
BQT đã nhận được " Thư cảm ơn" của Binh đoàn Vắt Ngọc Sơn - Ngổ Luông vì công tác tình nguyện hiến máu trong suốt nhiều giờ đồng hồ của hơn 5 chục bạn thanh niên già, thanh niên trẻ...

linhdoha
02-06-2014, 11:23 AM
ám ảnh nhất vụ đưa xe lên mấy mỏm đá và mấy cái dốc ở giữa rừng. đêm qua ngủ mơ lại phải dắt xe thêm lần nữa. Tính ra em đi nhiều hơn các bác khoảng 3 tiếng nữa ở trong mơ. Chao ôi, mệt cả sức lực lẫn tinh thần.

Anw, tour này vắt sức rất tuyệt. Xin cảm ơn ban tổ chức.

zĩn
02-06-2014, 11:42 AM
hôm qua chị Him dãn đường nói. Mấy bạn vắt hôm nay rất hiếu khách vì nửa năm rồi mới có ng qua đây nên các bạn ấy chui ra rầm rầm.:o032:*nồng nhiệt khủng khiếp*
Thế nên là các kẽ chân của ông Lobby Ngọc máu chẩy đầm đìa xưng vêu lên vì vắt cắn,:hoho:*cho chết cái tội băt nạt em*

Casper_HN
02-06-2014, 11:56 AM
Na chín thân mến.

Từ những lần đầu tiên đạp xe cùng eMông, lâu lẩu lầu lâu lắm rồi, em luôn tồn tại trong tư tưởng của anh là một con bé thông minh, thông minh đến mức khôn quá đi. Ngoài ra, em là một đứa cẩn thận, chu đáo đến trọn vẹn, chưa bao giờ thấy em quản ngại bất cứ việc gì của eMông... Tất cả các chuyến đi có em, công tác hậu cần gần như là hoàn hảo, mang lại sự an tâm tột cùng cho anh và những Mông dân... Thật tiếc, vì lý do phát triển chi nhánh phía Nam của eMông Group, mà mấy năm trở lại đây, các chuyến đi ngoài Bắc thiếu vắng một con ong thợ tận tụy.

Cám Hấp.
Anh chắc chắn sẽ nhắc đến cái tên này rất nhiều, em đừng ngạc nhiên là sao viết về em mà lại có Cám Hấp. Trước tiên, anh xin được chân thành bày tỏ sự cảm ơn đến Cám Hấp, cô bé là một bản sao gần như hoàn hảo của em (Na chín), một đức tính hy sinh cao cả (ngồi ôm đồ cho cả lũ Mông cũ mới nhảy nhót trên chín tầng thác Thạch Lâm), một sự tận tụy, nhiệt thành đến từng chi tiết công việc (người cuối cùng được ăn, được tắm, được nhận chỗ nghỉ... chỉ sau khi đã hoàn thành đến những bước tận cùng của buổi từ thiện lúc gần nửa đêm), một chân chạy việc khoa học, chắc chắn (hầu như mọi thông tin các chiều anh cứ tóm lấy nó là có câu trả lời, thậm chí cả việc hỏi... cái kéo ở đâu!!!)... Bất cứ lúc nào anh cần gì đó, thì ở phía sau cánh gà luôn có một con bé âm thầm đứng theo dõi, quan sát và sẵn sàng để đáp ứng...

Na chín thân mến.

Khoảng trống em phũ phàng để lại trong eMông giờ đã được khỏa đầy, với những người như em, như Cám... thì không có lý gì eMông không lớn mạnh chắc chắn.

Na chín, cám ơn em.
Cám Hấp, chân thành cám ơn em.

https://scontent-a-sin.xx.fbcdn.net/hphotos-xap1/t1.0-9/p180x540/1920169_751675158185897_1353195229984599916_n.jpg

nghiableu
02-06-2014, 12:13 PM
@ Casper: Có một người ở rất gần, hay "họ hèn" với anh quá nên anh bỏ qua chăng...
Xin đề xuất cho chị Mộc miên vào BQT vì những yếu tố mà ai cũng biết ở chị. Tổ chức vote luôn ạ

zĩn
02-06-2014, 12:18 PM
note thì để viết sau giờ em tổng kết thiệt hại đã
Thực sự em thề gần như suốt 20 năm nay chưa có lần đi chơi hoặc phượt phọt của em mà nó dã man nó tã tời nó vật vã như cái tua hôm qua.
Mất tiêu 1 đôi giầy 1 đôi dép. Cơ số máu cho mấy bạn vắt..Bầm tím từ đùi cho tới hết cả bắp chân. Lần đầu tiên phải lết đôi chân trần trên con đường nóng có nhầy nhụa có đất đá sỏi cát có. Mấy lần bị đá hoặc gai đâm vào gan bàn chân đau buốt. Nhát cuối còn bị chẩy máu:o018: Vẫn cứ nhắm mắt tiến lên gạt mọi đau thương để phi lên trên... huhuhuhu nắng nóng chói chang..
Cái xe đạp thân thương bình thường mình yêu nó dã man. Hôm qua nó như 1 thứ cùm nặng cả tấn mà hôm qua nói ko phải chém chứ "Ko quá trên dưới 10 lần mình muốn đạp nó xuống vực để đi cho nhẹ thấy
Lần đầu tiên nhắm mắt nhắm mũi uống nước suối( thứ nước mà hồi xửa xưa mà có cho tiền mình cũng ko dám uống) Và cuối cùng là nghiện hihhihiih Hôm qua và hôm kia mình phải chơi trên dưới 10 chai nước suốt. Mát như nước tủ lanh..Mà vừa uống vừa cầu mong ko bị anh Tào Tháo hỏi thăm..
Lần đầu tiên trong đời phải thốt lên câu" Em hận cái người vẽ cái tua đi rừng này."
Lần đầu tiên trong bao lâu đi phượt = xe đạp Rền rĩ lẩm bầm rủa xả trù eỏ anh " Long chết tiệt",
về tới nhà phát hiện ra mình bị rạn cơ ngón cái vì cú ngã khá đau khi ở trên đỉnh Thác Mơ. Cổ họng đau buốt. Sang nay đi làm còn bị chị kế toán nhiêc" Tưởng cô trốn việc đi chơi phượt phọt vui vẻ thế nào...Chứ đi xong mà về còn xanh hơn tầu lá chuối. Đen hơn bao công. Người oặt ẹo hơn cái bánh đa nhúng nước.. Thì đi làm j. Ở nhà cho xong"
tạm thời tổn thất liệt kê thế đã. Giờ em lại phải cắm đầu vào làm bù cho mấy hôm phè phỡn.. Ồi chết thây

Casper_HN
02-06-2014, 12:21 PM
@ Casper: Có một người ở rất gần, hay "họ hèn" với anh quá nên anh bỏ qua chăng...
Xin đề xuất cho chị Mộc miên vào BQT vì những yếu tố mà ai cũng biết ở chị. Tổ chức vote luôn ạ

Nhà này ki bo, chả phong bì gì cả, chứ như hai con bé Hâm và Hấp trẻ, nhanh nhẹn, phong bì to và dầy, nên làm Mod là chuyện đương nhiên :tungtung:

Casper_HN
02-06-2014, 12:24 PM
...Rền rĩ lẩm bầm rủa xả trù eỏ anh " Long chết tiệt",
...

Sao mài không nói sớm, lúc tao cũng đang lè lưỡi ra mà không có sức nhét lưỡi lại vào mồm mà vẫn phải vác cái xe chết tiệt gắn một cái túi chết tiệt nặng như cái cùm. Nếu mài nói lúc đó thì tao giúp mày ném cbn cái xe xuống vực cho rảnh nợ :pheo:

Casper_HN
02-06-2014, 12:52 PM
Dập vô số mắt cá chân, vui tí chết :tungtung:

https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xaf1/t31.0-8/10383849_751704791516267_3912169168060916061_o.jpg

zĩn
02-06-2014, 12:53 PM
Sao mài không nói sớm, lúc tao cũng đang lè lưỡi ra mà không có sức nhét lưỡi lại vào mồm mà vẫn phải vác cái xe chết tiệt gắn một cái túi chết tiệt nặng như cái cùm. Nếu mài nói lúc đó thì tao giúp mày ném cbn cái xe xuống vực cho rảnh nợ :pheo:

Hơ hơ có cái dốc cuối thôi mừ... Mùa hà hà hà Ngu j nói. Cứ để lão í vác xe mình Mình đi sau rủa, vừa nhẹ thân vừa.. SƯớng cái mồm... Em "hèn " mà

camhap
02-06-2014, 12:54 PM
Cám ơn BQT và các bạn đồng hành về 2 ngày cuối tuần đáng nhớ.
Cám ơn anh Casper đã nhường nhà tắm cho em vs Thu dùng trước, để đến nửa đêm anh phải mò dậy tắm vì sức nóng nằm với zai trẻ, và buổi sáng thức giấc nằm cong tôm vì sợ bị chén ^__________^

eMông
02-06-2014, 01:27 PM
Na chín thân mến.

Từ những lần đầu tiên đạp xe cùng eMông, lâu lẩu lầu lâu lắm rồi, em luôn tồn tại trong tư tưởng của anh là một con bé thông minh, thông minh đến mức khôn quá đi. Ngoài ra, em là một đứa cẩn thận, chu đáo đến trọn vẹn, chưa bao giờ thấy em quản ngại bất cứ việc gì của eMông... Tất cả các chuyến đi có em, công tác hậu cần gần như là hoàn hảo, mang lại sự an tâm tột cùng cho anh và những Mông dân... Thật tiếc, vì lý do phát triển chi nhánh phía Nam của eMông Group, mà mấy năm trở lại đây, các chuyến đi ngoài Bắc thiếu vắng một con ong thợ tận tụy.

Cám Hấp.
Anh chắc chắn sẽ nhắc đến cái tên này rất nhiều, em đừng ngạc nhiên là sao viết về em mà lại có Cám Hấp. Trước tiên, anh xin được chân thành bày tỏ sự cảm ơn đến Cám Hấp, cô bé là một bản sao gần như hoàn hảo của em (Na chín), một đức tính hy sinh cao cả (ngồi ôm đồ cho cả lũ Mông cũ mới nhảy nhót trên chín tầng thác Thạch Lâm), một sự tận tụy, nhiệt thành đến từng chi tiết công việc (người cuối cùng được ăn, được tắm, được nhận chỗ nghỉ... chỉ sau khi đã hoàn thành đến những bước tận cùng của buổi từ thiện lúc gần nửa đêm), một chân chạy việc khoa học, chắc chắn (hầu như mọi thông tin các chiều anh cứ tóm lấy nó là có câu trả lời, thậm chí cả việc hỏi... cái kéo ở đâu!!!)... Bất cứ lúc nào anh cần gì đó, thì ở phía sau cánh gà luôn có một con bé âm thầm đứng theo dõi, quan sát và sẵn sàng để đáp ứng...

Na chín thân mến.

Khoảng trống em phũ phàng để lại trong eMông giờ đã được khỏa đầy, với những người như em, như Cám... thì không có lý gì eMông không lớn mạnh chắc chắn.

Na chín, cám ơn em.

https://scontent-a-sin.xx.fbcdn.net/hphotos-xap1/t1.0-9/p180x540/1920169_751675158185897_1353195229984599916_n.jpg

Cám là Cám, cóc phải bản sao của ai nhé - ông Casper so sánh ko cùng thứ nguyên thì so dư lào :pheo: : Mama tổng quản 8x đời giữa, trẻ hơn, khỏe hơn, lỳ hơn, xinh hơn (hỏi bọn Mông dân 9x mà xem, chúng nó toàn gọi bạn Cám =)) )
Cám gấu hơn (Thành cờ là nạn nhân)

Anh cảm ơn Cám vì sự nhiệt tình và tận tụy của em :)

hoanganhlam
02-06-2014, 01:38 PM
Em ấn tượng câu: Người kinh chúng mày toàn lũ điên. công nhận hơi điên nhưng chúng ta có quyền điên. Trích: anh Cáp pơ

eMông
02-06-2014, 01:54 PM
Văn của một người rất ít khi public note:
"Mệt mỏi,mắt zíp,chân nặng,tay nặng và mông cũng nặng - mình :ngày thứ 2 ...sau chuyến đi - thấy : yêu cái thành phố này hơn rất nhiều.
Mình nghĩ đây là chuyến đi kinh hoàng nhất từ trước đến nay của mình. Một chuyến đi hội tụ tất cả những điều ''đáng yêu'' nhất mà mình từng thấy trong những cơn ác mộng ...nhiều năm qua: rắn, vắt và ...thưởng thức xôi lạc ...trong rừng - 10 tiếng ư? chẳng để í nữa nhưng nghe người ta nói thế
Trước cái ngày ''kinh hoàng'' đó đã được cảnh báo :chuyến đi ko dành cho những người ủy mị. Và mình khẳng định là mình không phải là đứa ủy mị...nhưng mà....ai mà chẳng có nỗi ám ảnh của riêng mình...mà khó có thể kiềm chế...thế nên việc có ''rơi nước mắt'' và khóc tu tu khi nhìn thấy máu của mình đag chảy ra mà lại ko thấy con vắt nào ...ở 1 chỗ ko có sự ẩm ướt -chỉ có ánh nắng làm mình liên tưởng đến việc mình bị rắn cắn .... Mọi sự ''trấn an'' cũng chỉ có giới hạn được 1 lúc khi nhìn thấy máu ở kẽ ngón chân trái và 1 con vắt ngo ngoe ở kẽ ngón chân phải....thì tất cả sự dũng cảm...kìm nén từ sáng của mình bị ''vỡ''. Mình thấy chỉ khổ thân lão ck khi quanh chân lão toàn máu,toàn vắt mà vẫn phải chạy đến ''tìm vắt'' và lãnh hậu quả từ mình. Cơ mà...ai bảo ko ngăn cản mình ''tò mò - thế nào là đi rừng''. Thế nên ...cx ....xứng đáng lắm :))
Cả đọan đường dài thế - với nhiều nỗi sợ...cx kéo dài thế nhưng cũng có những lúc mình cười chảy nước mắt, cười ko ngậm được miệng...thậm chí khi bị ngã xe máy ...tung cả mông mà vx ...cười. Ờ...tất nhiên rồi, mông có chạm xuống đường và có nẩy lên rồi đập xuống vx còn vui hơn nghìn lần khi nhìn thấy cái con ngoe nguẩy đó.
...
Mình...thích cái cảnh ...đi trong nỗi sợ hãi. Thích những câu chuyện kể lại của Mít về nx câu nói và hành động kỳ quặc của 1 cơ số người ...lúc trong rừng vắt. Thích cả tiếng nói ''10h và mấy chén rượu''. Thích cảnh cầm tay lão ck lôi đi và nhảy sạp. Thích cả tiệc rượu cần nữa. Nhiều quá! Chẳng nhớ nổi nữa.
À, mình thích nhất là cái tiếng ''soẹt soẹt'' đếm tiền của vị nào đó trong đêm đầu tiên làm mình tỉnh cả ngủ - cố căng mắt ra để nhìn cái bóng đen đang ngồi ở trong cái màn bên cạnh để xem mông dân nào tạo ra tiếng đó...nhưg ko thể nhận ra cho đến tận sáng hôm sau . Công nhận vị đó nhiều tiền thật ...cỡ phải 15 phút mình mới thấy tiếng "soẹt soet" đó dừng lại và bóng đen nằm xuống
Ừm...về cơ bản thì là tà mà...mình bị ''thích'' cái chuyến nài điên đi được.
...
Thật ra thì mình thấy chuyến đi này có 1 người thu hoạch được rất nhiều thứ nhưng chắc "lão" ấy lại thấy những thứ thu hoạch được đúng là "1 cục nợ" - to đùng.
P/S1: Bạn nên biết là bạn rất may mắn vì ...đã là người đàn ông đầu tiên được ngắm tớ khi khóc và được nghe thấy tiếng khóc dễ thương của tớ nơi hoang vu đó đấy nhá. Bạn cx nên cảm thấy hạnh phúc vì giờ ...tớ đã biết chia sẻ ...đã biết than vãn ...như những người phụ nữ khác Thế nên đừng có cười chế giễu hay cười ruồi khi nghĩ lại những cảnh bạn đã được trải qua cùng với tớ
P/S2: Nói thật là lúc bạn đến gần và dỗ dành tớ - tớ đã rất sợ - khóc còn to hơn vì tớ biết ....trên người bạn đang còn rất nhiều vắt nên....rất mún ủn bạn ra thật xa khỏi tớ"

Casper_HN
02-06-2014, 02:16 PM
Sao em lại bỏ phố lên rừng...

https://fbcdn-sphotos-e-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpa1/t31.0-8/10368358_751724738180939_7869984234548291457_o.jpg

eMông
02-06-2014, 02:25 PM
Bà vừa đẩy xe vừa chửi. Bà chửi bà ngu bà dại đi nghe bọn BQT vẽ chương trình quá hay để bà bị sập bẫy. Bà chửi bọn BQT tham nhận người, ko test thể lực, tưởng bà khỏe lắm sao? Bà chửi thằng bạn Đăng Man chết tiệt chạy trước, chửi thằng người yêu cần thận chuẩn bị cho bà rõ là lắm đồ nên giờ xe bà nặng quá. Bà chửi bọn sản xuất dép không ghi giới hạn trọng lượng chịu đựng của đôi tông để giữa đường nó phản chủ, bắt bà lội nước, sục bùn, đạp gai, trèo đá núi bằng đôi chân trần mong manh của bà....

Nhưng mà bà thích, bà lại mong BQT tiếp tục vẽ tour để bà hành hạ chính mình :D

Em cám ơn chị Sún đã dắt, đỡ em lúc em mệt nhất, chứ ko như lão ai cũng biết ai là ai đấy vừa đi vừa xì ..mũi rồi như thằng hết hơi đứng nhìn

https://fbcdn-sphotos-c-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpf1/t1.0-9/q71/s720x720/10306076_751725528180860_540354532732759098_n.jpg

eMông
02-06-2014, 02:32 PM
Hành trình điên nhất mà mình từng tham gia :))))))) giữa những ngày nắng vỡ đầu, con bé bỏ nhà, bỏ điều hoà, mò đến nơi rừng núi để đạp lên những con dốc rồi lại đổ dốc qa những con đường toàn sỏi đá, sình lầy. Hành trình trải nghiệm ♥
Ngày 1: sáng đạp gần 14km trên con đườg cứ dốc mãi dốc mãi lên cao 600m. Trên đường đi bị hạ đường huyết, hoa mắt, chóng mặt, ù tai rồi đau đầu ko nghĩ đc gì. Nước thì hết sạch, đồ ăn thì k có. Chỉ vì 1 câu nói: "mày cứ kệ nó. Có mày ở đây nên nó mới làm trò làm nũng mày đấy. Nó khoẻ lắm, ko chết đc đâu. Toàn giả vờ thôi" mà biết sức trong ng ko còn 1 tí nào nữa rồi, sắp ngất thực sự nhưng nhất quyết bướng, ai nói thế nào cũng ko bỏ xe đạp, ko thèm lên ô tô. Từ bé đến lớn chả biết làm nũng ai bao h, tự dưg bị động đến lòng tự trọng, ức phát khóc mà k dám khóc :'( Lúc đấy trog đầu chỉ nghĩ đc là "cố mà đạp đến đỉnh đi. K thì chết giữa cái đường núi nắng nóng, ko có nổi hụm nước nào, ô tô thì đi qa hết r, ko muốn chết thì đạp đi. Đến nơi r ngất cũng đc, ko phải là lúc này. Đến con dốc cuối cùng thì k còn sức để lết nổi nữa nên đc kéo, và sau đó đạp tiếp về đích thành công \:d/ nghỉ đc 1 tiếng lại đạp tiếp. Chiều thì toàn đc đổ dốc thôi, tưởng sướng mà chả sướng hơn đc tí nào. Dốc toàn sỏi đá vs sình lầy, xoè kiểu gì cũng chết, đến nỗi mà tưởng cái bánh xe nó cũng sắp long ra vì cái đống sỏi đá đấy r í :'( sợ vãi linh hồn huhu...
Tối đó nghỉ có chút vấn đề về chỗ ở, nhờ thế mà có chuyện ko ngờ xảy ra :3 đom đóm, trời đầy sao... cái gì cũg đẹp và đáng yêu hết hiuhiu ♥
Ngày 2: vác xe vào rừng. Trên đường đi gặp dân làng ngta cứ ngăn, kêu trong rừng có ma đó, dân còn ko dám vào, vào r thì ko có đường ra đâu :'( sợ thì sợ cơ mà vẫn cứ đi :< Vào rừng mới đc biết mùi vác xe đạp trên vai, leo qa đá, vác xác lên dốc ko xong mà lại còn kéo theo cái xe đạp :'( vừa đc dặn đường trơn đấy, vâg vâg xong trượt ngay xuống dốc đc, đứng dậy r lại trượt tiếp phát nữa :< bị tụt lại ở cuối cùng vì sức yếu, mệt, hết nước, đến nước lấy ở suối cũng k còn đc bn, sợ k biết có ra khỏi rừng đc ko, chân tay run lẩy bẩy r ko cử động đc nữa. Ko nhớ nổi sau đấy có mọi ng giúp như nào, chỉ nhớ là đã khóc, phải để mọi ng nắn tay và lau mặt cho, ép ăn mấy miếng bánh để lấy lại sức r đi tiếp. Đã làm ảnh hưởng đến đoàn lại còn bị mất hình tượng quá đi à :((((((((((
Đến chiều thì k còn tí sức nào nữa luôn r nên phải để ng giúp vác xe hộ, mình chỉ còn việc đi bộ, vác cái xác qa rừng, qua khe suối đến thác Mơ, refresh lại bản thân 1 lúc r đạp nốt đoạn đường cuối cùng ra đến ô tô. Đạp 12km cuối cùng từ khi trời còn sáng đến khi tối mịt. Cái khổ của con cận là tối tối 1 tí đã bị quáng gà :'( cố đạp nhanh bn cũng k lại vs trời tối, đường thì xấu, có bn vũng sình lầy là cứ thế mà lao thẳng vào, đứt cả dép vì k rút chân ra đc. May mà có người đi đằng sau cầm đèn pin soi đường, mặc dù tù mù nhưng cuối cùng vẫn về đến nơi tập kết, lên xe về nhà.
Hành trình phải gọi là quá điên :)) bình thường đã thấy mình điên lắm rồi, đi chuyến này về mới biết độ điên của mình thực ra phải x100 lần cái độ trc đấy mình nghĩ. Nhưng dù sao qua hành trình này mới trải nghiệm đc những cung bậc cảm xúc mà bt chẳng bao h có được. Còn trẻ thì hãy cứ đi!
P/s: đi xong r lại về chiến đấu vs cuộc sống học hành, thi cử và làm việc như 1 con trâu thôi :'(

Tác giả:
https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xap1/t1.0-9/10371990_10203070678721696_5624574498740658130_n.j pg

ngancute86
02-06-2014, 02:58 PM
Đoàn Intimex đi 1 ngày tểnh tềnh tênh, đường về còn ăn chơi phè phỡn. Về HN vểnh râu chờ tin các bác đi rừng.kakaka

Casper_HN
02-06-2014, 03:13 PM
Món quà cuối ngày dành cho những người dũng cảm

https://fbcdn-sphotos-f-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpf1/t1.0-9/10334280_751742821512464_2264182133681481275_n.jpg

HungNguyen
02-06-2014, 03:13 PM
Lần đầu tham gia eMông mà người ta nói lần đầu bao giờ chẳng đau . Đau nhưng sau sẽ sướng . Sáng ngủ dậy không nhấc nổi đôi chân , bắp đùi đau nhức , tay vai mỏi nhừ , cả người như đi mượn vậy . Lại nằm nghĩ về chuyến đi đã qua , thấy anh chị em eMông toàn siêu nhân sịp màu hết cả . Đạp xe leo dốc giữa trưa nắng , vác xe cả ngày để vượt rừng vượt suối . Nhiều lúc thấy mệt mỏi tưởng không đi nổi nữa ,nhìn mọi người quyết tâm là thế lại đứng dậy tươi cười sốc lại tinh thần để đi tiếp. Nghe người dân nói trước giờ còn ngại đi rừng đi suối vì vắt cắn vì đường khó đi chứ đừng nói đến việc vác xe qua rừng mà càng cảm thấy sự lỗ lực và tinh thần của mọi người trong đoàn .
Rồi thì kệ nắng , kệ đất ,kệ luôn cả vắt nằm phịch xuống đất giữa rừng cho nhẹ cái lưng , đến món nước suối chưa khi nào ngon và mát lạnh đến vậy , vết chân trâu sao lại đáng yêu giàu cảm xúc đến thế . Cảm ơn BQT , anh Trung trưởng nhóm và mọi người vì n thứ cảm xúc nó dồn vào người nhiều đến vậy . SƯỚNG LẮM !!! ĐÃ LẮM !!! ÊMÔNG ƠI :D

Casper_HN
02-06-2014, 03:24 PM
Ra khỏi rừng, còn đoạn cuối...

https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpf1/t31.0-8/1957839_751749414845138_195445897143981510_o.jpg

Casper_HN
02-06-2014, 03:37 PM
Làm thế nào mà chúng tôi làm được điều này...

https://fbcdn-sphotos-c-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpf1/t1.0-9/q73/s720x720/10300212_751755321511214_6531216366608232651_n.jpg

Casper_HN
02-06-2014, 03:45 PM
Vắt hả? Tính sau. Chơi vui cái đã.

https://fbcdn-sphotos-e-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xaf1/t31.0-8/10321020_751757368177676_3833714377494504695_o.jpg

Casper_HN
02-06-2014, 03:59 PM
Xõa nào...

https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpf1/t31.0-8/10317833_751760784844001_7874489440568673478_o.jpg

https://scontent-b-sin.xx.fbcdn.net/hphotos-xpf1/t1.0-9/10390268_751761604843919_4712365225217535486_n.jpg

moonlight
02-06-2014, 04:02 PM
Chuyến này em thiệt hại 2 đôi dép tổ ong, lúc về lấy xe còn mất cái mũ bảo hiểm :((

duclethien
02-06-2014, 04:56 PM
Sáng nay em đã được sống lại thời kì Tam Quốc !
Quân của Tào Tháo đánh cho mấy trận tan tác !

thubeongotau
02-06-2014, 05:20 PM
Na chín thân mến.

Cám Hấp.

Na chín thân mến.

Na chín, cám ơn em.

Đọc lời cảm ơn của anh Long về chị Cám mà em xúc động quá, cảm ơn các anh chị :)

Na chín
02-06-2014, 06:19 PM
Đọc lời cảm ơn của anh Long về chị Cám mà em xúc động quá, cảm ơn các anh chị :)

Mình đọc xong thì buồn, vì đọc được cái phần ý tại ngôn ngoại của anh Long "Giờ chúng ông dek cần mày nữa" =))

camhap
03-06-2014, 11:11 AM
Hey! Bạn ơi!
Đường dài xa xôi, gặp lại nhau rồi thì cứ vui thôi.
Hey hey!
Ngại ngùng lời đầu môi,
hãy nở nụ cười, thế thôi

Bạn ơi!
Quả đất màu hồng là chuyện cổ tích ngày xửa ngày xưa
Mong sao quả đất vẫn tròn
Vẫn còn nhớ đến lại về gọi nhau.

Biết Êmong cũng bởi một chữ DUYÊN - Nhớ đó là lần đầu tiên gặp anh Casper HN, chị Mộc Miên, bạn Sún Em , anh Hạnh Vũ trên đường đi bộ từ Chế Tạo về Mù Căng Chải - khi con bé đang xoay xở một mình trong cái tối hun hút của núi rừng. Về nó join vào group nhóm, đầu tiên là chém gió phong trào, sau đạp xe với hoa gạo tháng 3 và dấn thân vào cung đường thật sự của Mông cùng lựa chọn là đi bộ mà không phải xe đạp.

TỰ DO - TẾT THIẾU NHI
5 giờ chiều khi tớ cùng anh Pluto Beo vào bản trước để chuẩn bị, thấy các con đã mặc những bộ quần áo được cho là đẹp nhất dắt tay nhau và đang háo hức tham gia chương trình " Tết thiếu nhi rẻo cao" mặc dù 7 giờ tối mới bắt đầu. Những ánh mắt trong veo, những nụ cười sún răng, những bài hát chưa trọn vẹn của các con - đủ để Êmong thêm lỗ lực vận chuyển những điều tốt nhất mà các nhà hảo tâm trọn niềm tin gửi đến những vùng đất mới, những em bé mới .

THẠCH LÂM - RỪNG NGUYÊN THUỶ
Ngày thứ hai là thêm một trải nghiệm, không chỉ đơn thuần là một cung đường với cái nắng, với lổm ngổm vắt và những dốc núi, ở đó tớ cảm nhận được những động viên nhau, những cố gắng của bản thân mỗi Mônger và sự giúp đỡ nhiệt tình. Một đứa đi bộ như tớ đã có lúc chỉ muốn ngồi bệt lại và không muốn đứng dậy, vậy nên tớ thật sự CẢM PHỤC các bạn phải kèm theo cả chiếc xe đạp trên suốt hành trình.

Cám ơn BAN QUẢN TRỊ đã cho các Mônger một ngày ĐIÊN đáng nhớ :x

Casper_HN
03-06-2014, 11:29 AM
Hey! Bạn ơi!
Đường dài xa xôi, gặp lại nhau rồi thì cứ vui thôi.
Hey hey!
Ngại ngùng lời đầu môi,
hãy nở nụ cười, thế thôi

Bạn ơi!
Quả đất màu hồng là chuyện cổ tích ngày xửa ngày xưa
Mong sao quả đất vẫn tròn
Vẫn còn nhớ đến lại về gọi nhau.

Biết Êmong cũng bởi một chữ DUYÊN - Nhớ đó là lần đầu tiên gặp anh Casper HN, chị Mộc Miên, bạn Sún Em , anh Hạnh Vũ trên đường đi bộ từ Chế Tạo về Mù Căng Chải - khi con bé đang xoay xở một mình trong cái tối hun hút của núi rừng. Về nó join vào group nhóm, đầu tiên là chém gió phong trào, sau đạp xe với hoa gạo tháng 3 và dấn thân vào cung đường thật sự của Mông cùng lựa chọn là đi bộ mà không phải xe đạp.

TỰ DO - TẾT THIẾU NHI
5 giờ chiều khi tớ cùng anh Pluto Beo vào bản trước để chuẩn bị, thấy các con đã mặc những bộ quần áo được cho là đẹp nhất dắt tay nhau và đang háo hức tham gia chương trình " Tết thiếu nhi rẻo cao" mặc dù 7 giờ tối mới bắt đầu. Những ánh mắt trong veo, những nụ cười sún răng, những bài hát chưa trọn vẹn của các con - đủ để Êmong thêm lỗ lực vận chuyển những điều tốt nhất mà các nhà hảo tâm trọn niềm tin gửi đến những vùng đất mới, những em bé mới .

THẠCH LÂM - RỪNG NGUYÊN THUỶ
Ngày thứ hai là thêm một trải nghiệm, không chỉ đơn thuần là một cung đường với cái nắng, với lổm ngổm vắt và những dốc núi, ở đó tớ cảm nhận được những động viên nhau, những cố gắng của bản thân mỗi Mônger và sự giúp đỡ nhiệt tình. Một đứa đi bộ như tớ đã có lúc chỉ muốn ngồi bệt lại và không muốn đứng dậy, vậy nên tớ thật sự CẢM PHỤC các bạn phải kèm theo cả chiếc xe đạp trên suốt hành trình.

Cám ơn BAN QUẢN TRỊ đã cho các Mônger một ngày ĐIÊN đáng nhớ :x

Tao vẫn nhớ ánh mắt tiếc nuối của mày khi nói tên nhà tài trợ ở chân thác...

Mày cũng là người với đầy đủ hỉ nộ ái ố, nhưng có nhiều người luôn đứng cuối hàng khi nhận quà, vì đôi khi hoàn cảnh đưa đẩy, nhưng đôi khi là họ chủ động chọn chỗ...

Cám Hấp, tao cám ơn mày nhiều.

Casper_HN
03-06-2014, 11:35 AM
Mình đọc xong thì buồn, vì đọc được cái phần ý tại ngôn ngoại của anh Long "Giờ chúng ông dek cần mày nữa" =))
Mài bỏ bọn ông đi chứ bọn ông đã lúc nào không cần mài đâu?

Mèo Mập Béo Ú
03-06-2014, 12:16 PM

Cái hội này có ai booking on nai mà không cần tới chị ;;)

PS: Tiêu đề là vui tết thiếu nhi &.... mà toàn thấy ông to bà nậy ăn chơi với lại vật vã; chưa thấy chương trình cho các cháu đâu:D

Mộc miên
03-06-2014, 12:30 PM
@ nghiableu: Mình chỉ muốn là hậu phương vững trắc thôi :tt2:

eMông
03-06-2014, 01:16 PM
Trần Thương - vui tết thiếu nhi - vật vã xuyên rừng già :D

10:30...2/6/2014

Thức giấc, sau một giấc mơ thật đẹp, trong suy nghĩ không biết đoạn cuối của câu chuyện mình vừa mơ sẽ như thế nào và trong trạng thái “cơ thể mình không còn là của mình” L rùi bất chợt ước, giá mà cứ ngủ mãi như thế :D chưa bao giờ có một giấc ngủ ngon đến vậy!

Quyết định tham gia chuyến đi mà lòng cũng ngổn ngang lo lắng, cái mặt ngắn tũn khi nghe anh Cường nói “không có sự ủy mị, sự yếu đuối ở đây. Đây là chuyến đi trải nghiệm sự sinh tồn thật sự. Các bạn có thể thay đổi quyết định ngay lúc này”, nhưng lòng thì vẫn luôn tự nói “mày có thể làm được”. Nhảy lên giường ngủ từ lúc 10 rưỡi lận, thế mà cứ xoay ngửa xoay nghiêng, vật vờ, uốn éo, nhắm mắt đếm cừu, đếm hoa, đếm đủ thứ có thể đếm để miễn sao có thể ngủ được. Huhu, mở mắt nhìn đồng hồ đã hơn 2h sáng. Thế này thì mai dậy sớm kiểu gì, sức đâu mà đi bộ, mà leo, mà vác L((( Đồng hồ reo, dậy đi thôi. Chênh vênh, cậu ở lại đi!

Có lẽ phải cảm ơn 2 cô bạn của mình, bằng cách nào đó, đã gián tiếp động viên mình thông qua những câu chuyện của họ, trong khi mọi người lại nói “ con bé này, em bị hâm dở à, đi mà hành xác à.”

Và chuyến đi, phải nói cũng đúng là một cuộc hành xác thật sự :D

Nhưng, bạn sẽ không bao giờ biết được cái cảm giác ấy nếu không đi!

Là cái cảm giác hạnh phúc, khi thấy lũ trẻ mắt cười long lanh, lí nhí nói câu “cháu xin” lúc mình đi phát kẹo cho bọn trẻ, rùi hớn hở lên nhận phần thưởng của ban tổ chức nhà Mông (có điều gì đó giống giống mình ;) Những đứa trẻ lên hát, mặc áo trắng và cả trang phục dân tộc Mường, như thể hôm nay là một ngày trọng đại lắm lắm. Là nhìn những đứa trẻ đen nháy, dáng người nho nhỏ, cái mông nhoay nhoáy đạp xe bởi cái xe đạp to so với người, rùi cười ngả nghiêng dưới cái nắng chói chang, nói “chị đến thác Thượng Lâm hả, đi theo em, theo em” bằng một cái giọng lơ lớ tiếng địa phương hoặc có thể là tiếng kinh nói chưa sõi mà lòng mình cứ suýt xoa “bọn nhóc dầm nắng thế này ốm thì sao”, còn anh bạn đồng hành lại bảo “vì thế nên chúng mới thoăn thoắt thế kia ấy, khác hẳn mấy đứa trẻ ở thành phố mình”, có lẽ vì thế mà tuổi thơ các em trong veo đến độ mình cũng thèm khát :D. Mình cảm thấy mừng khi trong buổi tối tình nguyện, thấy các cô, các bé ở bản, soi đèn pin đi bộ hơn cả cây số đến điểm tổ chức, khi thấy các cô các bác súng sính trong bộ áo váy dân tộc Mường, như thể hôm nay là một ngày đặc biệt gì gì ấy J Bất chợt nhớ những câu chuyện về tuổi thơ của mẹ, mẹ kể mỗi lần có đội văn công về sân vận động xã, cả làng lại soi đèn pin đi xem hát, dù có cách cả mấy cây số, cũng giống giống cái cảnh mà mình đang thấy nhỉ. Và cả những ánh mắt, nụ cười, cái vẫy tay của dân bản dành cho mình khi đi bộ qua đây, “lát mà chưa về thì tối vào cô mà ngủ nhé, nhà cô ngay dưới kia kìa”. J Sẽ nhớ anh dẫn đoàn, đi bộ cạnh anh đến cả chục km, được anh giải thích cho từ cái tên cây, tại sao lại gọi là ‘cây độc’, ‘cây đau’, đến việc thanh niên làng đi tán gái thế nào, rùi đến cả việc vợ anh chỉ kém em một tuổi thôi, kém anh 15, 16t lận, yêu nhau thế nào, cưới ra sao... Mình cảm thấy, không chỉ con người, đến tình yêu nơi đây cũng hồn nhiên, mộc mạc và đơn giản như thế.

Mình sẽ không quên cảm giác trải nghiệm, “trải nghiệm sự sinh tồn”, thật sự là như vậy. Theo kế hoạch, ngày thứ hai cả đoàn sẽ đi theo đường suối, từ xóm Rì – xã Tự Do, Hòa Bình đi đến thác Thạch Lâm ở làng Thượng (Thạch Lâm, Thạch Thành, Thanh Hóa) rùi từ đó ra đường Hồ Chí Minh về Hà Nội. Thế nhưng, hôm trước trời mưa to, nước suối dâng cao, chẳng thể đi đường suối, cả đoàn phải đi đường rừng. Cũng vì thế mà lắm điều không dự trước xảy ra. Đi, leo, trèo, bám, víu, một lúc đã thấy mệt nhoài. Không chỉ là tết thiếu nhi trên rẻo cao, lũ vắt cũng có vẻ được một cái tết thiếu nhi ra trò. Chúng tranh nhau xồ ra, bâu bíu, cắn dịu dàng, nhẹ nhàng, mà phải khi mọi người thấy máu chảy ra mới phát hiện ra lũ vắt đói khát ấy. Dù đã dự trù trước tình huống này, ai ai cũng bôi bôi xoa xoa trước lúc đi, mà vẫn không thoát khỏi vòng vây. Cũng đúng thôi, bởi chị Lim bảo cả năm trời chẳng có ai đi đường này J))) thế là ta vô tình mang tết đến với chúng thật. Có lẽ chúng sẽ đau khổ tột cùn mà gào rú lên rằng không biết bao giờ mới có một bữa tiệc như thế nữa sau khi ta ra khỏi rừng. Đi một lúc lâu, đường bị mất, vừa đi vừa phải chặt cây mở đường, cả đoàn bị lạc. Cảm giác bị lạc, nhưng có các anh chị ở bên, khác hẳn cảm giác một mình giữa rừng (ah không, 3 mình J ) Mình dường như đã muốn òa lên mà khóc khi nhìn trước là rừng, nhìn sau là rừng, bốn phía là rừng, chỉ có 3 chị em, không một bóng người. Đi đường nào, rẽ lối nào, tất cả dường như chỉ là linh cảm, là phán đoán. Bụng thì đói, vì từ sáng tới giờ chỉ có bát mì vào bụng (cũng thật khôn là dù có ghét mì đến thế nào thì cũng phải ăn cho bằng hết còn có sức mà đi) chân thì mỏi, vai thì đau, ước mơ lúc này chỉ là có một con đường bình thường để đi và có nước sạch mà uống. Rùi cứ nghĩ là trời sắp tối rồi, không thể quay lại chỗ mọi người chờ đoàn xe đạp, rõ ràng là đi theo chỉ dẫn, đi đường theo suối cơ mà, sao đường thì cứ dẫn tít lên đỉnh núi thế này. Thôi chết, chắc lạc rùi, lạc thật rùi. Thế cơ mà mình không dám rơi một giọt nước mắt dù lòng có vẻ tràn đầy thất vọng, chỉ sợ mình để lộ sự yếu đuối sẽ làm cho 2 anh chị đi cùng bị hao hụt tinh thần mất. “Thể nào cũng về bản, bọn mày cứ đi theo chị, tin chị đi”, chị Nhung nhắc đi nhắc lại câu ấy mỗi khi mình réo lên kiểu “ khéo lạc rùi chị ơi”.“ Được rùi, cứ đi đi th ơi, Ngọc Sơn – Ngổ Luông là nhà, Mông dân ơi đừng sợ, hôm trước mày chả đọc được câu đấy trên group là gì, đi tiếp đi”, khi ấy chỉ biết lẩm bẩm động viên bản thân thế thôi. Và thì mình sung sướng tột cùng khi nhìn thấy trâu buộc trong rừng. Cái cảm giác như kiểu bạn ở địa ngục lâu ngày, bây giờ được trở về thiên đường ý hay như cái cảm giác mà người ta thường ví von kiểu người lữ hành tìm được nước trên sa mạc. Không biết có đúng điểm tập trung không, nhưng mà cứ có người, có dân là được rùi, khi ấy chỉ thế thôi cũng sung sướng lắm. “Mình còn sống!” :D

Mình muốn nói cảm ơn nhiều lắm tới các anh chị nhà Mông. Những cuộc hành trình của anh chị, mình đã được nghe kể nhiều, xem nhiều, và nghĩ nhất định sẽ tham gia cùng anh chị khi có thể. Sau một ngày vật vã sinh tồn, quả thật những gì mình được trải nghiệm, còn hơn cả được nghe, được kể :D Đây chắc chắn là chuyến đi hơn cả đáng nhớ!

Bây giờ, sau khi tỉnh dậy trong trạng thái người không lết nổi khỏi giường, ngồi viết một cái note không đầu cuối, chỉ là những cảm giác mà mình trải nghiệm được nhiều nhiều hơn lắm những điều có thể viết ra ( căn bản là dốt văn), thì mình sẽ chạy vào nhà vệ sinh và sau đó đi mua ngay thuốc giun về uống, chắc mấy em giun có trong nước suối mà mình uống hôm qua đang tung hành ngang dọc trong cơ thể mình, lòng vẫn hy vọng không có em vắt nào là hàng xóm ở đấy nữa J)))))

Một phần nho nhỏ giữ lại cho bản thân: có những điều mình không tin là có thật, thế mà nó lại xảy ra với mình trong cuộc hành trình này, là đáng yêu hay đáng ghét ? Ấn nút refresh và trở về với cuộc sống thực tại thôi. Mà không, chuyến đi này hẳn đã là một nút refresh :D

Casper_HN
03-06-2014, 01:47 PM
Đọc lại những note được chép lại vào 4r, tôi đã khóc, thật sự...

Đây là cuộc sống mà tôi mong ước, tôi đã từng có những note như các bạn... Và ước mơ của tôi là sẽ làm sao có thật nhiều, thật nhiều, thật nhiều người được trải qua cảm giác này.

Tôi ghét sự ích kỷ, tôi ghét những kẻ chỉ biết cảm nhận cho riêng mình. Hèn hạ với cuộc đời, tầm thường với nhân thế.

Hãy biết cho đi thật nhiều...

camhap
03-06-2014, 05:13 PM
Đọc lại những note được chép lại vào 4r, tôi đã khóc, thật sự...

Đây là cuộc sống mà tôi mong ước, tôi đã từng có những note như các bạn... Và ước mơ của tôi là sẽ làm sao có thật nhiều, thật nhiều, thật nhiều người được trải qua cảm giác này.

Tôi ghét sự ích kỷ, tôi ghét những kẻ chỉ biết cảm nhận cho riêng mình. Hèn hạ với cuộc đời, tầm thường với nhân thế.

Hãy biết cho đi thật nhiều...

Cái cảm giác được cười với bọn nhóc và bảo nhe răng sún cô xem nào, các con vừa cười vừa bẽn lẽn, được khoác lên vai chúng những chiếc balo mới mặc dù balo còn to hơn cả người anh ạ

Cu Tuấn
04-06-2014, 01:06 AM
Sau 2 ngày vượt rừng trở về, ngồi viết cảm xúc trong tình trạng 2 bắp tay vẫn chưa hết đau, nhưng 2 chân thì vẫn muốn đạp xe, chạy nhảy và đầu thì nghĩ về những chuyến đi sắp tới. 2 tháng với 4 chuyến đi cùng các thành viên eMông là những cảm xúc mà từ lâu mình cứ đi tìm và đến giờ mới được trải nghiệm những điều như thế.

Về cảm xúc của chuyến vật vã xuyên rừng già ư? Đúng là một chuyến đi điên rồ mà đến lúc này mình vẫn còn phát điên vì nó. Không biết những thành viên cũ đã đi qua những nơi còn khủng khiếp hơn thì cảm xúc thế nào, nhưng mình dám chắc những con người mới lần đầu trải nghiệm và vượt qua được nó cũng đang phát điên như mình.

Ngày 1
Đạp xe dọc theo những con đường phần lớn không được rải nhựa, băng qua những làng mạc thưa thớt vài ngôi nhà sàn bằng gỗ, đồng lúa và ruộng ngô mênh mông nằm trong thung lũng cứ dần lộ ra. Rồi những gò đất uốn lượn qua những bãi bùn theo hình thù kì quái được tạo ra bởi những vết xe đạp... Mọi thứ 2 bên đường cứ lướt qua chậm rãi theo tốc độ đạp xe nhưng lưu lại thật lâu, mà đến khi xem lại các bức ảnh mình vẫn nhớ như in nó là đoạn đường nào và ở thời gian nào.

Đi du lịch bằng xe đạp cũng tạo cảm giác hiếu kì, gần gũi với người dân địa phương hơn và có vẻ như họ cũng quan tâm đến mình hơn là đi bằng các phương tiện khác. Hơn 60 con người được tổ chức tốt, không ồn ào, không khoa trương và không có rác thải. Nhờ đó mà chúng ta đã có một buổi từ thiện 1/6 thân thiện và ý nghĩa cho các e nhỏ trong bản. Lần thứ 2 mình tham gia một buổi từ thiện với các em nhỏ, mình thích làm việc này cho dù đóng góp của mình lần này chưa có gì nhiều.

Ngày 2
Đã được lưu vào kỷ lục cá nhân của mình là một ngày điên rồ, căng thẳng và khó khăn nhất :)) Mình là một thằng khá lạc quan trong mọi việc và đôi khi thành ra chủ quan, nên khi nghe mấy ông BQT phổ biến về lịch trình ngày 2, mình nghĩ: "Mấy ông này cứ nói quá lên để làm cho cái lịch trình nó hấp dẫn hơn thôi chứ chẳng khủng khiếp như thế đâu". Thôi giờ chẳng biết nói gì nhiều, em nhận em sai :))) Những việc chưa từng làm trước đây thì vào rừng em đã làm hết rồi :)))

Em xin gửi lời cảm ơn đến anh Garnet Cường đã thiết kế một tour tuyệt với và ý nghĩa như thế để củ hành bọn em suốt 10 tiếng trong rừng, nó chẳng giống với tính cách của anh khi đi bộ nghe anh kể chuyện chậm rãi và đầy tính nhân văn :))

Em muốn gửi lời cảm ơn đến anh Thành Như Cờ, tận tụy chốt đoàn, vực dậy tinh thần anh em trong những lúc mệt mỏi nhất vác xe qua rừng.

Cuối cùng em xin cảm ơn anh Long Cắp Bô vì những câu chuyện vui mà anh đã kể trong suốt chuyến đi nhưng đúng là 90% toàn là bốc phét và chém gió, tin anh thì chỉ có thiệt vào thân :)) nhưng lại làm củng cố tinh thần mọi người rất tốt nếu muốn vượt qua chính mình.

Chuyến đi đã kết thúc nhưng có nhiều điều mở ra cho mình: những người bạn mới cùng đam mê, được refresh sau những ngày làm việc căng thẳng... Ai bảo rằng những mối quan hệ trên mạng chỉ là sống ảo thôi thì cần phải suy nghĩ lại!

eMông
04-06-2014, 02:18 AM
Thông báo offline:

BTC kính mời các thành viên tham gia chuyến đi và các thành viên nhà Mông tham gia buổi off sau chuyến đi "Tự Do - Tết Thiếu nhi & Thạch Lâm - Rừng nguyên thủy"
Thời gian: 18h00 ngày 04/062014
Địa chỉ: 112c3 Lương Định Của (Bạn nào chưa biết hoặc lạc đường xin gọi Hoàng Dương: 0983792088)
Nội dung off: Chém gió, thành viên share ảnh, trả tiền thừa, đóng tiền thiếu
Tiến độ: Trà nước chém gió -> Liên hoan ăn tối -> Karaoke ->....

Chú ý:
- Bạn nào thiếu tiền chuyến đi, đề nghị đóng bù đủ phần thiếu
- Bạn nào dư tiền mà ko đến off, BTC sẽ cắt 50% số tiền dư để chuyển vào quỹ từ thiện eMông
- Bảng tổng hợp chi phí chuyến đi sẽ được công bố vào trưa mai

Mít Dịu Dàng
04-06-2014, 06:10 AM
Em về Hưng Yên r. K lên off được :-( lợn Chế Tạo e vẫn chưa nhận. Nếu còn thừa tiền,Tô đút hộ vào lợn giúp em với nhé :-) . Em xin đội ơn Tô

victor
04-06-2014, 03:12 PM
Thông báo offline:

Chiều mai BTC kính mời các thành viên tham gia chuyến đi và các thành viên nhà Mông tham gia buổi off sau chuyến đi "Tự Do - Tết Thiếu nhi & Thạch Lâm - Rừng nguyên thủy"
Địa chỉ: 112c3 Lương Định Của (Bạn nào chưa biết hoặc lạc đường xin gọi Hoàng Dương: 0983792088)

Chú ý:
- Bạn nào thiếu tiền chuyến đi, đề nghị đóng bù đủ phần thiếu
- Bạn nào dư tiền mà ko đến off, BTC sẽ cắt 50% số tiền dư để chuyển vào quỹ từ thiện eMông
- Bảng tổng hợp chi phí chuyến đi sẽ được công bố vào trưa mai

- Bạn nào dư tiền mà ko đến off, BTC sẽ cắt 50% số tiền dư để chuyển vào quỹ từ thiện eMông -> phải sửa là không đến ọp mà không báo trước chứ ạ

Em bận không đi ọp được, chắc là có tiền thừa rồi vì đoàn không ăn tối theo kế hoạch trước khi về Hà Nội + tiền cả đoàn dừng chân nghỉ uống nước trước khi đến thác Mây em bỏ ra 170K nhóe
Toàn bộ tiền thừa em xin nhận sau để bỏ lợn Táo Chệ ạ
Em xin cảm ơn ạ :D

zĩn
04-06-2014, 03:20 PM
- Bạn nào dư tiền mà ko đến off, BTC sẽ cắt 50% số tiền dư để chuyển vào quỹ từ thiện eMông -> phải sửa là không đến ọp mà không báo trước chứ ạ

Em bận không đi ọp được, chắc là có tiền thừa rồi vì đoàn không ăn tối theo kế hoạch trước khi về Hà Nội + tiền cả đoàn dừng chân nghỉ uống nước trước khi đến thác Mây em bỏ ra 170K nhóe
Toàn bộ tiền thừa em xin nhận sau để bỏ lợn Táo Chệ ạ
Em xin cảm ơn ạ :D

anh phich đã kí gửi tối em sẽ nhận tiền của anh í ạ hí hí

acc4rum
04-06-2014, 03:48 PM
Thông báo offline:

Chiều mai BTC kính mời các thành viên tham gia chuyến đi và các thành viên nhà Mông tham gia buổi off sau chuyến đi "Tự Do - Tết Thiếu nhi & Thạch Lâm - Rừng nguyên thủy"

513
Lịch chiều nay hay chiều mai vậy BQT? Khó hỉu quá à :v

thienlam
04-06-2014, 04:37 PM
Ngay từ đầu mình chỉ đi vì thích trải nghiệm, thích đến một nơi mới. Nhưng tối hôm đó, ở Tự Do, nhìn vẻ mặt háo hức của các em học sinh, được nghe kể về hoàn cảnh gia đình của em Sim và những em khác, mình thật sự đã rất xúc động.

Để đến trường nhận quà, các em đã đi bộ một quãng đường rất xa, chờ các cô chú từ chiều. Buổi tối, có những em phải nhờ gia đình đến đón vì nhà quá xa. Đi một quãng đường xa như vậy, chắc chắn những món quà này rất ý nghĩa với các em. Những giọng ca còn ngượng nghịu, những điệu múa vụng về của các em đều toát lên niềm vui nhỏ bé nhưng lại vô cùng to lớn - được nhận quà thiếu nhi.

Và rồi chuyến đi của mình không còn chỉ là trải nghiệm nữa. Có lẽ khi về HN mình sẽ lại quên mất các em, quên mất là mình MUỐN LÀM ĐIỀU GÌ ĐÓ Ý NGHĨA HƠN NỮA, nhưng cảm xúc mà mình nhận được vào buổi tối hôm đó thì thật sự không thể nào quên.

Về hành trình đạp xe, thật sự em đã lẩm bẩm rất nhiều lần trên đường đi là đường này đi bộ còn khó nữa là vác thêm cái xe, đúng là lừa người, độc ác, abc xyz.... ( cơ mà em cũng biết thân biết phận là đã được cảnh báo còn kêu cái gì nữa, đầu tiên vẫn là tại mình trước đã :((( ). Đã có những lúc em muốn buông xuôi hết, thậm chí chả buồn mở miệng ra đáp lời mọi người nữa, xe cũng vứt 1 chỗ vì quá mệt. Nhưng nhờ vậy em mới biết sự tương trợ lẫn nhau của gia đình Emong. Có những bạn đã đi nhiều lần, có những bạn mới đi lần đầu, nhưng dù mệt thì ai cũng đều gắng sức giúp đỡ mọi người. Em đã được bạn Hồ Ly My, chị meoyeu, anh Xuân Hải Lê, anh Thành NC, anh Cường, chị Him... và nhiều nhiều người nữa giúp đỡ mới có thể đi hết quãng đường rừng khó khăn như vậy. Cả chiếc khăn của Zĩn, cả anh Casper HN đã động viên rất nhiều trên quãng đường đèo ngày hôm trước nữa ạ. Nhờ mọi người em mới hoàn thành chặng đường và không bỏ cuộc giữa chừng.

Thật sự cảm ơn tất cả mọi người và cảm ơn Emong đã mang tới cho em những nụ cười hết cỡ và những khoảnh khắc ý nghĩa!

eMông
04-06-2014, 05:03 PM
513
Lịch chiều nay hay chiều mai vậy BQT? Khó hỉu quá à :v

Đã edit lại cho dể hiểu hơn. Thank.

thanhnc
04-06-2014, 05:36 PM
Thật sự cảm ơn tất cả mọi người và cảm ơn Emong đã mang tới cho em những nụ cười hết cỡ và những khoảnh khắc ý nghĩa!

Ơn huệ gì, có file video từ máy gopro nào ngon lành thì đưa đây anh xem lào. :D

eMông
05-06-2014, 02:56 PM
Gửi các thành viên thu chi chuyến đi Tụ Do.

Trên cơ sở ý kiến đóng góp của thành viên và dành thời gian, công sức chuẩn bị cho các chuyến đi tiếp theo, BQT sẽ trả lại tiền thừa tour Tự Do vào buổi off trước tour Sen chiều (Dự kiến thời gian: 18:00 chiều 11/6 tại Win cafe 112c3 Lương Định Của). Sau thời gian này, ai ko liên hệ để nhận tiền thì số tiền thừa sẽ được sung vào quỹ từ thiện của eMông.

Các dòng bôi vàng là đã tất toán với BQT.
Những bạn chưa nhận tiền, chưa nhận đủ tiền hoặc chưa nộp hết tiền chú ý giúp.

https://dl.dropboxusercontent.com/u/61344713/Cong%20bo%20thu%20chi%201.jpg
https://dl.dropboxusercontent.com/u/61344713/Cong%20bo%20thu%20chi%202.jpg

victor
05-06-2014, 04:02 PM
Để sẵn một con lợn bên cạnh chỗ trả tiền để ai chưa có lợn có thể đóng góp nuôi lợn luôn ạ :D

eMông
05-06-2014, 05:03 PM
Thư cảm ơn của BGH trường tiểu học Tự Do, nơi tiếp nhận ủng hộ của chương trình :)

https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xfp1/t1.0-9/q77/s720x720/1625650_753378824682197_3058221826870960057_n.jpg

dangman
05-06-2014, 05:39 PM
Tuổi trẻ là phải vượt khó, các em tiến lên :)

flamencol78
11-06-2014, 03:19 PM
Tối nay đi off đúng giờ mọi người nhé :)

eMông
11-06-2014, 04:18 PM
Thông báo offline:
Kính mời các thành viên đã tham gia chuyến đi Tự Do
Kính mời các thành viên sẽ tham gia chuyến đi Thưởng thức sắc sen giữa nắng hè giòn giã
Và các mông dân
Chiều nay đến tham gia cuộc ọp hàng tuần của nhà Mông:
Thời gian: 18:00
Địa điểm: Quán cafe Win - 112C3 Lương Định Của
Nội dung: đến tham gia chém gió, ọp ẹp, nhận tiền, đóng tiền, các nội dung diễn ra sau cuộc ọp (liên hoan, karaoke, đạp xe dạo phố ...tùy tình hình :D)

Mít Dịu Dàng
11-06-2014, 06:24 PM
Đọc lại các note của mọi người tự dưng sụt sùi.... *chấm nước mắt, vắt nước mũi*.... nghĩ lại cảnh bầy vắt lúc nhúc dưới thảm lá mục mà hăm hở ủ mưu lần sau trước khi đi sẽ cạo trọc hết lông tóc trên người... :-( bao nhiêu là cảm xúc còn chưa kịp nói cho trọn vẹn, bao nhiêu cái tên còn ấm a ấm ức chưa tống vào văn tế,.... chả có nhẽ em cũng táng xừ bức thư tình cuối cùng vào đây để rộng đường táng luôn bức thư tình cuối cuối.... :-(

eMông
18-06-2014, 10:45 AM
Còn một số bạn vẫn thắc mắc về việc tính toán chi phí, chi trả và thu thêm của thành viên sau chuyến đi, Pluto (được sự giúp đỡ của thư ký Na 9), nhờ up file tổng hợp thu chi ở link sau, mọi người kiểm tra nhé:

https://dl.dropboxusercontent.com/u/61344713/Tu%20Do%201.6%20-%20Tong%20hop%20thu%20chi-11062014%20.xlsx

Na chín
18-06-2014, 01:52 PM
Còn một số bạn vẫn thắc mắc về việc tính toán chi phí, chi trả và thu thêm của thành viên sau chuyến đi, Pluto (được sự giúp đỡ của thư ký Na 9), nhờ up file tổng hợp thu chi ở link sau, mọi người kiểm tra nhé:

https://dl.dropboxusercontent.com/u/61344713/Tu%20Do%201.6%20-%20Tong%20hop%20thu%20chi-11062014%20.xlsx

Vãi cả mật với vụ thu chi chuyến Tự Do này :-& Đề nghị BQT từ nay ko vợt khách đông như thế đối với chuyến đi dài hơn 1 ngày, hoặc nếu có dài ngày và đông đúc thì yêu cầu tất cả đi cùng 1 kiểu thôi. Sáu chục người với dăm bảy lịch trình khác nhau thì chắc phải thành lập ban thủ quỹ mới đáp ứng nổi nhu cầu thu chi đúng và đủ.

flamencol78
18-06-2014, 02:38 PM
Vãi cả mật với vụ thu chi chuyến Tự Do này :-& Đề nghị BQT từ nay ko vợt khách đông như thế đối với chuyến đi dài hơn 1 ngày, hoặc nếu có dài ngày và đông đúc thì yêu cầu tất cả đi cùng 1 kiểu thôi. Sáu chục người với dăm bảy lịch trình khác nhau thì chắc phải thành lập ban thủ quỹ mới đáp ứng nổi nhu cầu thu chi đúng và đủ.

Không phải vô cớ mà sau chuyến đi tận cả tuần gặp Pluto thấy cứ ngơ ngơ, dở dở làm sao í =))

vuongchicuong
27-06-2015, 09:17 PM
Em xin phép lôi topic này lên lấy cảm hứng nào!