PDA

View Full Version : Chưa đi chưa biết Ê Mông - Đi rùi mới biết .... Vãi Mông

hangngo
22-07-2013, 11:48 PM
Rừng quốc gia Xuân SƠn - 2 ngày, 2 đêm, xấp xỉ 300km với 5 giai lạ nhà Mông thực sự là 1 chuyến đi đáng nhớ với mình.

Đáng nhớ vì đầy đủ các cung bậc cảm xúc. Gật đầu cái rụp cho chuyến đi khi mọi thứ đang như cái chảo lửa, rối bời. Ngụy biện bản thân rằng giữa cái lúc nước sôi lửa bỏng thế này đi để về có thêm cảm hứng và năng lượng mà chiến đấu tiếp, mặc dù cũng đã hình dung ra cái hậu quả tiếp theo. Đấy, lý do rất là AQ của một đứa ham vui ham chơi là thế đấy.

Chuyến đi này làm mình hồi hộp thật, cả lo lắng nữa, Hồi hộp vì đây là chuyến đi xa đầu tiên, dài ngày bằng xe đạp, và lại đi cùng toàn người lạ nữa. Lo lắng khi thời tiết cứ phập phù, từng người từng người bỏ cuộc, công việc thì cứ đang chất đống cong mông lên mà cày cho kịp chuyến đi, lo lắng vì thể lực chưa ổn, Càng hồi hộp, càng lo lắng thì lại càng háo hức, háo hức vì đây sẽ là chuyến đi kỷ niệm kết thúc tuổi 13, háo hức vì sẽ được đi cùng một group mình đã âm thầm thích và theo dõi từ lâu, háo hức vì sẽ được khám phá vùng trung du của những đồi cọ đồi chè xanh ngát đã được nghe qua lời kể của bố, háo hức chinh phục những con dốc 10%, 12% lên đến cổng trời để ngắm mây trên đỉnh núi…Háo hức như một đứa trẻ lần đầu được đi chơi xa, nhìn ngắm bên ngoài, thấy cái gì cũng thích thú, cũng đẹp, thấy ai cũng đáng yêu đến nỗi chả có tý lăn tăn nào khi được thông báo rằng cả đoàn đi sẽ có một mình em là nữ.

Đây là chuyến đi đầu tiên xuất phát từ chiều tối, 6 con người cứ thế nối đuối nhau thẳng hàng đạp xe đi trong đêm . Trải nghiệm thực sự bắt đầu từ đây, khi cả đoàn bắt đầu vào đường đê của Thanh Thủy – Phú THọ. Đi giữa triền đê với một bên bờ sông là ánh đèn của thị xã Sơn Tây sầm uất, 1 bên là làng quê thanh bình. Dưới ánh trăng ấy, chúng tôi tắt hết đèn, đạp chầm chập, lặng lẽ hít hà cảm nhận

Ấn tượng nhất vs mình trong chuyến đi này là dốc – dốc – và dốc . Bình thường đã rất oải dốc – cái dốc cầu Vĩnh Tuy cũng đủ làm mình tặc lưỡi, thế mà chuyến đi này toàn dốc. Nhìn thấy các bạn đồng hành chân cứ đều đều, mình đã thấy run, Thế mà trong đêm đầu tiên ý, các con dốc cứ phăm phăm, cảm tưởng như cứ cái đà này có thể phi 1 phát lên Xuân SƠn trong đêm được ý. May mà trưởng tour đã kịp thời cản lại, nếu ko thì cũng đứt xích giữa đường .

Sáng đẹp zời sau đêm trăng, Thanh Sơn xinh đẹp chào đón mình bằng dốc và dốc nối tiếp nhau . Quà chào đón này làm mình sốc, mới sáng sớm ra đã quay dẻo tít mù, bở hết cả hơi tai, Mình đã áp dụng đúng chiến thuật không được khinh địch, xuống dốc cứ phải đĩa to nhất và líp nhỏ nhất mà dã cho quen guồng chân và lấy đà cho dốc tiếp theo. Thế mà vẫn chết như thường .Mình nhìn anh Alo cứ tưng tửng lên dốc, nhìn Hòa béo ì ạch như mình, nhìn Hải Sản cũng chẳng kém, mình nghĩ chả nhẽ lại quay về . Huhu … Thanh Sơn nịnh khách thật ý, tiếp đón ban đầu hơi bạc đãi 1 tý nhưng cả đoàn lại được đền bù bằng những đồi chè nối tiếp nhau trải dài mãi một màu xanh . NHững đồi chè cứ quấn tròn lấy những quả đồi thoai thoải và mênh mang , những đồi chè xanh miên man ấy cùng cái nắng, cái gió buổi sáng của vùng trung du thực sự làm cho cả đoàn bị say đắm, bị níu chân.

Dốc – dốc – dốc à Sốc nặng . Khoảng 40km từ Thanh Sơn lên Xuân Sơn là toàn dốc . Dốc nối dốc, đèo nối đèo . Mình thực sự ngấm nối khổ của việc leo dốc với lốp xe 2.25 và bộ group lởm là như nào. Nặng vãi chưởng , chuyển số toàn tạch, mất xừ nó guồng chân. Dốc 10% thì nhiều như lợn con , còn ngoi ngóp mà lên được, đoạn sau dốc 12%, có đoạn hơn thì thôi, xuống dắt xe cho lành. Ờ thì leo dốc rồi đổ dốc cũng sướng thật, không có gì phê bằng việc đổ dốc bằng xe đạp, không lời nào tả nổi luôn ý. Không ai trong chúng tôi có thể cưỡng lại được cái cảm giác ham muốn được lao xuống dốc, buông mình vào trò chơi mạo hiểm của trọng lực. Khi xe chạy nhanh dần, gió lạnh quất vào mặt rồi xé thành từng sợi nhỏ luồn vào trong áo mân mê, mạnh dần theo vận tốc lao dốc và độ rung lắc của cái xe.
Hai tay ghì vào tay lái, căng hết mọi giác quan để nghe tiếng gió thổi vù vù bên tai , tiếng lốp xe bám đường, Đây như một phần thưởng của cuộc hành trình vậy.

TRải nghiệm lớn nhất với mình trong chuyến đi là con người. . Được cảnh báo trước đây là chuyến đi rất khoai , rất khó, đi xong có thể về chạy mất dép luôn. ờ, nếu yếu bóng vía có khi mất dép thật, lần đầu tiên đi chơi vs nhà Mông là đi vs hẳn 5 giai cơ mà . Không biết có phải là nhờ ăn ở có đức của trưởng tour Bờm hay không mà thời tiết trong 2 ngày 2 đêm đi tuyệt đẹp, đủ nắng, đủ gió, có mưa, có trăng, nhờ thế mà đầy đủ các trải nghiệm . Bạn đồng hành là những người bạn mới mình chưa bao giờ gặp, đoạn đường đi là đoạn khó , cả đoàn đã đoàn kết hỗ trợ nhau, giúp nhau núp gió, đẩy nhau khi mệt, chia cho nhau phần nước còn lại…Những người bạn xa lạ mà trở lên thân quen, không còn khoảng cách mới – cũ, chỉ có những tiếng cười, những câu chuyện vui, chỉ có sự ấm áp quan tâm.

Cả bọn như những đứa trẻ ham chơi, cùng nhau đạp xe trên những con đường mòn trong rừng. Một bên là hang động, là suối chảy, 1 bên là rừng cây , không khí trong lành , thiên đường là đây . Này thì cùng nhau tắm suối, cùng nhau lò mò vào hang, cùng nhau dò dẫm lên thác. Cả lũ nhà quê lần đầu nhìn thấy cua núi to gấp mấy lần cua ở xuôi cứ trố mắt lên , hí hửng mua bán tù mù đếm theo con, rồi lại đoán già đoán non khối lượng. Chiến lợi phẩm trong rừng mang về là 1 túi cua rừng to đùng mà cái đứa rất con buôn đi đâu cũng đọc giá mua giá bán như Hòa Trym vẫn bị đoán sai về khối lượng .Chơi chán cả lũ đòi về ăn tối , về đến nơi mới phát hiện là ko có chỗ tắm vì ở đây mọi người toàn ra suối . MÌnh thỏ thẻ nhờ 1 giai hộ tống em ra suối mới phát hiện ra cả bọn tổng sỉ vả mình cái tội bày đặt ngại anh em không xuống suối lúc ở trong rừng bây giờ lại về hành anh em thì toàn chưa tắm cả, Thế là lại rồng rằn nhau quay lại rừng, lại đi xin xỏ cho mình có chỗ tắm , lại kéo nhau ra suối vùng vẫy. Hoàng hôn xuống dần, hắt những vạt nắng vàng nhạt bên vạt núi, bản nhỏ bình yên phía xa xa, cả hội lại kéo nhau về bản xin ngủ nhờ. Bữa tối là chiến lợi phẩm cua rừng hấp bia ăn cùng măng rừng tươi, cùng thịt lợn bản , chia chia đếm đếm tranh nhau từng cái càng cua một, no nê chán chê lại rủ nhau vác tấm trải vào rừng nằm ngắm trăng. Rừng quốc gia rộng mênh mông, trăng sáng trên cao, mây trôi lững lờ , giữa hai bên núi, cả hội nằm ngắm trăng, ngắm sao , ngắm mây, nghe tiếng suối chảy róc rách, thủ thỉ kể cho nhau nghe câu chuyện của những chuyến đi. Thật tiếc là không có máy ảnh nào chụp hay diễn tả hết được khung cảnh lúc đó, ko từ nào diễn tả được cảm giác bình yên khi đó. Xin ngủ nhờ nhà dân trong bản , mình hớn hở ra mặt, lần đầu tiên được ngủ nhà sàn của người Mường, ngủ cùng cô chủ nhà , được nghe cô chủ nhà tốt bụng chỉ cho 1 số phong tục của người Mường, đêm nằm nghe tiếng gió của núi rừng , nhìn ngắm trăng trên đỉnh núi qua ô cửa của nhà sàn. Một trong những điểm đến của chuyến đi là Bản Cỏi, bản nằm sâu nhất, xa nhất của rừng quốc gia Xuân Sơn - nơi có gà chín cựa. Bản của người Dao tiền nằm sát vách núi hùng vĩ , vào bản tận mắt nhìn thấy con gà chín cựa , những đàn lợn bản con con xinh xinh thả nuôi xung quanh nhà , nhưng đẹp nhất với mình khi đến bản Cỏi là đến suối, mình cứ ngỡ ngàng, cứ ngỡ như trong một câu chuyện cổ tích đã đọc và từng ước ao được đến, nơi đây mọi thứ vẫn y nguyên, Chuyến đi lần này bị mưa, lòng tự nhủ nhất định sẽ quay lại nơi đây lần nữa.

Đạp xe thong thả ngắm cuộc sống người dân hai bên đường. Tiện đâu nghỉ đó, cảm giác vô cùng bình dị nhưng cũng không kém phần mạo hiểm, phiêu lưu trong chuyến đi này. - giấc mơ đang trở dần trở thành hiện thực

Xuân Sơn – chuyến đi của những người anh em .

Này bác Alo bắng nhắng , ăn ngủ như tiên, ăn là tập trung ăn 1 mạch, ngủ là đặt lưng ngủ luôn, cả đoạn đường đi nhờ có bác mà em biết thêm được rất nhiều thứ.Đây này anh Thành NC, nhờ có anh mà em mới dám mom men nhảy vào Ê Mông , em bị hút hồn bởi những bức ảnh anh ý chụp, bị dụ dỗ bởi những câu chuyện kể những chuyến đi . Đây này Hòa Trym – ít tuổi nhất đoàn, cứ nói đến giá đồ ăn thì đọc vanh vách từ giá nhập đến giá bán, sẵn sàng nhường bao tay cho chị- để bây giờ hai bên cánh tay là hai màu trắng đen rõ rệt , giành cả phần nấu ăn hộ chị với cái tuyên bố rất đàn ông là “ em ở đây thì chị không phải làm gì cả “ , hí hí , chưa kể cả rất nhiều quan tâm của em trên đường đi vs mọi người nữa làm chị rất xúc động nữa : * :* . Đây này em Hải Sản, cái em mà lúc đầu gặp ở điểm tập trung trước giờ xuất phát 10’ chị đã lầm bẩm tự hỏi là “ em này mà cũng đạp xe đi chơi xa á “ – Ôi ôi, chị nhầm thực sự , hem chỉ là giai đệp nhất đoàn, mà còn chạy xe rất bền nữa, nhìn em chăm chỉ đi rửa bát dọn độ một chị mà mình còn thấy ngại , thỉnh thoảng ném đá câu nào chết câu ý nữa chứ. Này thì Bờm chửa tour – trước khi đi mình đã lẩm bẩm nếu tour này mà bể thì mình sẽ xử trưởng tour, may mà mình chưa manh động gì cả , trưởng tour nổi bật với cả cây đỏ làm nền cho mẫu chuẩn luôn , mình định kiện trưởng tour ngược đãi mình , đã lôi ảnh Ô quy hồ ra làm hàng làm mình bị dụ dỗ , lần nào hỏi đường và thời gian cũng trả lời rút ngắn lại làm mình phấn khởi rồi lại lè cổ ra mà đạp. Nhưng mà mình hem kiện, kiện bợn ý thì lần sau lấy ai dắt mình ra suối, lấy ai cho mình bám vào khi lội suối và lấy ai làm nền cho mềnh . Cảm ơn 5 anh em giai nhà Mông rất đảm đang, rất ga lăng đã ăn ở có đức để thời tiết thuận hòa đầy đủ trải nghiệm cung đường đầu tiên của em ợ.

Mouse7023
23-07-2013, 11:14 AM
Rừng quốc gia Xuân SƠn - 2 ngày, 2 đêm, xấp xỉ 300km với 5 giai lạ nhà Mông thực sự là 1 chuyến đi đáng nhớ với mình.

chuyến đi kỷ niệm kết thúc tuổi 13, .

Ôi ôi, văn này mà của em ngần này tuổi á???? Nếu đúng thì xin chào mừng thành viên trẻ nhất nhà Mông :))

Seven-Love
23-07-2013, 11:17 AM
Ôi ôi, văn này mà của em ngần này tuổi á???? Nếu đúng thì xin chào mừng thành viên trẻ nhất nhà Mông :))

Nó viết lộn thứ tự 2 số, Kô làm giề mà soi mói ghê thế...................=))

hangngo
23-07-2013, 11:19 AM
Nó viết lộn thứ tự 2 số, Kô làm giề mà soi mói ghê thế...................=))

13 tuổi lần 2 bác a :o059:

Pluto
23-07-2013, 11:20 AM
Chanh côm Dâu ta 14 x2 đâu rồi, vào làm quen đê :o059:

thanhnc
23-07-2013, 11:21 AM
Hế hế, ko chèn tí ảnh vào cho nó giãn mắt e ới. Văn dài vãi đạn nhỉ. hị hị

hangngo
23-07-2013, 11:56 AM
Hế hế, ko chèn tí ảnh vào cho nó giãn mắt e ới. Văn dài vãi đạn nhỉ. hị hị

EM đang hóng từ chỗ anh mà anh lại hỏi em :buc:

Hải Sản
23-07-2013, 01:39 PM
Ảnh đây ợ :o058::o058:
http://i1191.photobucket.com/albums/z470/thehai_2401/WP_20130720_032_zps8162755b.jpg (http://s1191.photobucket.com/user/thehai_2401/media/WP_20130720_032_zps8162755b.jpg.html)

http://i1191.photobucket.com/albums/z470/thehai_2401/WP_20130720_031_zps6d1f4b38.jpg (http://s1191.photobucket.com/user/thehai_2401/media/WP_20130720_031_zps6d1f4b38.jpg.html)

ngancute86
23-07-2013, 01:52 PM
Nằm cạnh gái đẹp thao thức k ngủ dc hả Bờm???

dau
23-07-2013, 02:27 PM
Chanh côm Dâu ta 14 x2 đâu rồi, vào làm quen đê :o059:
bố khỉ sao anh biết e có nick Chanh cốm nữa hả lão Tô :((

Pluto
23-07-2013, 02:39 PM
bố khỉ sao anh biết e có nick Chanh cốm nữa hả lão Tô :((

Hô hô, ma xó cái gì chả biết =)) =))

dau
23-07-2013, 02:42 PM
Hô hô, ma xó cái gì chả biết =)) =))
huhu thế a còn biết những gì nữa ạ :die::die:

Pluto
23-07-2013, 02:43 PM
huhu thế a còn biết những gì nữa ạ :die::die:

Không bàn ở đây đâu, chỗ này là chỗ em Cột đình bày tỏ cảm xúc mà :o025:

nhattan
23-07-2013, 04:53 PM
Chị hangngo ngày xưa chắc học giỏi văn thuộc loại nhất nhì lớp đây, viết văn hay quá! Làm em càng tiếc vụ hôm đó không đi được.
Mà hôm đây sướng nhất là anh Bờm đấy nhá... ;)

Hải Sản
23-07-2013, 06:35 PM
Thêm tí ảnh cho nó sinh động.

Ngủ thì ở đây ợ
http://i1191.photobucket.com/albums/z470/thehai_2401/WP_20130720_002_zpsf9c98aa6.jpg (http://s1191.photobucket.com/user/thehai_2401/media/WP_20130720_002_zpsf9c98aa6.jpg.html)

Ở đây nữa ợ
http://i1191.photobucket.com/albums/z470/thehai_2401/WP_20130720_025_zpsafa6c3a3.jpg (http://s1191.photobucket.com/user/thehai_2401/media/WP_20130720_025_zpsafa6c3a3.jpg.html)

Ăn thì ăn 22 con cỡ con này ợ
http://i1191.photobucket.com/albums/z470/thehai_2401/DSC03701_zps24e31140.jpg (http://s1191.photobucket.com/user/thehai_2401/media/DSC03701_zps24e31140.jpg.html)

Tắm rửa ị ái thì ở đây ợ
http://i1191.photobucket.com/albums/z470/thehai_2401/Waterfalls_wallpapers_442_zpsc23321db.jpg (http://s1191.photobucket.com/user/thehai_2401/media/Waterfalls_wallpapers_442_zpsc23321db.jpg.html)

Hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa

Mr_Bom
24-07-2013, 12:30 AM
Hải ơi chú đừng làm anh giật mình thế chứ =))))

Mr_Bom
24-07-2013, 12:37 AM
Nằm cạnh gái đẹp thao thức k ngủ dc hả Bờm???

Chị hangngo ngày xưa chắc học giỏi văn thuộc loại nhất nhì lớp đây, viết văn hay quá! Làm em càng tiếc vụ hôm đó không đi được.
Mà hôm đây sướng nhất là anh Bờm đấy nhá... ;)
ừ thì mình là ng đầu tiên dẫn dắt bạn ý vào đời mà , cũng sướng và thao thức lắm chứ :"> :o040:

Pluto
24-07-2013, 12:40 AM
ừ thì mình là ng đầu tiên dẫn dắt bạn ý vào đời mà , cũng sướng và thao thức lắm chứ :"> :o040:

Mịa, chỉ được cái tự tin quá trớn, vài hôm nữa lại:
- Anh rất tốt nhưng em rất tiếc!
- Xin lỗi, anh chỉ là thằng chửa tour :(((
=)) =))

Mr_Bom
24-07-2013, 01:15 AM
Mịa, chỉ được cái tự tin quá trớn, vài hôm nữa lại:
- Anh rất tốt nhưng em rất tiếc!
- Xin lỗi, anh chỉ là thằng chửa tour :(((
=)) =))
nhét cho cái tông vào moàm bi h , hay lại thích ăn bủm hở :o041:

Pluto
24-07-2013, 01:17 AM
nhét cho cái tông vào moàm bi h , hay lại thích ăn bủm hở :o041:

Bản lĩnh kém nhờ, "ừ thì mình là ng đầu tiên dẫn dắt bạn ý vào đời mà , cũng sướng và thao thức lắm chứ" , thế cuối cùng đứa nào dắt đứa nào vào đời =)) =))

Mr_Bom
24-07-2013, 01:28 AM
ng ngoài cuộc thì hiểu nàm thao dc :o064:

Nhip
25-07-2013, 07:51 PM
Vãi lái nhể, thế em ý thỏ thẻ đi tắm là 5 ông nhồng nhỗng hộ tống luôn à :v

Mr_Bom
25-07-2013, 11:26 PM
4 ông thôi , còn 1 ông ở lại trông đồ :v

Nhip
25-07-2013, 11:29 PM
Trông đồ chắc là Bờm ràu, nãi nhẵn truym teo, đc cái dáng trâu chó, làm bảo kê tốt :v

Mr_Bom
25-07-2013, 11:34 PM
mới sang lào có mấy tháng mà mắt đã toét sớm ràu ah , ko thấy ảnh cậu đang tắm suối với mái đấy ah :3 , đọ truym ko :v

Nhip
26-07-2013, 02:19 PM
Ảnh chỉ mang tính chất minh họa :))